ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับผมใช้ yamaha ชุด YHT-299 เปลี่ยนคู่หน้าเป็น RTI A3 แล้วเสียงบางลง  (อ่าน 4025 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankba66

• Flat TV member
  • *
ผมใช้ YHT-299 อยู่ทีนี้อยากเปลี่ยนคู่หน้าจากที่หาข้อมูลมาก็เลยไปจัด A3 มาปรากฏว่าเสียงบางลงแบบรู้สึกได้เลยครับ
แถมเวลาเร่งเสียงต้องหมุนโวลุ่มเยอะกว่าเดิมเพื่อให้ได้ระดับเสียงที่ดังขึ้น แบบนี้คือกำลังขับของแอมป์ ผมไม่พอใช่มั้ยครับ

ตอนนี้สงสัยได้เสียเงินอีกต่อแน่เลย เล็งๆ Marrant 5010 กับ Yamaha rx-a860 อยู่ครับไม่แน่ใจว่าจะขับหมดมั้ย

Marrant ถ้าจับกำลำโพงชุด Yamaha เดิมมันพอไปด้วยกันได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
สวัสดีครับ

เสียงบางลง หรือเบาลงครับ
ถ้าเสียงเบาลง ให้เข้าไปปรับ levelเสียง ของคู่หน้าเพิ่มครับ ซึ่งถ้าเพิ่มจนสุดแล้วยังเบาอยู่ ก็ให้ลด level ของลำโพงอื่นลงช่วย
เมนู speaker => level
หรือไม่ก็ใช้ ไมค์ setเครื่องใหม่ครับ

แอมป์ท่านขับได้ครับ เปลี่ยนไปใช้รุ่นใหญ่ขึ้น เสียงก็เนียนขึ้น แต่ก็ยังขับไม่หมดครับ
การขับได้หมดตามความหมายของผม คือให้ลองฟัง A3 กับ Int amp ดูครับ
ลำโพง A3 เสียงดีมากนะครับ

ออฟไลน์ bankba66

• Flat TV member
  • *
ผมลองปรับเสียงดูแล้วครับ มันดังแต่เหมือนเสียงมันจะโปร่งจนออกบางๆ ไม่เหมือนตอนลองฟังที่ห้าง เสียงมันแน่นกว่านี้
เลยไม่มั่นใจว่ากำลังขับมันน้อยหรือ ว่าแนวเสียง yamaha+polk มันออกแนวโปร่งๆ ตอนไปลองฟังก็ลืมถามพนักงานถึง system ที่ต่อกับลำโพง

ผมก็ไม่เชี่ยวชาญเรื่องเครื่องเสียงเท่าไหร่ครับ มือใหม่ไม่รู้ว่าอธิบายแล้วงงๆหรือป่าว

ออฟไลน์ SanDer

ผมลองปรับเสียงดูแล้วครับ มันดังแต่เหมือนเสียงมันจะโปร่งจนออกบางๆ ไม่เหมือนตอนลองฟังที่ห้าง เสียงมันแน่นกว่านี้
เลยไม่มั่นใจว่ากำลังขับมันน้อยหรือ ว่าแนวเสียง yamaha+polk มันออกแนวโปร่งๆ ตอนไปลองฟังก็ลืมถามพนักงานถึง system ที่ต่อกับลำโพง

ผมก็ไม่เชี่ยวชาญเรื่องเครื่องเสียงเท่าไหร่ครับ มือใหม่ไม่รู้ว่าอธิบายแล้วงงๆหรือป่าว

ตามที่ท่านบอก เป็นแนวเสียงของแอมป์

ออฟไลน์ kamikaze

yht299 เป็น htib ก็คือ htr3066 หรือ rxv375 คับเป็นแอมป์ตัวเล็กของยามาฮ่าคับ ถ้าจะขยับ ต้องเป็น rxv577 กับ rxv677 ไปเลยคับ ระบบ 7.2 ด้วยคับ

ออฟไลน์ anon25

polkน่าเป็นลำโพงกินวัตต์ครับต้องใช้เพาเวอร์ขับน่าจะหลุด avrรุ่นเล็กๆขับไม่หลุดหรือไม่หมดแน่นอน ต้องเร่งเสียงเพิ่มขึ้นถึงจะดังมากขึ้นเพราะมันมีค่าเซนซิทิวิตี้ความไวต่ำครับ

ออฟไลน์ anupong88

polk rti เสียงดีครับ แต่ในระดับลำโพงราคาใกล้เคียงกัน rti จะกินวัตต์มากกว่าเพื่อนๆ ครับ อย่าง a3 ต้องการกำลังขับ 20-150 วัตต์  avr ที่จะมาขับก็ควรจะมีกำลังอย่างน้อย 1/2 ของกำลังที่ลำโพงต้องการ จึงจะให้เสียงที่ดีขึ้น อย่าง yamaha 375 กำลังประมาณ 70 วัตต์ต่อ ch เสียงที่ออกมายังไม่เต็มที่ครับ อีกอย่างโทนเสียงของ yamaha รุ่นเล็ก-กลางเสียงจะโปร่งบางอยู่แล้ว  เว้นรุ่นกลางใหญ่เสียงถึงจะแน่นขึ้น  **Marrant 5010 กับ Yamaha rx-a860 ขับได้แน่นอนครับ แล้วแต่ชอบครับ เสียงดีทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ pakaphon

เราต้องอ่านกำลังขับตามspec มีค่าคลาดเคลื่อนของวัตต์ มันไม่ได้ตามนั้นจริงๆยิ่งต่อหลายตัว ยิ่งหาร พอเราไป+มากๆในavrเสียงก็ไม่ดีอีกเพราะไปเร่งเยอะเกินเเอมเหนื่อย ผมเเนะนำถ้าเราจะเล่นa3 ไปmarantz 6010เลยครับ ประมาณ37000 ทีเดียวจบ 5010สำหรับผมยังไม่โอเคครับ

ออฟไลน์ t_gone

• *
rti r3 คู๋หน้าเคยใช้ yamaha 471 ขับ จนมาเปลี่ยนใช้ denon 2313 ถึงรู้ว่า ขับออก-ไม่ออก ตอนหลังเอาอินทริเกตเทคนิค มาลองเล่น ถึงรู้ว่า avr กำลังขับน้อยจริงๆ