ผู้เขียน หัวข้อ: [HDMI Cable] Jericho VS Reference เรามาชมผลกัน  (อ่าน 17230 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutdiablo

• LCD TV member
  • **
[HDMI Cable] Jericho VS Reference เรามาชมผลกัน
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 04:27:33 pm »
สวัสดีครับทุกท่าน
วันนี้ผมจะมาทำการ Test สายของทาง LCDTV Thailand สองรุ่นได้แก่รุ่น Jericho และรุ่น Reference ให้ทุกท่านได้ชมกัน
ก่อนอื่นเรามาดูเรื่องของหน้าตาก่อนเพราะก่อนจะซื้อส่วนใหญ่หน้าตาของสายมีผลเยอะ

http://pic.free.in.th/id/b7eb1f97e5247b5ecc84c546a64cda00

ทันทีที่ได้เห็นเจ้า Jericho ก็ขอบอกเลยว่า มันสวยมากกกกกกกก มันเท่ มันดูหรู  [หื่น]  อยากได้

http://pic.free.in.th/id/fd37459c35eb2230baf743b610013780

http://pic.free.in.th/id/8625ab5d46549c5b650af0da554be9eb

ขนาดภายนอกของ Jericho ก็ใหญ่กว่าเดิม แต่ผมคงไม่ขอตัดสายมาวัดให้ดูนะมันมีอยู่เส้นเดียว

http://pic.free.in.th/id/b13cc30692e7f4563383c5fd5b997ac4

วัสดุที่ทำตัวเป็นโลหะเหมือนกันในความรู้สึก แต่ตัวฉนวนนั้นสายรุ่น Jericho นั้นให้ผิวสัมผัสที่ดีกว่า มันรู้สึกผ้าดูไฮโซ กว่ารุ่น Reference ที่ผิวสัมผัสมันจะเหมือน Plastic  [เชิด]

เกือบลืม ลูกศรบอกทิศทางที่มีในรุ่นนี้เท่านั้น

งั้นเรามาดูภาพกัน
เทียบสองรุ่นจาก System เดียวกันหมด
Sony W Serire Set แผ่น DVE ด้วยสาย Reference น๊ะครับเพราะผมไม่อยากไปปรับ TV อีกเดี๋ยวจะมีคนหาว่าไป Tune TV ให้ภาพมันสวยกว่า
Marantz SR7002
Whafedale Evo2
Sony BDP-S320

วันนี้ทำไมใส่ Youtube ไม่ได้หว่า
http://www.youtube.com/embed/wN_cK10NqT0
http://www.youtube.com/watch?v=wN_cK10NqT0
ไงครับเห็นความต่างไหม ผมยังไม่ตอบนะว่าสายไหนภาพซ้าย สายไหนภาพขวา

สรุปเรื่องของภาพ: ถ้าไม่นำมาเทียบกันแบบนี้ หรือไม่อยู่ในห้องที่ Control แสงดีๆผมว่าแทบไม่ต่างนะ อาจจะด้วย TV ผมมันเป็นแค่ LCD ด้วยหละมั้ง(ตาถั่วโทษ TV อีกคนเรา)
สีของ Jericho ออกมืดลงนิดหน่อยแต่สีส้มเนี้ยเห็นได้ชัดเจนทีเดียวดูสวยมากๆ อย่างที่เห็นใน Youtube อันล่าง

ต่อไปว่าด้วยเรื่องเสียงที่ต่างกันแบบไม่ต้องพิจารณามากนัก
เริ่มต้นด้วย Symphony Orchetra ตอนแรกที่เจอเสียงของ tambourine เข้าไปถึงกับอุทานออกมาว่า "โอ้วแม่เจ้า" ด้วยน้ำเสียงแบบนมอุโด้ตหรือโน๊ตอุดม
ทำไมมันถึงต่างขนาดนี้ ผมจะอธิบายประมาณนี้แล้วกัน จากเดิมเสียงมันออกเหมือนซ่าๆ แต่สาย Jericho นั้นทำให้เสียงออกกรุ่งกริ๊งขึ้นดูสมจริงขึ้นเยอะมาก
แต่สาย Reference ก็ดีพอตัวเลยนะแค่ผมหาคำอธิบายไม่ถูก
แล้วก็ต่อด้วย Audio ของ 50th Andrew Lloyd Webber เหมือนยก System ตัวเองให้เข้าใกล้ Hi-Fi System ให้มากยิ่งขึ้น
แล้วที่ต่างแบบเหลือเชื่อเลยคือเพลง Reality ของ Snow Rose ที่คุณ Roman แนะนำมา ซึ่งเพลงนี้ผมไม่คุ้นผมเลยเปิดจากสาย Reference สองรอบก่อนที่จะเปิดด้วยสาย Jericho
ซึ่งการทดสอบนี้ผมเอาไว้ท้ายสุดเพราะกลัวมีผลต่อการ Review แล้วผมก็คิดไม่ผิดที่ไว้หลังสุด ต่างกันจนอยากจะซื้อเปลี่ยนทั้ง System  [yes] ผมถึงกับเข้าใจเลยว่าทำไมราคาถึงแพงกว่ากันเท่าตัว

หวังว่าทุกท่านคงเพลิดเพลินใจกับการ Review ครั้งนี้จากผม
และคงต้องขอขอบคุณทาง Team งานอีกครั้งสำหรับของดีที่ทำมาให้คนไทยเราได้ใช้ในราคาถูก

P.S. สาย Jericho นั้นผมยัง Burn ได้เกือบๆ 50 ช.ม. นะครับ  ตามคำแนะนำของคุณชานมควรอยู่ที่ 50-60 ช.ม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 06:26:54 pm โดย nutdiablo »

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: [HDMI Cable] Jericho VS Reference เรามาชมผลกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 07:11:15 am »
การทดสอบคล้ายกับของผมเลยครับแต่ของผมไม่มีสายรุ่นแรกครับแต่เทียบกับ ไม่ได้รับอนุญาต กับ kaiboer ครับ

แต่ของผมภาพสว่างขึ้นแล้วหมอกหายครับ

แต่ที่ประทับใจคือเสียงครับเพราะเสียง กลาง-แหลม มันเด่นมากครับ แล้วเสียงเบสกระชับขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ banjawan

• Edge LED TV member
Re: [HDMI Cable] Jericho VS Reference เรามาชมผลกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 04:51:19 pm »
สนใจสายJerichoครับอยากเปลี่ยนเหมือนกันผมใช้เส้น1-200มาปีกว่าแล้วแต่อยากรู้ว่าจะเปลี่ยนมากขนาดไหนเพราะของผมชุดเล็กมีครับมีดังนี้
 1.TV 3D PANASONIC 42ut50
 2.onkyo tx-sr508
 3.HD PLAYER HIMEDIA 900 B
 4.POLK TSI300 TSI100 C10 และซับPSW110
 5.PS3
 6.SONY BDP 485 3D
 ใช้ดูหนัง50 เล่นเกมส์20 ฟังเพลง30เพลงก็จะเป็นไฟล์ประเภทflacครับ เลยอยากรบกวนถามว่าจะคุ้มไหมกับการลงทุนให้กับชุดนี้ขอบพระคุณมากครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2012, 04:53:22 pm »
แล้วหนังFull 3D ภาพจะลอยกว่าเดิมหรือเปล่าครับเพราะตอนซื้อทีวีเซลบอกว่าถ้าใช้สายดีๆภาพจะลอยมากอยากรู้จิงๆขอบคุณมากครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 01:22:09 pm »
หลังจากลองเสี่ยงเปลี่ยน4เส้น9960บาท(2m)แล้วครั้งแรกถึงกับตกใจเลยครับอย่างแรกเรื่องภาพไม่มีจุดnoiseไห้เห็นเลยครับย้ำว่าไม่มีให้เห็นภาพ3Dลอยขึ้นกว่าเดิมแต่ไม่มากนักคงเพราะได้สว่างขึ้นอาการภาพเหลื่อมซ้อนกันในหนัง3Dน้อยลงซึ่งก่อนเปลี่ยนจากสายแถมยังเห็นอยู่เป็นช่วงๆส่วนเรื่องเสียงนี่ต้องบอกเลยครับว่าเยี่ยมมากเปิดเสียงระดับเท่ากันดังชัดรายละเอียดมามากกว่าเดิมอย่างเห็นๆปลายเสียงกรุ้งกริ้งนี่ชัดครับไม่อึมครึมเหมือนสายแถม(Fileที่ผมใช้ฟังเป็น.flac)
ออผมอยู่พิษณุโลกนะครับใครอยากทดลองคุณภาพสายก่อนซื้อก็ยินดีครับคุณภาพเยี่ยมจริงๆในราคาที่จับต้องได้ไม่ยาก [ปลื่ม]

ออฟไลน์ 9S

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 02:38:15 pm »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  [ปลื่ม]
Display : Philips 40PFL5605 (Mo. Pass&Seymour)
HDPlayer : Dune HD MAX
A/V: Onkyo TX-NR609
Speakers : Bose AM-10 Series II
HDMI : [^_^] hd-24L, QED performance
... .... DUO + HELUKABEL Power Cable

ออฟไลน์ yoknipasshop

• condo-market
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 11:23:31 am »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ

ออฟไลน์ zencott

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 09:29:29 pm »
ขอบคุณมากๆครับ กำลังหาข้อมูลพอดี

ออฟไลน์ MonkeyAstro

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 07:40:54 am »
ข้อมูลนี้เยี้ยมมากครับ สนใจครับ

ãËéºÃÔ¡Òà Hosting | Í͡Ẻ Website | ¨Ó˹èÒ ªØ´à´ç¡

ออฟไลน์ Audioo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 02:48:50 am »
แจ่มครับ

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 11:12:06 pm »
มายืนยันอีกเสียงว่า สุดๆ ทั้งภาพ และ เสียงครับ คุ้มไม้รู้จะคุ้มยังงัย   ผมให้ 10 เต็ม 10 ครับถ้าเทียบกับราคา สุดๆ ครับ ได้เอาไปขายนานแล้วแต่ไม่เคยจะแกะ ลองเลย เพราะที่ร้านผม ผมใช้อีกยี่ห้อนึงอยู่ เป้นอะไรที่น่าพอใจอยุ่แล้ว แต่ ไม่รู้คิดงัย ลองแกะ มาลองดู เล่นเอา กรรมการ หลายท่านที่ดูด้วยกัน อึ้งๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วก็อึ้ง ครับ ไม่น่าเชื่อว่าจะดีขนาดนี้ ยอมรับครับของดี กล้าเชียร์ออกนอกหน้าครับ  สุดๆครับเยื่ยมๆๆๆ 

[yes] [yes] [yes] [yes] [yes]

ปล จอภาพที่ร้านผม 120 "   ใช้ โปรเจคเตอร์ pana ae 7000  ให้ตายเถอะ ถ้าสายตัวไหนไม่ดี รับรอง ไม่รอดครับ 555+ มัยทีมงานไม่ทำสาย ยาวๆ ไว้สำหรับ เดินสายไปต่อที่ โปรเจคเตอร์บ้างครับ สัก 10 -15 เมตรอะครับ ลองทำดูนะครับ ผมว่าใครได้ลอง ไม่ต้องคิดมากเลยครับ เสียงดี ภาพดี ครับ :)

ออฟไลน์ MonkeyAstro

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 07:14:40 am »
 :)

ãËéºÃÔ¡Òà Hosting | Í͡Ẻ Website | ¨Ó˹èÒ ªØ´à´ç¡

ออฟไลน์ liveaway

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 11:18:04 pm »
ซื้อมาใช้แล้วครับ แหล่มสมคำร่ำลือจริง คอนเฟิร์ม ครับ ไม่ได้ โม้ๆๆๆๆ  [ม่ายยย] [โย่ว]

ออฟไลน์ Original

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 07:23:37 pm »
ขอบคุณครับ ผมก็ใช้ ไม่ได้รับอนุญาต HDMI1+ LCD Reference อยู่ครับ

ออฟไลน์ golfphahon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2013, 03:18:55 pm »
วันนี้ไปเดิน home pro มาเห็นขาย HDMI Jericho 1เมตร อยู่ 1890 จะซื้ออยู่แล้วครับ แต่พนักงานขาย บอกว่า ยี่ห้อนี้ไม่มีประกันนะครับ งงครับสรุปเลยไม่กล้าซื้อ ถ้ายังไงขอคำชี้เเนะด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆไครับ [ปลื่ม]
Mornitor: SAMSUNG LED46" SERIES5 5000
HD Player :  xtreamer prodigy
AVR: ONKYO TX-SR609
SPeaker :Polk Rti-A1,Csi-A4,monitor30
Sub woofer : paradigm pdr 10

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2013, 10:05:46 am »
อยากให้ช่วยลองด้านภาพเทียบของ Reference [หรืออื่นๆที่เป็นสายทองแดงล้วนแต่เกรดดี] กับ Jericho [หรืออื่นๆที่เป็นสายทองแดงเคลือบเงิน] ว่าด้านภาพแบบไหนดีกว่าครับ พอดีผมใช้สาย HDMI ทองแดงเคลือบเงินอยู่แล้ว 1เส้นต่อจาก HD Player>AVR ด้านเสียงมันก็เหมือนสาย Coax ทองแดงเคลือบเงินยังไงยังงั้นครับ คือล่าสุดผมได้ลองสาย inakustik Excellence [เป็นสายทองแดงเคลือบเงิน] ต่อจาก HD Player>TV เลย ผมได้ลองแบบผ่านๆ 1-2ชม.เท่านั้นครับ ที่เห็นคือมิติภาพลอยเด่นเลย สีดำๆลึกดี การกำจัดน๊อซ์ทำได้ดี แต่ถ้าเทียบกับสายเดิม inakustik Dark Gray [สายทองแดงล้วนแต่เกรดดี]ที่ใช้งานมานานแล้ว Dark Gray ให้สีที่เป็นธรรมชาติกว่า รายละเอียดภาพดีกว่า แต่อย่างว่าครับ Excellence มันต้องเบิร์นก่อน รู้สึกว่า Dark Gray ตอนผมได้มาแรกๆก็มีสีเพี้ยนๆแบบนี้ต้องรอพ้นเบิร์นก่อนสีถึงเข้าที่ครับ แต่ว่าสาย Excellence ผมสั่งมาให้เค้าใช้ครับตอนนี้ผมไม่มีแล้วครับ จากเคสที่ผมยกมาทำให้ความรู้สึกผมเหมือนว่าสาย HDMI ทองแดงล้วนให้คุณภาพของภาพที่ดีกว่าสายทองแดงเคลือบเงินครับ ไม่ทราบท่านอื่นมีประสบการณ์อย่างไรบ้างครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2013, 10:13:12 am โดย noom9888 »

ออฟไลน์ Audioo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 02:14:31 am »
ชัดเจน

ออฟไลน์ Connexion

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2013, 09:59:12 pm »
ผมใช้ ไม่ได้รับอนุญาต อยู่มันสู้ของ Jericho ได้หรือเปล่าครับ เห็นหลายรีวิวชักอย่างเปลี่ยน -*-