ผู้เขียน หัวข้อ: Dolby Atmos ณ ตอนนี้ถือว่าไม่มี ไม่ได้แล้วหรือเปล่าครับ!!  (อ่าน 6960 ครั้ง)

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
คือสืบเนื่องจากที่ผมต้องการชุดโฮม ของ onkyo ไว้ดูหนัง ในห้องนอน (ห้องประมาณ 3x3 เมตร) ก็สนใจชุดนึ่ง คือ รุ่น HTS-58005 ซึ่งตัวนี้มีระบบ dolby atmos ในตัวพร้อมเสร็จสรรพ และเท่าที่หาอ่านก็ทราบว่า ระบบ atmos นี้ ใช้หลักการคือ เอาเสียงยิงขี้นบนเพดาน ให้สะท้อนกลับมา แต่....สิ่งที่ผมไม่ทราบก็คือว่า

1.ถ้าเป็นไฟล์หนังแค่เป็น DTS หรือ dolby digital หรือไฟล์ที่เป็นแค่ mpeg มันจะจำลองเสียงเองหรือเปล่าครับ
2.เท่าที่หาข้อมูลมา เค้าบอกว่าต้องเปิดเสียงดังถึงจะรับรู้ถึงประสิทธิภาพ (สำหรับห้องผม คงเปิดเสียงดังมากคงไม่ได้แน่ กระทบกระเทือนข้างห้องแน่)
3.อันนี้ไม่เกียวกับ Atmos ครับ แต่ถามว่า ONKYO HTS-5805 ชุดนี้ ถือว่าสุ้มเสียง ในการดูหนัง หรือฟังเพลง โอเคหรือเปล่า (ส่วนตัว ไม่ใช่คนหูทองคอยจับผิดเสียงว่าเป็นอย่างไร เอาเป็นว่า ดูหนังแล้วมีอรรถรส ครบ ฟังเพลงชัดเจน ก็พอแล้ว)

ขอบพระคุณมากๆครับ [รัก] [รัก] [รัก]

ออฟไลน์ SanDer

สวัสดีครับ

1. เท่าที่อ่านเจอจากคู่มือ 838 หนังที่เล่นต้องบันทึกมาในแบบ atmos ท่านถึงจะเปิดโหมดเสียง atmos ใน avr ได้
2. ต้องเปิดเสียงดังถึงจะได้ยินเสียงสะท้อนจากเพดาน ก็ต้องลองเงยหน้าดูเพดานห้องก่อนครับ ว่าสะท้อนเสียงได้ดีแค่ไหน ถ้าเป็นฝ้าเก็บเสียง... เปลี่ยนไปใช้แบบติดตั้งบนฝ้าน่าจะเหมาะกว่านะครับ
3. hts 5805 สุ้มเสียงเป็นอย่างไร ท่านลองฟังหรือยังครับ พอใจหรือเปล่า อย่าใช้คำว่าหูทองเลยครับถ้าระบบการได้ยินยังเป็นปรกติ เพราะถ้าท่านมีงบสักหลายแสน hts5805 คงจะเป็นตัวเลือกท้ายๆ เลยก็ได้ครับ

ขอบคุณครับคุณ sander ที่สละเวลาเข้ามาช่วยชี้แนะ

ส่วนเรื่องการฟังหรือยัง ผมคงต้องไปฟังก่อนที่จะตัดสินใจซื้อครับ เพียงแต่ตอนนี้ ผมแค่ขอความคิดเห็นในเบื้องต้นก่อน  เผื่อว่าบางท่านอาจจะบอกว่า รุ่นนี้ ดี รุ่นนั้นดี จะได้ list ข้อมูล ไปเปรียบเทียบนะครับ

ออฟไลน์ cha-nom

• Executive Editor
  • LCD TV member
  • *
AV Receiver หรือ Pre Processor ที่ถอดรหัสเสียง Dolby Atmos ได้ จะมาพร้อม Dolby Atmos Up-mix (หรือโหมด Dolby Surround) โดยหลักการ มันคือระบบ "จำลองเสียง" ให้เสมือนว่าเป็น Atmos ครับ (ไว้ใช้กับระบบเสียงที่ไม่ใช้ Atmos) ซึ่งเมื่อใช้โหมดนี้ เสียงเอฟเฟ็กต์ด้านสูงจะถูกสังเคราะห์เพิ่มเติมเข้ามา แต่แน่ละว่าเมื่อเป็นการจำลอง ย่อมสู้ Dolby Atmos ของแท้ไม่ได้ แต่บางกรณีก็ช่วยเพิ่มอรรถรสได้เหมือนกันนะ

ส่วนทางฝั่ง DTS:X ก็มีระบบจำลองเสียงลักษณะเดียวกัน โดยใช้ชื่อว่า Neural:X ด้วย... ทั้ง Dolby Atmos Up-mix และ DTS:X Neural:X ผมเคยลงรายละเอียดไปแล้วในรีวิว Denon AVR-X7200WA >>http://www.hometheaterthailand.com/review/detail/1518

ส่วนเรื่อง Height Channel ที่อาศัยลำโพงแบบ Dolby Atmos Enabled Speakers ซึ่งใช้หลักการยิงเสียงขึ้นไปสะท้อนฝ้าเพดานลงมา จริงอยู่ว่ามันใช้หลักการสะท้อนเสียงก็จริง แต่ไม่ได้หมายความว่ามันจะให้ผลลัพธ์ที่ดีในสภาพห้องที่ Live (หรือเสียงก้อง) เกินไปนะครับ อย่าลืมว่าเสียงสะท้อนมันไม่ได้มีแค่เสียงที่สะท้อนเพดานตรงมายังจุดนั่งฟังเลย แต่มันยังสะท้อนกระทบชิ่งไปมาจากผนังบ้าง พื้นบ้าง หรือกลับไปสะท้อนเพดานอีกที นี่ยังไม่รวมเสียงสะท้อนส่วนเกินจากลำโพงหน้า-เซ็นเตอร์-เซอร์ราวด์ ที่จะรบกวนโสตประสาทและลดทอนความสามารถของหูในการชี้ชัดตำแหน่งทิศทางเสียงรอบทิศทางจากลำโพงในระบบลงอีก แน่นอนว่าการเพิ่มระดับเสียงให้ดังขึ้นก็ไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ถูกต้องแต่อย่างใด รังแต่จะทำให้แย่ลง (เพราะพลังงานของเสียงสะท้อนส่วนเกินจะแรงมากขึ้นตามไปด้วย)

ทางที่ดีควรคำนึงถึงสภาพอะคูสติกในห้อง โดยให้มีการซับเสียงสะท้อนส่วนเกิน ทั้งจากผนัง พื้น และอาจรวมไปถึงบนฝ้าเพดานบ้าง เชื่อว่าจะส่งผลดี ไม่ว่าจะใช้งานลำโพงโฮมเธียเตอร์ลักษณะใดครับ

แต่ย้ำอีกทีว่าการลดทอนเสียงก้องสะท้อนส่วนเกินภายในห้องนั้น เป็นคนละเรื่องกับการแก้ปัญหาเสียงลอดออกไปรบกวนข้างห้องนะครับ ประเด็นหลังนี้ถ้าจะแก้จริงๆ ต้องลงทุนมากพอดู ทว่าหากละเลยไม่แก้ไข ผมเชื่อว่าท่านคงได้ใช้งานโฮมเธียเตอร์แบบไม่มีความสุขแน่ๆ ลองพิจารณาดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2016, 11:51:58 pm โดย cha-nom »

ออฟไลน์ msea

• **
เข้ามาฟังคำตอบด้วยคนครับ

ตอนนี้้กำลังจะหา AVR ตัวใหม่่ 2 จิต 2 ใจว่า จะซื้อแบบมี atmos ได้เลยดีมั้ย เพราะสภาพห้องที่ใช้งาน คงไม่ได้ติดลำโพงด้านบน

หรือคิดว่าจะสอยลำโพงที่เสียงสะท้อนแน่ ๆ (ในช่วง 1-2 ปีนี้ เพราะเห็นราคาแล้ว ยังสูงอยู่)

ขอบคุณ คุณ Cha-nom อย่างสูง ครับ ซึ่งเท่าที่อ่านแล้ว dolby atmos น่าจะเหมาะสำหรับห้องที่ทำไว้เตรียมพร้อมสำหรับเช่นนี้ ซึงส่วนตัวห้องผม ซึงมีขนาดเล็ก แถมเป็นห้องนอนที่มี ข้าวของเครื่องใช้ในห้องมากมาย คิดว่าไม่น่าจะเหมาะสมเท่าที่ควร ซึงถ้าเปิดดังด้วยแล้ว เสียงจะมารวมกันมากเกินไป เพราะภายในห้องซึ่งเล็ก สงสัย คงเป็นระบบ 5.1 ธรรมดา น่าจะเหมาะ และเพียงพอแล้วมั้งครับ   ขอบคุณมากครับ [yes]

ออฟไลน์ cha-nom

• Executive Editor
  • *
ขอบคุณ คุณ Cha-nom อย่างสูง ครับ ซึ่งเท่าที่อ่านแล้ว dolby atmos น่าจะเหมาะสำหรับห้องที่ทำไว้เตรียมพร้อมสำหรับเช่นนี้ ซึงส่วนตัวห้องผม ซึงมีขนาดเล็ก แถมเป็นห้องนอนที่มี ข้าวของเครื่องใช้ในห้องมากมาย คิดว่าไม่น่าจะเหมาะสมเท่าที่ควร ซึงถ้าเปิดดังด้วยแล้ว เสียงจะมารวมกันมากเกินไป เพราะภายในห้องซึ่งเล็ก สงสัย คงเป็นระบบ 5.1 ธรรมดา น่าจะเหมาะ และเพียงพอแล้วมั้งครับ   ขอบคุณมากครับ [yes]

ผมคิดว่ากรณีของท่าน ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ Atmos

อย่างเรื่องเปิดดังไม่ได้เพราะจะรบกวนข้างห้อง ต่อให้ใช้ 5.1 หรือ 7.1 มันก็ยังเป็นปัญหาอยู่ครับหากไม่ทำการแก้ไข ตรงนี้หากรับได้กับการฟังเบาๆ ไม่เปิดเสียงดัง ก็มาดูเรื่องอะคูสติกสักหน่อย (ไม่ถึงกับต้องบุเต็ม แค่อย่าให้มันก้องนัก) มันจะส่งผลดี ไม่ว่าท่านจะใช้ Atmos หรือ 5.1/7.1 เพราะเสียงสะท้อน (ส่วนเกิน) มันเป็นสิ่งที่รบกวนความสามารถในการแยกแยะทิศทางเสียงครับ

ส่วนเรื่องความต้องการที่ทางติดตั้งลำโพง จะบอกว่า 5.1.2 มันใช้พื้นที่น้อยกว่า 7.1 อีกนะครับ ซึ่งว่าไปแล้ว 5.1.2 ก็ใช้พอๆ กับ 5.1 นั่นแหละแต่จำนวนลำโพงมากกว่าบนเพดาน หรือไปวางอยู่บนคู่หน้าเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ tigermao

• Flat TV member
  • *

ถ้าไม่เล่นแผ่น BD จริงจัง ตอนนี้ มีก็เหมือนไม่มีครับ เพาะ MKV ส่วนมาก ก็มีแค่ 5.1  ผมมีอยู่ นอกจากเปิด DEMO แล้วก็ไม่รู้จะเปิดอะไร

ออฟไลน์ SanDer

+1 ตามที่ท่าน cha-nom บอกเลย
ปัญหาเสียงรั่วออกจากห้อง หรือห้องเก็บเสียงไม่อยู่ ก็ปัญหาหนึ่ง
ปัญหาอะคูสติกในห้อง เสียงก้อง เสียงหายก็อีกปัญหาหนึ่ง
ถ้าห้องของท่านไม่ได้มีปัญหาเสียงก้องอย่างมาก คือแม้เปิดไม่ดัง ก็ก้อง ก็คงยังไม่ต้องใช้อะคูสติกบอร์ดช่วยหรอกครับ เพราะต้องตั้งงบ...
ห้องทั่วไป ก็ใช้ได้ มีความสุขแล้ว

เรื่องเสียงจะมารวมกันมากเกินไป นั้นก็จริงอยู่ แต่ก็ไม่ใช่ทุกฉากหรอกครับที่มีเสียง atmos ออกมา เช่นเดียวกับเสียง surround ก็ไม่ได้มีทุกฉากเหมือนกัน
คือถ้าอยากจัด atmos ก็จัดครับ เพียงแต่การใช้ลำโพงสะท้อนเพดาน ก็ต้องดูความสามารถในการสะท้อนเสียงของเพดาน ถ้ามันสะท้อนได้น้อยมากจนการปรับ level เสียงชดเชยของลำโพงไม่เพียงพอ ก็ควรย้ายไปติดบนเพดานแทนเท่านั้นเอง หรือไม่ก็ใช้บอร์ดช่วยในตำแหน่งสะท้อนนั้นๆ
ซึ่งก็แน่นอนว่าต้องมีความยุ่งยากในการติดตั้งบนเพดานอยู่บ้าง

ที่ถามว่ารุ่นไหนดี อย่างแรกท่านควรบอกงบประมาณ ฟังก์ชั่นที่ต้องการใช้งาน และแนวเสียงที่พอใจ สมาชิกท่านอื่นๆ จะช่วยกันให้คำตอบได้ง่ายกว่า การถามว่ารุ่นนี้ดีไหม
ท่านถามว่า 5805 ดีไหม ก็ต้องตอบว่าดีครับ มันก็ดูหนังได้อรรถรส ฟังเพลงชัดเจนในแบบของ onkyo ตามราคาค่าตัวของมัน
แต่ถ้าท่านบอกว่าชอบเสียงเฟี้ยวฟ้าวหน่อย ก็คงบอกให้ลองฟัง yamaha ดู หรือถ้าดุดันขึ้นมาหน่อยก็ denon+jbl ประมาณนั้น...
หวังว่าจะช่วยคลายข้อสงสัยได้บ้าง

ขอบคุณ  คุณ cha nom  และคุณ sander อีกครั้ง  ผมเก็บข้อมูลที่ช่วยเข้ามาชี้แนะ เพื่อจะได้ดูว่า สิ่งที่ห้องผมทำได้ตอนนี้ คืออะไร  และตัวเอง อยากได้แบบไหน
มันเป็นเรื่องจริงที่คุณ cha nom บอกเลย ว่า"ตอนนี้ไม่เกี่ยวเรื่อง atmos หรือ ระบบ 5.1 แล้ว แต่น่าจะเป็นสภาพห้องที่อาจจะต้องแก้ไขบางส่วน"  เยี่ยมครับ  ไปนั่งดูห้องแป๊บ!!! [yes]

ออฟไลน์ art1469

• **
อันนี้ความเห็นของผมนะครับ

พอดีเพิ่งตัดสินใจติดเหมือนกัน เปลี่ยน AVR ใหม่ ที่เปลี่ยนก็เพราะคิดว่าตอนนี้ คอนเทนมาเยอะแล้วหลังจากปีกว่าๆที่นั่งดูว่าจะนิ่งที่เทคโนโลยีไหน ผมเลยจัด NR-656 มากับฝังฝ้า 2 ตัว เท่าที่ใช้มาได้สามวัน พวกหนังที่ไม่เป็น Atmos แท้ๆ มันก็จะจำลองเสียงแบบคลอๆมาไม่ค่อยให้ความต่างมากเท่าใหร่นักถ้าไม่เปิดดังมาก แต่ห้องผมเป็นห้องนอนซึ่งถ้าอัดดังมากก็หนวกหู แต่ถ้าเป็น Atmos แท้ๆ มันก็ให้ความรู้สึกด้านบนที่แบบ ว้าววววววว อยู่นะครับ มันแบบบรรยากาศมันได้เลย ส่วนเป็นคอนเสิร์ตนี่ผมชอนนะ มันได้บรรยากาศเวลาคนดูกรี๊ดปรบมือ มันเหมือนอยู่ในนั้นด้วย ฟังสนุกขึ้น หรือเสียงเครื่องดนตรีบางย่านมาอยู่ด้านบนมันก็แบบให้ความรู้สึกอีกแบบ ที่ 5.1 ให้ไม่ได้ 

ส่วนฝังฝ้าของผม วันนี้เดินไปอีกห้องข้างๆตอนแรกกลัวอัดดังเบสจะไหลไป ไม่มีเบสไป แต่มีแหลมกลางไป เยอะเลย เสียงมันวิ่งออกฝ้าไหลเข้าห้องข้างๆได้ยินขัดเจน

ยังไงลองตัดสินใจดูครับ ตอนแรกผมก็คิดว่าจะเล่น อินเดอะบ็อค แต่เชื่อเถอะ อินเดอะบ็อค หรือ วางแล้วยิง ผมว่ามันไม่น่าจะได้เหมือนฝังฝ้า ถ้าอยากได้แบบ อืมมันคือ Atmos นะครับ

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ [หื่น]

ขอบคุณ คุณ art1469 อย่างมากครับ ที่เข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็น