ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการใช้งานsony55 w800c  (อ่าน 2026 ครั้ง)

ออฟไลน์ brodequin

• Flat TV member
  • *
สอบถามเรื่องการใช้งานsony55 w800c
« เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 10:11:04 am »
อยากถามว่าผมโหลดโปรแกรมkodiมาใช้งาน แล้วจะadd videoทำไมมันไม่เห็นhd extครับ

กดเข้าไปแล้วมันไม่เห็น

แต่ถ้าเลือกเล่นแบบรูปนีักลับเห็น

อยากadd videoให้มันโชว์ปก ต้องทำยังไง

ลองไปโหลดkodiที่ใช้กับคอมมันก็add videoได้

ต้องทำยังไงช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ 9toy

• *
Re: สอบถามเรื่องการใช้งานsony55 w800c
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 02:48:37 pm »
สวัสดีครับ

1# เลือก Add จาก hdd ext ไม่ได้?
 => เดี่ยวจะกลับไปทดลองดูให้ครับ (ของผม ไฟล์หนังเก็บไว้ที่ QNAP ทั้งหมด เลือก Add ตรงหัวข้อ SMB ในครั้งแรก)

2# Kodi อยาก add videoให้มันโชว์ปก ต้องทำยังไง?

=> ยังไม่ได้ลองเล่นครับ ส่วนใหญ่จะเล่นผ่าน HD Player แล้วโชว์ปก เดี่ยวจะกลับไปลองดูให้ครับ
ถ้าคร่าว ๆ แล้ว ตัวอย่าไฟล์หนังจะประมาณนี้ครับ
.mkv  => ถ้าโหลดจากบิต ที่มีหลายท่านปล่อยใส่ปกไว้ก็จะโชว์หน้าปกครับ
.ISO => อันนี้ ไม่น่าจะโชว์ปก
Blu-ray remux จะเป็น folder ตามชื่อหนัง => ถ้าสร้างไฟล์หน้าปกชื่อ folder.jpg ไว้ใน folder หนังภาพหน้าปกก็น่าจะโชว์

[เปล่า]

ออฟไลน์ brodequin

• *
Re: สอบถามเรื่องการใช้งานsony55 w800c
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 06:43:56 pm »
ขอบคุณครับท่าน ผมยังงงทำไมมันถึงไม่เห็น เลยลองโหลดkodiสำหรับคอมมาลงก็เห็นปกติ [เขย่า]

ออฟไลน์ skywalker92

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 07:07:19 pm »
โชว์ปกเอาวิธีแบบ เบสิคก็
1. ตั้งชื่อ folder และfile หนังในรูปแบบ
name.year.descriptio  เช่น Allegiant.2016.1080p.BrRip.DTS.x264
2. เข้า kodi เข้าไปที่ folder หรือที่ file ของหนัง ถ้าใช้รีโมท กด OK ค้างแล้วปล่อย ถ้าใช้เมาส์ก็คลิ๊กซ้ายค้าง ถ้าใช้คีย์บอร์ดนอกกดปุ่ม C  จะขึ้นเมนูให้เลือก
3. เลือก movie information > refresh 
4. Kodi จะหา info cover และอื่นๆ ให้ตาม เว็ป imdb ครับ