ผู้เขียน หัวข้อ: ได้มาแล้ว OLED 65" + OPPO UPD203 ลองเล่น ***  (อ่าน 15802 ครั้ง)

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
ได้มาแล้ว OLED 65" + OPPO UPD203 ลองเล่น ***
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 01:08:43 pm »
ไม่รู้จะเริ่มยังไง แต่
ขอบขอบคุณ คุณRoman คุณ Cha-nom และทีมLCDTVTHAILND มากครับ
ที่เลือกOLED เพราะ ท่านแม่บอกดู EC930 แล้วชอบ แนวภาพ

ตอนแรกผมตั้งใจ จะเปลี่ยน ในห้องนอน ให้ท่าน เปลี่ยนจาก 40" เป็น 55C6T ราคาพิเศษ ไม่รู้หมดยังสอบถามกันเอาเองนะครับ
แต่พอผมเอา55"เข้าไปให้ท่านลองใช้ ทั้ง EC930 และ 55HX830 ท่านบอกดูไม่ได้ใกล้เกิน"""" ใหญ่ไป  [มากมาย] [มากมาย]

เปลี่ยนจาก  ที่จอง 55C6
ไป
65B6T โลเลเลยของเปลี่ยนอีก เป็น
65E6T

จากที่ลองเล่นดู

ผมลอง 5% gray patten เห็นแล้วถึงกะเข่าอ่อนเลย 5555 คือมันดูแย่แต่ถ้าเราเล่น contents ทั่วๆไปมันไม่มีผล คือไม่แย่แบบปี2015 ที่ ขอบจอจะดำเห็นชัดตอนเล่น content หนัง ฉากมืดคุณจะเห็นความสว่างมากน้อยไม่เท่ากันสีดำอาจจะเทาเด่งหรือขอบดำจมไม่เห็นDetails เอาดื้อๆ แต่ทั้งนี้ผมว่าการadjuest ภาพ จะช่วยได้ระดับหนึ่งครับ

สิ่งที่ผมชอเป็นพิเศษให้ทางทีมงานช่วย คนบ้านนอกอย่างผมดูคือเรื่อง Banding อันนี้ผมรับไม่ได้ถ้าเห็นในขณะดูcontent ทั่วไป  ถามว่ามีมั๊ย มีครับ   แล้วเห็นหรือเปล่าละ ถ้าเปิดดูหนังถ้าไม่ใช้ การTest pattan โหดๆแบบจงใจ จับผิด
คำตอบคือ ไม่เห็นครับ  อันนี้ผมถือว่า ผมพอใจครับ คือพอใจมาก และเชื่อใจ กับทีมงานทางร้านLCDTVTHAILAND ช่วยในการทดสอบ ก่อนจัดส่ง เพราะ การที่จะบินลงไปดูเองหรือส่งมาแล้วส่งกลับ อันนี้ไม่ไหวมั้งครับ เลยต้องอาศัยร้าน ที่ รู้เรื่องและเข้าใจ ผมคิดว่าLCDTVTHAILND ทำให้ผมประทับใจในเรื่องนี้มากครับ ในครั้งนี้
เรื่องราคา อาจจะราคาไม่ถูก หรือถูกกว่าร้านอื่นๆ  แต่อยู่ที่ตัวท่านเองนะครับ ว่าคุ้มไม่คุ้ม

คืนแรกของการทดสอบ

การแสดงสีของE6 ผมว่าแย่นะ ครับ เพราะ มันติดโทนอมเหลืองมากๆ ต่อให้ในโหมด isf exp. 1 แต่ติดต่อคุณชานม ให้ความกระจ่างเรื่องE6 เดี๋ยวลองดู ได้ไม่ได้ยังไงจะมาเล่าให้ฟังครับ
ภาพจะดูเป็นโทนอุ่นๆ อมเหลืองซะงั้นเหมือนภาพSony รุ่นดังในอดีต   น่าจะD6300 หรือต่ำกว่า แต่ถ้าจะให้ตรงคงต้องอาศัยช่างและเครื่องมือเท่านั้นครับ
แต่ส่วนตัวชอบออกติดอมฟ้ามากกว่า ครับ 55555
ผมเลยปรับไปใช้ standard แทนแต่ก็ยังรู้สึกว่ามีอะไรขัดๆ ในสายตาครับ แต่เดี๋ยวจะ ค่อยๆ เล่นดู

ใครที่ใช้ รุ่นนี้ ขอความกรุณาแชร์ด้วยนะครับ เรื่องการปรับภาพ
ชอบใจหรือไม่ชอบใจอะไรยังไงแชร์กัรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2017, 12:16:49 pm โดย puccainbkk »
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ Kay101

• Flat TV member
  • *
Re: ได้มาแล้ว OLED 65"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 01:51:17 pm »
ตาร้อนมากครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 02:40:18 pm »
อ้อผมสอย4[^_^]00D อีกตัวด้วยอยู่ครับบ้านนอกเค้าให้ผมรอของ8-10วันผมนี่บูดเลย
แต่ 40"-43" ไม่มีรุ่นสูงๆให้เลือก เลย [มากมาย]
เจ๊หวีแนะนำมาคะ

เพื่อนๆท่านที่ใช้oled 2016 มาแชร์มาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ขอบคุณครับ
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ maximo

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 03:54:37 pm »
ไม่ทราบว่าคุณ puccainbkk ได้ลองปรับภาพดูเหรอยังครับ

จากที่ผมใช้ lg oled 55 มา 2 ตัว 2 รุ่น ถ้าใช้ค่ามาตราฐาน preset จากโรงงาน และยังไม่พ้นช่วง burn in ภาพนี่สุนัขไม่รับประทานเลยครับ

แต่พอปรับภาพ กับหลังพ้น burn แล้วภาพคนละเรื่องครับ

ปล. ผมก็ชอบภาพออกโทนอมฟ้า มากกว่าอมเหลืองครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 05:08:52 pm »
ไม่ทราบว่าคุณ puccainbkk ได้ลองปรับภาพดูเหรอยังครับ

จากที่ผมใช้ lg oled 55 มา 2 ตัว 2 รุ่น ถ้าใช้ค่ามาตราฐาน preset จากโรงงาน และยังไม่พ้นช่วง burn in ภาพนี่สุนัขไม่รับประทานเลยครับ

แต่พอปรับภาพ กับหลังพ้น burn แล้วภาพคนละเรื่องครับ

ปล. ผมก็ชอบภาพออกโทนอมฟ้า มากกว่าอมเหลืองครับ

ขอบคุณมากครับ ที่แชร์ข้อมูล ผมก็คิดไว้ว่าเจ้าE6 นี่คงอีกสักพักแหละครับ
OLED ตัวนี้เป็นตัวที่2 ที่ผม เล่น ชอบครับสาย PDP ก็ต้อง OLED
อ้อupscale  ถ้าเราเอา1080 ภาพดีมากครับ
ปล ผมไม่มีเครื่อง UHD player กะว่าจะซื้อ อยู่แหละครับ มือ2 ชอบตัวไหนก็เก็บไว้ไม่ชอบก็ขายทิ้งไป
มีคำแนะนำมั๊ยครับ

จริงๆ ตัวนี้ผมซื้อให้คุณแม่ ใช้ครับเพราะ คิดว่า65E6T มันคือ THe best of The best จริงจะว่าไปOLED 2016 ภาพดีทุกรุ่นครับ
แต่ติดใจเรื่องค่าifs exp. นี่แหละ มันต่ำกว่าD6000K ซะงั้น อมเหลือง

ต้องให้RunIn สัก200hrs ครับ ภาพจะเริ่มเข้าที่ดูดีครับ

ขอบคุณครับ ได้เวลาRUn In  ละ อิอิอิอิ

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 05:49:11 pm »
ปรับเพิ่ม blue ใน white balance สัก 2 point ก็พอได้นะครับ

แต่ใน pana st60 ผมลด blue ลงนิดนึง [หื่น] [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2016, 05:49:58 pm โดย filmman »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2016, 07:10:56 pm »
ปรับเพิ่ม blue ใน white balance สัก 2 point ก็พอได้นะครับ

แต่ใน pana st60 ผมลด blue ลงนิดนึง [หื่น] [หื่น]

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองดุ
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2016, 11:28:00 am »
หลังจากผ่านการใช้งานมาสักพักคุณแม่เปิดดูวันหนึ่งๆ ราวๆ 4-5ชม.
ผมดูตอนกลางคืนราวๆ 3 ชม.
ระยะนั่งดู ราวๆ 3เมตรไม่เกิน 3,5ครับใกล้น่าดูนะ กับขนาดนี้
ภาพนั้นเปลี่ยนไปในมากที่ดีขึ้นชัดเจน
เอาtest gray 20-10แล้วก็5% ลองดูมันดีขึ้นแบบโอ้โห จริงดิ

รู้สึกว่าภาพโดยรวมจาก การupscale  เทียบกับec930 ตอนนี้ไม่อยู่แล้ว
การupscale จาก files ที่เลยดูเอามาดูอีกรอบเรืองบูเช็คเทียนตอนล่าสุด 1920x1080 ในec930 จอเล็กกว่าแตกมากกว่าแต่ในขณะที่65E6 ให้ภาพที่ดีกว่าไม่แตกเป็นบล็อกครับ ใน background ของภาพ
สีสรรจากที่ปรับไปมา ใช้โหมด Standard ลดเสงOLED CR ใช้ 70% BR 50% Colour 55%
720p 1080p รวมถึง1080 i ด้วย ทั้ง 24fps 60Hz  
ภาพดีกว่าKRP500A ที่ขนาดเล็กกว่า ครับ เพราะ KRP อยู่ในห้องนอน แต่ผมว่าภาพE6ยังไปได้อีกไกลมากถ้าได้รับการปรับภาพอย่างถูกต้องเน้นครับว่าไปไกลมากเพราะ ขนาดนี้ผมก็ แทบจะขนหมอนมานอนห้องนั่งเล่นของคุณแม่แล้วครับ

การได้ลองHDR ผมชอบสีสรรแต่เนื่องจาก ช่วงที่ผมเป็นเวลากลางคืน ห้องจะมืดไม่ชอบเปิดไฟมากนัก เพราะ มุมของแสงจะเข้าตาและจอครับ
ประทับใจHDR  ผมทดสอบfile sony  อาการStutting ไม่เห้นนะครับ คือไม่มีอ่ะ แต่ในB6 เห็นว่าโดนเต็มๆ

แล้วผมก็ลอง HDR  อื่นๆ เทียบกับ SHR ไม่ต่างกันในเรื่องของmotion หรืออื่นๆ ยกเว้นเรื่องแสงสว่างและสี มันAuto ปรับไปที่100 หรือยังไงนี่แหละครับ
แต่โดยรวมต้องHDR ครับสีสรรดีมาก ชอบมากครับ OLED มีCR ที่เยอะทำให้มิติภาพลึกเมือดูจากLED ที่เห็นมา  ผมเทียบกับภาพจากที่ไปเห็น 65KS9000 มามันต่าง และ ห่างชั้น กันมากครับ มีท่านที่แนะนำว่ามันไม่ต่างกันเยอะ แต่ในสายตา มิติ ภาพ และอืนๆ ไม่นับเรื่องค่าBR OLED เท่านั้นครับ  สำหรับผมคิดว่าคุ้มกว่ามากกะราคาที่ต่างกัน  ที่เอาOLED ไม่เอาLED  แบบLED มิติภาพแบนยังกะอะไรดี sony x930 x940C แห้งแร้งมาก motion ว่าดีกว่า ผมไม่คิดแบบนั้นเลย
ต่อให้ดุDirectTV หรือfiles แต่ถ้าเอาBDplayer เปิดโอ๊ย ต่างกันเยอะ นี่ผมเอา oppo95 ภาพแบบพื้นๆ ถ้าเป็น pioneer LX91 หรือ Marantz UD9004 เปิดละ จะขนาดไหนละนี่  เดี๋ยวยกมาลองเล่นดูครับ
 ที่ว่าสว่างๆ แต่ในสภาพความเป็นจริงๆ ที่บ้าน สว่างมากๆ ดูแล้วปวดตามากครับ ผมปรับลดลงในการดูSHR

ส่วนอันนี้ ที่ผมได้file มาทดสอบคือ DV(Dolby Vision) ไปไกลกว่าอะไรที่เคยดูมา ครับ อาจจะมีบ้างที่รู้สึกว่าNoise แต่คิดวาเพราะว่าOLED มันก็เยอะอยู่แล้ว
ไม่สามารถดูฉากเดียวกัน เทียบได้กับHDR เพราะ ไม่มีfile แต่เค้ามีในคลิปอันนี้ผมไม่นับนะครับ เค้าตั้งใจทำให้แตกต่าง

ผมชอบภาพทีได้จาก DV มากกว่ามาเหมือนกับว่า
ถ้า ภาพ 4k SHR จาก LED เหมือนฟัง เพลงจาก CD  ทั่วไป
ในขณะที่ ดู OLED  เหมือนฟังจาก CD player ระดับ eso emmlap wadia  แบบแยกชิ้นครับ
แต่ถ้าHDR LED ที่เห้นมา จะเหมือนฟังจาก HiRes ทั่วไป จากDAC ทั่วๆ 24/96 24/192
แต่ดูจาก HDR จากOLED เหมือนฟัง ระดับ Hi-end ทั่วไปอาจจะทำได้ในระดับ อาจจะ upsamlping  แต่ก็ไม่ได้ดีต้องรออีกหน่อย ยัง มีขาดมีเกินบ้าง

แต่ถ้าได้เห็นภาพDV HDR แล้ว เหมือนเล่น files DSD SACD ยังไงยังงั้นเลยครับ คิดว่าต้องรอให้DV ออกมากันมากๆ จะได้รู้แหละ งานนี้  

รบกวนเพื่อนที่ใช้LG แนะนำด้วยครับ
ผมมีปัญหา ผมใช้ HDD ต่อตรงE6 แล้ว มีอาการclipping Mode ไปที่ vidvia บ้าง แล้วก็ตอนเปลี่ยไปเล่นHDMI DirectTv อยู่ดีๆ ก็วิ่งไปที่ file เหมือนเครื่องบันทึกไว้ต้องไปิดโหมดที่บอกว่าร้านค้า แต่ก็ยังมีกระโดดข้ามไปมา ครับ
ต้องเอาHDD ออกถึงจะกลับไปค่าที่setting ไว้ อันนี้รำคราญมาก ยังหาทางไม่ได้ ครับว่าจะปิดยังไงเครื่องOELD ผมมีปัญหา เป็นฌฉพาะที่ต่อHDD ไว้เท่านั้นถ้าเอาออกแล้วปิดโหมดร้านค้าอะไรนั้นนะไปโหมดบ้าน ก็จะหาครับถ้าถอดHDD ออกใส่ใหม่ก็เอาอีกแหละ
มีใครแนะนนำวิธีล็อกค่าหน่อยครับ แต่ผมไม่ค่อย ได้เล่นเครื่องE6 ทำให้คิดมากว่าอยากได้ไว้ใช้เองสักเครื่องแล้วครับ
ตกหลุมรักภาพของ65E6 มากๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ

ปล setting บอกเป็นาษาอังกฤษก็ได้ครับเพราะ ผมตั้งภาษาไทยให้คุณแม่ใช้งานได้สะดวกขึ้นนะครับ
HDMI ที่ใช้พันเกีย24 ครับ ยังไม่ไดหยิบ WW sliver ออกมาลองครับ แต่ว่างๆ จะลองดู

ปล2 ผมไม่ได้ถ่ายรูปครับไว้เป็นหลักฐานแต่บอกเลยมันน่าใช้มากE6 ไม่ขนาด100%ก็เกือบเต็ม  แต่ภาพที่เล่น ณ วันนี้แทบจะไม่อยากกลับไปดุPlasma KURO แล้วครับ ไม่ใช่มันใหญ่ขึ้นแต่มันดีกว่าจริงๆ ในสายตาผมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2016, 11:40:45 am โดย puccainbkk »

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 07:15:11 pm »
มาแจ้ง ครับ เพื่อนที่ใช้LG อาจจะทราบหรือยังไม่ทราบ files ที่โหลดมา ถ้านามสกุลเป็น .lge ต้องเปลี่ยนให้เป็น .tp .ts ด้วยครับ เพราะ ไม่งั้นจะโดนดีดข้อมูลไปมาเริ่มจาก โหมดภาพที่ตั้งไว้ จะถูกเปลี่ยนเป็น vivad ทันทีครับหรือไม่ก็ดูๆ ก็เปลี่ยนเองเสียอารมณ์มาก แต่แค่เปลี่ยนนามสกุล
เวลาท่านเปลี่ยน เปลี่ยน Input มันกะจะเข้า โหมดUSB เล่นfiles เองด้วยครับอันนี้รำคราญสุดๆ

แต่ขอบคุณทางร้าน LCDTVTHAILAND ที่แนะนำเร็วกว่าLG serviceซะอีก   LG service โทรไปถามยังให้ลองreset ค่าทั้งหมด นั้นนี้ตั้งไว้ตั้งเยอะทำไล่ใส่ไหม่ไม่สะดวกมั้งครับ

ส่วนท่านที่คาใจเรื่อง upscale  ผมว่า ภาพดีมาก ดีจริงๆ ตอนนี้ท่านแม่ดูหนังผ่าน usb ไม่ง้อmedia Player ครับ

HDD ที่ลองขนาด 500G และ 2TB usb3.0 ครับ

ตอนนี้ดู Standard HD 1280x720 ภาพสวยมากครับ ในรูปอาจจะเหมือน contour แต่จากที่ดูไม่ใช่นะครับ และหน้าตัวละครมันมันๆ ยังไงม่รู้ ผมเองก็งง ไม่ซับมันให้นักแสดงเลยหรือ 55555 ถ่ายด้วย iphone 6s plus ครับ ถ่ายตอนนี้ห้องเต็มไปด้วยแสงและไฟ(แม่เปิดไฟนั่งเย็บผ้าดูทีวีไปด้วยนะครับ )

ภาพที่ได้จากE6 จะใส แต่ motion ในการpanกล้องอาจจะมีเบอลๆๆๆ บางฉากแต่ไม่ใช่ stutting ครับ อาการนี้ ไม่ได้เห็นจัดเจน พอๆ กะissued ที่เป็นในระบบ DiLa ของJVC ในgen2-3 เช่น RS25 ครับแต่ไม่น่าเกียจครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นข้อย้ำว่าถ้าfiles ไม่สมบูรณ์หรือดีพอก็ฟ้องได้ครับ ต่อให้4k แท้ๆ ก็ตามทีครับ แต่จะเอาอะไรมากจากการโหลดในintenet เพราะ มันเกินขึ้นขนาดfiles ที่เล่นจอที่มีupscale สุดๆ sony HX หรือ KUro  แทบจะไม่ต้องupscale ยังเป็น แล้วขนาด65" จะเหลือผมทำใจครับ

แต่ถ้า1080 ละก็ จะดีมากกว่า720 ครับ

ส่วนเรื่องของเสียง ผมว่าKRP 500 ให้เสียงที่อิ่มลึกกว่าอ่ะ แต่ความโอบล้อม หรือมิติsurr ผมยกให้ E6 ครับ

ขอเน้นย้ำท่านที่ คิดว่าจะลงทุนกับ OLED ในราคาที่สูงกว่ากลัวจะไม่คุ้ม   หรือ ลังเลเรื่องภาพไม่สว่าง หรือHDRข้ออ้างตามตัวเลขต้องนั้นนี้แต่ความเป็นจริงมันเหนือกว่าLED ทุกตัวอยู่แล้ว ไม่ต้องพูดเรื่องความ ดำ ครับ
มีข้อมูลเรื่องHDR ที่หาว่าOLED ไม่สามารถ details near black เพราะ สว่างไม่เท่าZ9D ตัวใหม่ของsony ในavforums.com ในกระทู้ ที่ว่าด้วยE6 part 3 ถ้าจำไม่ผิดเค้าเอาภาพเทียบ ให้ดูอันอีกรอบครับ ถ้าผมหาเจอจะเอามาลงให้ดูครับ ฉากมืดในอวกาศ จาก Gavity   

upscale จาก OLED 2016 ผมว่าดีมากครับ
ที่แน่ๆ ผมไม่มองLED ครับเพราะ กำลังมองหา 65" อีกตัว คงจะอดทดอดกลั่น รอOELD2017 ครับ  ไม่อยากซื้อเหมือนกันอีกตัว แต่คิดแล้วไม่เอา LED  ครับ
ผมว่าไม่ว่าHDR หรืออะไร ไม่ใช่เครื่องมิติภาพแต่โดยรวม ยังไงก็ดีกว่าLED ทุกประตู ถเาจะบอกว่าสว่างไม่พอ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 07:30:21 pm »
กลัวห้ามใจไม่อยู่ต้องเสียเงินซื้อ oled 2017 อยู่ครับ

เวลาดูหนัง 24p ภาพกระตุกกว่า plasma เยอะมั้ยครับ ผมกลัวเรื่องนี้มากที่สุด เพราะซื้อทีวีพวกนี้เพื่อเอามาดูหนังเป็นหลัก เคยเอาไฟล์ไปลองกับรุ่น 910 ปิด motion ผมรับไม่ได้เลย กระตุกจนน่าเกลียด พอเปิด judder แก้ก็โดน soap opera เข้าไปอีก  แล้วทุกรีวิวเมืองนอกก็มาทางเดียวกันหมดว่ามันยังกระตุกอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2016, 07:31:39 pm โดย filmman »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2016, 09:35:03 pm »
กลัวห้ามใจไม่อยู่ต้องเสียเงินซื้อ oled 2017 อยู่ครับ

เวลาดูหนัง 24p ภาพกระตุกกว่า plasma เยอะมั้ยครับ ผมกลัวเรื่องนี้มากที่สุด เพราะซื้อทีวีพวกนี้เพื่อเอามาดูหนังเป็นหลัก เคยเอาไฟล์ไปลองกับรุ่น 910 ปิด motion ผมรับไม่ได้เลย กระตุกจนน่าเกลียด พอเปิด judder แก้ก็โดน soap opera เข้าไปอีก  แล้วทุกรีวิวเมืองนอกก็มาทางเดียวกันหมดว่ามันยังกระตุกอยู่

ยังครับท่าน ยังเทียบpdpได้ไม่100%แต่E6 ถือว่าใกล้มากแล้วครับเพราะ files ที่ปมเล่น 1080-720 จะบอกว่าทั้งหมดจะเป็น 23.976 -24 ครับ ยังเทียบ เท่า KRPได้ไม่100%   ตอนนี้ที่ใช้E6ผมปิดtrue motionเพราะ judderยังมีและคงอยู่แต่ น่าเกียจครับ   แต่ ยอมรับว่าดีกว่าเก่า เยอะครับแต่เทียบ910ไม่มีคำตอบให้ครับ เพราะผมไม่เคยลองเล่นจริงๆ กับ910 แต่ถ้า930นี่ ทิ้งกันไกลครับ ที่สำคัญ มันใหญ่ดว่า 930 แต่E6รับมือได้ดีกว่ามากครับ

แต่ข่าวล่าสุด B6 ทางยุโรปมีรายงานปัญหา  และทางLGจะออกFWมาแก้ไข ครับ อาการ ภาพค้างเป็นย่อมๆตอนเล่น 4K ที่เป็น HDRครับ

ถ้าท่านรอไม่รีบ รอก่อนรอดู2017 ผมเองคิดจะซื้อ 65x930 อีกเดือน ธ.ค. แต่ เพื่อนในนี้ แนะว่า เอา B6 จะhappy มากกว่า เอา ไปแลกE6 ของคุณแม่ ว่างั้น55555
ตอนนี้ราคาถูกลงด้วย 65B6 แค่ 117kเอง แต่ อีกใจ รอไปก่อนดีกว่า ไม่รีบ  รอดูZ9 แต่คิดว่าz9ก็คง งั้นๆแหละครับ

ออฟไลน์ art1469

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 03:20:03 am »
อันนี้ไม่ทราบว่าพี่ปรับค่า ต่างๆของภาพตาม Avforum ป่ะครับ หรือว่าเว็บไหน ผมจะไปหา ของ c6 มาปรับบ้าง ตอนนี้ปรับตาม rthing อยู่ อยากลองที่อื่นดูบ้าง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 08:55:05 am »
อันนี้ไม่ทราบว่าพี่ปรับค่า ต่างๆของภาพตาม Avforum ป่ะครับ หรือว่าเว็บไหน ผมจะไปหา ของ c6 มาปรับบ้าง ตอนนี้ปรับตาม rthing อยู่ อยากลองที่อื่นดูบ้าง

ยังเลยครับเนื่องจากผมยังrun in  ช่วง 200Hrsค่อยปรับค่าครับ

อีกอย่างจากการใช้งานผมปรับstandard ไว้แล้วลด ลงเหลือแค่70% color ผมปรับไว้ที่50% ครับ
ส่วน 20 points ไม่ได้ไปยุ่งครับ แต่คิดว่ารุ่นนี้จะเรื่องช่างมาปรับครับ และก็จะได้ปรับPorjector ด้วยซะทีเดียว

คือเคยเอาค่าต่างลองดูมาadjust สมัยเล่นEC930 แล้ว สรุปก็เอาตาตัวเองตามที่ชอบแต่ก็Base ที่เค้าให้ไว้
ผมใช้ค่าส่วนใหญ่จาก avforums ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2016, 11:43:33 am โดย puccainbkk »

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 03:03:11 pm »

ยังเลยครับเนื่องจากผมยังrun in  ช่วง 200Hrsค่อยปรับค่าครับ

อีกอย่างจากการใช้งานผมปรับstandard ไว้แล้วลด ลงเหลือแค่70% color ผมปรับไว้ที่50% ครับ
ส่วน 20 points ไม่ได้ไปยุ่งครับ แต่คิดว่ารุ่นนี้จะเรื่องช่างมาปรับครับ และก็จะได้ปรับPorjector ด้วยซะทีเดียว

คือเคยเอาค่าต่างลองดูมาadjust สมัยเล่นEC930 แล้ว สรุปก็เอาตาตัวเองตามที่ชอบแต่ก็Base ที่เค้าให้ไว้
ผมใช้ค่าส่วนใหญ่จาก avforums ครับ

อ่าขอบคุณครับ ตามนั้น หลังๆพอดูๆ ไม่ถูกใจก็เริ่มปรับตามใจชอบเหมือนกัน แต่อิงกับเว็บไว้นิดนึง เมื่ออาทิตย์ที่แล้วลองให้คนมาปรับกับ Spyder ปรับแล้วเค้าปรับไม่ละเอียดเลย อารมณ์เสียเลยใช้ตามเว็บเหมือนเดิมได้ถูกใจกว่า เป็นงั้นไปอีก 555+

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 11:57:34 am »
เมื่อวานลองทดสอบ youtube หนัง 24p กับรุ่น c6
1. ถ้าผมซื้อ คงต้อง calibrate ใหม่แน่ๆ ครับ mode cinema กับ normal ยังไมถูกใจทั้งคู่ คือตัว st60 ผมก็ calibrate ใหม่นะครับ ตอนนี้ค่าใกล้เคียงกับมาตรฐาน rec 709 มากๆ

2. อาการกระตุกเห็นชัดกว่า plasma แต่น้อยลงเมื่อเทียบกับรุ่น eg910 ก็ถือเป็นสัญญาณดี หวังว่า lg จะปรับให้ดีขึ้นในปีต่อๆ ไป

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2016, 12:38:56 pm »
เมื่อวานลองทดสอบ youtube หนัง 24p กับรุ่น c6
1. ถ้าผมซื้อ คงต้อง calibrate ใหม่แน่ๆ ครับ mode cinema กับ normal ยังไมถูกใจทั้งคู่ คือตัว st60 ผมก็ calibrate ใหม่นะครับ ตอนนี้ค่าใกล้เคียงกับมาตรฐาน rec 709 มากๆ

2. อาการกระตุกเห็นชัดกว่า plasma แต่น้อยลงเมื่อเทียบกับรุ่น eg910 ก็ถือเป็นสัญญาณดี หวังว่า lg จะปรับให้ดีขึ้นในปีต่อๆ ไป

ขอบคุณมากครับข้อมูล
ใช่ครับต้องปรับกันใหม่คือแย่มากยอมรับเลย
ตอนนี้ผมรอเวลาแต่โหมดstandard ผมว่าพอใจมากกว่าครับ5555คือคุณแม่ดูละครดูข่าว

อาการกระตุกใช่ครับแต่ดีกว่าเก่ามากกกกจริงๆ ผมปิดฟังชั่นทรูโมชั่นก็ดีขึ้นครับและคิดว่ามันเข้าใกล้พลาสมามากแล้วครับ

อ้อผมได้ลองx850d ผมเห็นอาการคล้ายstutting ค้างๆกลับไปดูx800 ก็ชัดเจนครับเป็น
คือผมhyper กับ75Z9D คิดอยู่ถ้าราคาดีๆอาจจะจัดครับ แต่ที่คุยกะเจ๊แกบอกซื้อB 6.  ไปแลกE6 จะดีกว่ามั๊ย [เปล่า] ไม่เสียสุขภาพจิตกะทีวีคูโรติดๆดับๆดูได้บ้างไม่ได้บ้างถ้าไม่งั้นยังไหวรอดูปีหน้า

ตอนนี้ผมเอาnx81 ตัวโบราณกาลมาแทนkuro คือติดดูทีวีก่อนนอนสัก1-2ชมอะไรแบบนั้นนะครับ
ส่วนใหญ่ก็ไปดูจอกลางแปลงครับ5555แต่ผมคิดว่ารอดูเพราะsony แพงดูดีแต่ไม่คิดว่าจะดีเท่าOLED ดูไม่คุ้มเท่าไหร อาจจะรอ2017ครับมีงบไว้แล้วครับ

คือSony ตัวนี้มาแรกมากครับbrightness ล่ำจริงจริงอัฟสเกลเลิศใน3โลกแต่ภาพใช้ๆโดยรวมยังไม่น่าจะถึงoled 2016
คือมีทั้งดีและด้อยต้องเลือกเอา

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 03:03:14 pm »
มีคำถามรบกวนถามหน่อยครับ เห็นพี่เล่น plasma มาด้วย คือเรื่อง "Burn" คือจะถามว่า มันต้องดูนานแค่ไหนถึงจะมีอาการหรอครับ เห็นคุณแม่ท่านเจ้าของกระทู้ดูพวกช่องทีวีธรรมดา เห็นมันจะมีพวกโลโก้ ช่อง พวกทรูก็เป็น ผมไม่เคยใช้มาก่อน เลยกลัวว่ามันจะ เบิร์น คือถ้าดูช่องเดิม ชั่วโมง สองชั่วโมงนี่มันจะเกิดอาการนั้นไม๊ครับ ผมหละเสียวจริงๆ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2016, 05:06:02 pm »
มีคำถามรบกวนถามหน่อยครับ เห็นพี่เล่น plasma มาด้วย คือเรื่อง "Burn" คือจะถามว่า มันต้องดูนานแค่ไหนถึงจะมีอาการหรอครับ เห็นคุณแม่ท่านเจ้าของกระทู้ดูพวกช่องทีวีธรรมดา เห็นมันจะมีพวกโลโก้ ช่อง พวกทรูก็เป็น ผมไม่เคยใช้มาก่อน เลยกลัวว่ามันจะ เบิร์น คือถ้าดูช่องเดิม ชั่วโมง สองชั่วโมงนี่มันจะเกิดอาการนั้นไม๊ครับ ผมหละเสียวจริงๆ

คืออย่างนี้ครับประมาณ 100hrs แต่เท่าที่เอาE6 มานี่ผมปล่อยเลย คุณแม่ดู DTV ก็ดูไป ดูไฟล์ตอนนี้ติดละคร ตามรูปที่ลงมีLogo ตอนแรกก็กลัวๆ แต่นี่ไม่เป็นครับ ไม่มีปัญหาเลยครับ

แต่ผมปรับค่าใช้โหมด มาตราฐาน ผู้ใช้
OLED light 70ในการดู DTV  ดูจาก files แรกๆ 70 ตอนนี้แค่ 58ประมาณนี้ครับจำไม่ได้ครับ  [โขก]
Brightness 50 ครับ
Colour 55
Contrast แต่ก่อน75 ตอนนี้ก็70 ครับ

อย่างอื่นไม่ได้ไปยุ่งครับ
ผมไม่ได้ ใช้เอง เรื่องปรัภาพเอาแบบสายตาและความพอใจของคุณแม่ครับ คือซื้อเอามาให้ท่านไว้ดูทีวี เลยยังไม่ได้คิดจะปรับในตอนนี้ เพราะ Mode standard นี่มันดีมากพอใจเพราะ โหมดอื่นๆ อย่างที่ท่านfilm บอกภาพติดเหลือง

ส่วนตัวคิดว่าถึงเวลาก็คงต้องปรับครับดูseries ผมดู ตอนเอาNX810 มาใช้แทนKRP ที่มีปัญหาเรื่องmain board ที่เริ่มเสริมแล้วเปิดได้ไม่ได้  คิดอยู่ว่าจะซื้ออะไรดี ผมดูsony Z9 แต่กลัวจะผิดหวังครับ  และราคาเมื่อเทียบกับOLED  คิดจะซื้อB6 ยังดีซะกว่าซื้อZ9 จากรูปแบบการใช้งาน แต่คิดๆชอบจอใหญ่ๆ รอได้   ผมเลยเอา 55Nx ใช้ๆ ไปก่อน รอดูปีหน้า ครับ เวลาดูหนัง ผมดูจาก Projector อยู่ดีครับ 

อันนี้projector  คิดว่าไม่ช้าได้uP แน่นอน แต่ยังหาที่ถูกใจไม่ได้ กะจเอาลง M&K X10 ลงคู่กับ 150THX อยู่ครับ ไม่คิดจup ไป S300 หลอกครับ

ผมใช้แบบนี้ในห้องนอน ไปก่อน ครับเดี๋ยวค่อยเปลี่ยนใหม่ รอดูZ9 ไม่ก็ ดู OLED ปีหน้าครับ