ผู้เขียน หัวข้อ: ได้มาแล้ว OLED 65" + OPPO UPD203 ลองเล่น ***  (อ่าน 15804 ครั้ง)

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
Re: ได้มาแล้ว OLED 65"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 02:39:55 pm »
มายันเรื่อง IR ไม่เป็นนะครับเพราะ คุณแม่เล่นดู หนังจีนชุด  แบบ 930-1100 แล้ว 1330-16300 บางวันก็โน้นเลย 2000 สองทุ่ม

โลโก้ แบบเต็มๆ แต่IR ไม่มีครับ ผมกังวลอยู่แต่ผมก้ดูอยู่ว่าเกิดหรือไม่ แต่ยันว่าไม่มีครับ

ดีครับถือว่าภาพดีมาก ในการเล่น 720p 1080P/24  1080iจาก DigitalTVบ้านเรา

แต่ห้องที่คุณแม่ช่วงกลางวัน ฉากมือจะเห็นเงาสะท้อน จากจอครับ อันนี้ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 11:26:25 am »
ซื้อเพราะ อยากซื้อ หรือซื้อเพราะ อยากได้ กันนี่
OPPO UPD 203

ได้เครื่องมาเมื่อวันเส่ร์แต่เพิ่งได้ลองเมื่อคืนเพราะ ไปส่งแฟนกลับบ้านDown Under  [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]
ไม้ได้ลองเล่นเครื่องด้วยกันครับ

ในบ้านผมมีจอ4k  2 เครื่องเป็นของคุณแม่ทั้งหมด ผม ไม่มีจอ4k ใช้เลย ขอบยืม 65E6 ท่านมาลองครับ ยกเข้าห้องนอน
และแผ่นผมก็มีแค่แผ่นเดียวเพราะ สั่งไปแล้ว ยังไม่ได้  [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า] มีแผ่นแถมเพราะ จะให้วื้อในเมืองไทย คง ไม่ไหวแค่ 5-6 ราคาก็จะเท่าเครื่องหรืออาจจะเกินราคาเครื่องได้

ผมต่อ ภาพ แบบดิบq นะครับ
เนื่อง จากผมเล่นแผ่นสะสมแผ่น ในความคิด  การซื้อเครื่องเล่นแบบนี้ และสมัยนี้ด้วย protection เยอะไปไปหมด คงไม่เหมาะ แก่การเล่น จากfiles
ถ้าจะเล่นfiles เป็นหลักก็ซื้อ ก็เครื่องเล่นfiles มาอีกสักเครื่องจะดีกว่า สมัยดีถุกเหมือนได้เปล่า หนังก็ไม่ต้องซื้อโหลดเอานั้นแหละ มันก็ได้ตามอั๖ภาพ นั้นแหละครับ
อย่ามาคาดหวังว่า oppo จะเล่นได้หมด เหมือนสมัยก่อนๆ เล่นได้ดีมั๊ย ??  คือดี  เสียงดี ขึ้นอยู่กับfiels ที่โหลดมาด้วยครับ แต่จุกจิ๊ก เพราะ เรื่อง protection นี่แหละ อีกอย่าง files ยังไงก็ห่างชั้นจากแผ่นเยออออะ (ลากเสียงผมจีบปากในการออกเสียง)ต่อให้เป็น4k ก็ตามที ครับ

อันนี้คือภาพจากเครื่องเล่น
สิ่งที่ชัดเจนคือเสียงครับดีแต่เนื่องจากใหม่เสียงจะเหมือน สดๆ บางๆ แข็งๆ คม คงรอสักพักครับ
ส่วนภาพดูกันเอาเอง
พอได้แผ่น4k มาจะ ลอง แต่อาจจะไปหน้าHD BLUE RAY PLAYER แทนครับ

[เท่ห์]

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 11:41:19 am »
ประกอบร่าง กับ65E6T

เนื่องจากห้องนี้ไม่มีชุดเครื่องเสียง แบบ 5.1   เพราะห้องนี้ 2ch. ชุดธรรมดาไว้เล่นฟังเพลง แบบสบายๆ  นี้เท่านั้นครับอีกชุด เป็น HT ครับ คิดว่าเดี๋ยวเอา203 เข้าไปลองครับ   ที่หลังครับ 
สิ่งที่ประทับใจคือเสียงที่ออกมา ดีมากจนตกใจครับ ผมไม่ทราบนะ 103 105 ว่ายังไง แต่ที่แน่ๆ 203 ถือว่าพอเพียงมากแล้ว
ผมเข้าใจว่าการออกแบบชิปใหม่ทำให้ไปไกลขึ้น แต่ดูจากรุปภาพในมันเทียบไม่ได้กับ103 ครับ แต่เสียงที่ได้จากsystem น้อยๆ ของผมแต่สิ่งที่ได้ถือว่าน่าตื่นเต้น สำหรับผมมากครับ เมื่อเทียบกับ95 ที่มี ผมว่า 95 จะดูหนากว่าอิ่มอุ่นกว่า มีมวลเสียงชัดเจนมาก แต่ เหมือนรายละเอียด 203 เยอะกว่า แต่เดี๋ยวต้อง ลองอีกทีครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 12:15:42 pm »
ที่นี้มาดูภาพกันครับ เนื่องจากยัง

Lucy ผมติว่าดำ เหมือนจะขาดdetails แต่ผมไม่ได้ปรับอะไรในตอนนั้น
หลังจากนั้น1ชม

ผมปรับไปที่ isf ห้องมืด แล้ว ปรับใหม่ ปรับ OLED light 60  CR 80  BR50 sharpness 10 อะไรประมาณนี้แหละครับ

ภาพเคลื่อนไหว 24fps ณ วันนี้ที่run in และลองเล่นอีกครั้ง ผมว่ามันไม่ได้แตกต่างจาก Kuro และสีสรร E6 ตัวนี้ ยังไม่ได้ปรับถือว่าให้ภาพได้มากครับ
203 ใหม่มาก ยังไม่พร้อมจะแสดงความสามารถได้เต็ม  และ ข้อจำกัด คือผมยังไม่ได้ปรับภาพโดยเครื่องมือและช่าง ถือว่า ภาพที่ได้ออกมายัง ได้แค่ ไม่ถึง70% ของคุณภาพ จาก 6E คือภาพที่ได้มันควรจะดีกว่านี้สีสรรยัง ดูเพี้ยนๆ ครับ  [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]
details อ่อนด้อย
แต่ถ้าแผ่น 4k แท้คง สว่างและไปไกลกว่านี้ รอแผ่นแท้มาครับ ปรกติแต่ก่อนสั่งBD คิดว่าอารมนั้นมาอีกแล้วกับแผ่น 4k เสียตังหนักแน่ๆ  [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

ปล 1คิดว่าไงครับ ภาพคือ 4k แต่ scource แผ่น BD ธรรมดา Zone บ้านเรา 
ปล 2 ผมเล่นแต่แผ่นแท้ไม่เล่นแผ่นcopy ไม่มีลองให้ดูครับ เพราะ ตั้งแต่ต้นผมเล่น ซื้อแผ่นเล่นมาตลอด และทดสอบไปหลายรอบและหลายเรื่องเกียวกับ BDแท้ BDแม่บ้านแม่สาย BD25-50 อะไรนั้นแหละ และรวมไปถึงfiles ด้วย

Re: ได้มาแล้ว OLED 65" + OPPO UPD203 ลองเล่น ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 12:21:07 pm »
อันนี้เล่นfiles เน่าๆ 720p คือดีขึ้นครับ เล่นจาก mer8 1000 ผมว่ามันอมฟ้ามากเกินไป
ผมถ่ายรุปไม่เป็นใช้iphone 6plus ถ่าย กด กด กด แล้วก็ กด แต่เลือกเอาภาพที่คิดว่าดูชัดเพราะ ไม่มีการ "  ไว้ถ่ายครับ เค้าว่าจะดีกว่า การ "  แล้วถ่าย

ออฟไลน์ Zack

Re: ได้มาแล้ว OLED 65" + OPPO UPD203 ลองเล่น ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 01:06:27 pm »
อันนี้เล่นfiles เน่าๆ 720p คือดีขึ้นครับ เล่นจาก mer8 1000 ผมว่ามันอมฟ้ามากเกินไป
ผมถ่ายรุปไม่เป็นใช้iphone 6plus ถ่าย กด กด กด แล้วก็ กด แต่เลือกเอาภาพที่คิดว่าดูชัดเพราะ ไม่มีการ "  ไว้ถ่ายครับ เค้าว่าจะดีกว่า การ "  แล้วถ่าย

นั่น เรื่องบู๊เช็คเทียนก็มา ชอบฟ่านปิงปิง ในเรื่องเท่มาก แต่เกลียดผู้หญิงในรูปมาก 555

การ upscale ภาพถือว่าโอเคขึ้นเยอะละครับ ผมจำได้ว่าสมัยที่เคยใช้ EG910T อยู่ 2 วัน ภาพ 720P upscale แย่เอาเรื่องทีเดียว พอมาใช้ C6T ค่อยยังชั่วขึ้นหน่อย ดีขึ้นพอควร แต่ก็ยัง Upscale สู้ของ Sony ไม่ได้อยู่ดี แต่มิติภาพของ OLED ก็เหนือกว่าของ Sony เยอะเหมือนกัน

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 02:41:51 pm »
ท่าน Zack ใช่ครับดีขึ้นมากเลยครับ แต่ยังไงก็ยังไม่เท่า Sony Pana ต้องรุ่นTOP ด้วยนะ ครับ

คือความเห็นส่วนตัว ที่มี LG OLED
ผมมีsony หลายรุ่น อยู่ในบ้าน รุ่นเก่าๆ นะ รุ่นTOP ของFHDแหละ  จริงๆ ก็ซื้อแต่รุ่นTOP ใช้

จริงครับ LG เน่าเรื่องนี้ไม่เกียวกับOELD นะ
แต่สำหรับปี2016 ขอชม กับสิ่งที่ได้ ครับ และมันไม่ได้ ถูกมองว่า แย่อย่างที่พูดแน่นอนครับ

ถ้ามีOLED2016 ไว้ครอบครองแล้วจะรู้ และสามารถเทียบได้กับSONY PANA  ได้สบายๆ  คือไม่ได้ห่างกันแบบต้องไปเอาsony  LED เพราะ VP ที่แย่ของ LG แต่ over all วันนี้ OLED ทิ้ง LED แบบไม่เห็นฝุ่นครับ

ผมเคยคิดจะสอย Z9 x930 ไปดูแล้วซื้อไม่ลง  ต่อให้ VP บอกว่าดีที่สุด  แต่ไม่ได้หมายความ ว่า โดยรวมออกมา ภาพดีกว่า LG OLED แถมกลับยังไม่สามารถเทียบOLED   ได้ในอีกหลายๆ เรื่อง ผมไม่ได้มองแค่VP ครับ เพราะ ต้องนึกถึงแหละที่มา  ที่ยัดให้ทีวีแสดง  แหล่งที่มาอีกอย่างด้วย แล้วเอาอะไรเล่นละ

มีที่เคยพูดไว้ ในเวปข้างบ้าน
คุณเอาขี้ยัดเข้าไปให้มัน  แต่จะให้มันออกมาเป็นทองคำ

เพราะอื่นๆ OLED ทำได้ ที่ดีกว่ามาก ที่จะไปมองแค่VP ดีกว่า   ผมให้แค่ B6 ก็พอ ไม่ต้องเทียบC6-E6    

ถ้างบไม่ใช่ปัญหาแรกของการเลือก ซื้อTV   OLED LG เป็นอะไรที่ดีที่สุดในวันนี้ครับ
ผมรอของยี่ห้ออื่น ถ้าA1E ราคาไม่เลวมาก ผมจะจัด 65" ครับ  แต่ชอบ W7 ด้วย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2017, 04:42:07 pm โดย puccainbkk »

ออฟไลน์ art1469

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 07:24:14 pm »
ชอบ W7 ของ LG เหมือนกัน แต่ถ้าซื้อมาคงต้องเจาะผนังแน่เลยอะพี่ ยังไม่เห็นช่องต่อมันเลย เห็นผ่านๆ แต่ราคาน่าจะโหดร้าย เห็นเค้าว่าโดดจาก G ไปเยอะเลยเนอะ

ได้ของมาแล้วอย่าลืมช่วยๆกันรีวิวนะพี่ Oppo จะได้มีรีวิวไทยให้คนอ่านกันบ้าง มีแต่รีวิวเมืองนอก เรารีวิวกันแบบฉบับ User เนี่ยแหล่ะ เข้าใจกันง่ายดี 555 [ปลื่ม]

พี่ลองเล่นแผ่น tazan แบบ HDR ยัง ของพี่รุ่น E6 เป็นไงบ้างอ่าโหมด HDR สีเพี้ยนเยอะป่ะ ของผมพยายามดูแบบ On off แล้ว ดึง color ลงมา หน่อย เพราะสีมันจัดเหลือเกิน เอาแค่ใกล้ๆกับ off ไว้ก่อน รอ ปรับโดยช่างตอนมีคอนเทน ให้ปรับอีกที เพราะเข้าเมนูไป เจอรหัสไรไม่รู้ ของเป็นอีก gen ของการปรับภาพแล้วอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2017, 07:26:58 pm โดย art1469 »

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 08:54:21 pm »
ขอบคุณมากเลยครับช่วยแชร์ เรื่องการใช้203 OLED

ตอนนี้เหมือน203 ต้องเจล แล้วเพราะ มันไม่ยอมเล่นfiles ที่เป็นพวกหนังหรือ อื่นๆ ครับ
ผมจะดุRabel Heart 2016 ไม่ยอมเล่นครับ

เรื่องเสียงอีกอย่างผมว่ามันแข็งๆ คมๆ สดเกินเหตุเดี๋ยวจะยก95 ไปลองดูดิว่ามันยังไงกันแน่

w7 ผมคง ดูๆ ครับ เรื่องจอรู เรื่องติดผนังผมไม่สะดวก แน่ๆ 555 แต่สวยดี
อีกอย่างเบือ LG

ผมวาดฝันไปกลว่า ถ้าราคาถูก เราคงจะเห็77" ราคาราวๆ 3 แสนต้นๆ
65w7 ราคาออกแล้วครับ7999 ถือว่าไม่แพงอย่างที่คิดครับ อีก3 เดือนราคาลง อีก3 เดือนถุกอีก

แต่ผมมองไปที่pan กะSony ครับ

เล่นTaZan ภาพนั้นไม่อยากกลับไป เล่น BD อีกเลยครับ
ความอ่มของสีความสว่างที่เพิ่มขึ้น ความจน ไม่ต้องพูด แล้วที่สบายใจคือมิติครับ เหมือนดู3D

และไม่สามารถเอาfiles หรืออื่นที่load มารวมถึงหนัง4kที่แบบ30-40gb มาเทียบ  เป้นเหตุที่ผมไม่อยากดูfiels ครับ แต่แผ่นมันออกช้าครับ
ตอนนี้บอกตัวเองว่าอย่าเข้าไปดุเพราะจะ กด ซื้อแผ่นครับ๕๕๕๕๕  [รัก] [รัก] [รัก]

ชอบ W7 ของ LG เหมือนกัน แต่ถ้าซื้อมาคงต้องเจาะผนังแน่เลยอะพี่ ยังไม่เห็นช่องต่อมันเลย เห็นผ่านๆ แต่ราคาน่าจะโหดร้าย เห็นเค้าว่าโดดจาก G ไปเยอะเลยเนอะ

ได้ของมาแล้วอย่าลืมช่วยๆกันรีวิวนะพี่ Oppo จะได้มีรีวิวไทยให้คนอ่านกันบ้าง มีแต่รีวิวเมืองนอก เรารีวิวกันแบบฉบับ User เนี่ยแหล่ะ เข้าใจกันง่ายดี 555 [ปลื่ม]

พี่ลองเล่นแผ่น tazan แบบ HDR ยัง ของพี่รุ่น E6 เป็นไงบ้างอ่าโหมด HDR สีเพี้ยนเยอะป่ะ ของผมพยายามดูแบบ On off แล้ว ดึง color ลงมา หน่อย เพราะสีมันจัดเหลือเกิน เอาแค่ใกล้ๆกับ off ไว้ก่อน รอ ปรับโดยช่างตอนมีคอนเทน ให้ปรับอีกที เพราะเข้าเมนูไป เจอรหัสไรไม่รู้ ของเป็นอีก gen ของการปรับภาพแล้วอ่ะ

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 02:07:12 am »
พอกันเลย ตอนนี้ผมโดนมาสามแผ่นละ กับโหลดจากต่างประเทศเอา ของต่างประเทศ MKV เค้าก็ HDR แล้วนะครับ แต่ไม่มี ซับ กับ ซาวด์ ไทย เฉยๆ ผมโหลดมาสองสามเรื่องละ แต่คุณภาพสู้แผ่นจริงๆไม่ได้ มันเห็นสีเหลือมเป็นชั้นๆชัดเจน  [เท่ห์] 

ส่วนเรื่องเจลผมก็รออยู่รอคนกล้าหรือไม่ก็รออีกพักให้เสถียรหน่อย ราคาสามพันกว่าบาท นี่ก็โหดอยู่นะ แต่ถ้ามีคนเจลแล้วดี ก็จะทำตามทันทีเลย กลัวไม่โอมีบั๊คแล้วปวดหัวกว่าเดิม

ขอบคุณมากเลยครับช่วยแชร์ เรื่องการใช้203 OLED

ตอนนี้เหมือน203 ต้องเจล แล้วเพราะ มันไม่ยอมเล่นfiles ที่เป็นพวกหนังหรือ อื่นๆ ครับ
ผมจะดุRabel Heart 2016 ไม่ยอมเล่นครับ

เรื่องเสียงอีกอย่างผมว่ามันแข็งๆ คมๆ สดเกินเหตุเดี๋ยวจะยก95 ไปลองดูดิว่ามันยังไงกันแน่

w7 ผมคง ดูๆ ครับ เรื่องจอรู เรื่องติดผนังผมไม่สะดวก แน่ๆ 555 แต่สวยดี
อีกอย่างเบือ LG

ผมวาดฝันไปกลว่า ถ้าราคาถูก เราคงจะเห็77" ราคาราวๆ 3 แสนต้นๆ
65w7 ราคาออกแล้วครับ7999 ถือว่าไม่แพงอย่างที่คิดครับ อีก3 เดือนราคาลง อีก3 เดือนถุกอีก

แต่ผมมองไปที่pan กะSony ครับ

เล่นTaZan ภาพนั้นไม่อยากกลับไป เล่น BD อีกเลยครับ
ความอ่มของสีความสว่างที่เพิ่มขึ้น ความจน ไม่ต้องพูด แล้วที่สบายใจคือมิติครับ เหมือนดู3D

และไม่สามารถเอาfiles หรืออื่นที่load มารวมถึงหนัง4kที่แบบ30-40gb มาเทียบ  เป้นเหตุที่ผมไม่อยากดูfiels ครับ แต่แผ่นมันออกช้าครับ
ตอนนี้บอกตัวเองว่าอย่าเข้าไปดุเพราะจะ กด ซื้อแผ่นครับ๕๕๕๕๕  [รัก] [รัก] [รัก]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 05:23:25 pm »
ของแผ่นแรกมาถึงแบบไม่มี"ชาเชียว"
ผมได้ตอนลดราคาพิเศษ ไม่แพงครับ รวมค่าส่งแล้ว 1200 ไปเกินนี่ครับ
บอกตัวเองอย่าเยอะ เพราะ สมัยเล่นBD นั่น สั่งๆๆๆ กด กดกด

ปล เดี๋ยวจะลองดูว่าต่างกับBD ที่ถ่ายไปก่อนหน้านี้ขนาดไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2017, 05:24:17 pm โดย puccainbkk »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 07:09:15 pm »
ตอนนี้ผมกำลังหาเวล่ จะเทียบดูว่า oppo 203 vs E6 ว่าใคร upscale  จาก HD (720p 1080p 1080i ทั้งจากfiles และ แผ่น Bd )

ใครจะดีกว่ากัน
โดยปรกติ ผมเห็นว่า เราให้TV up ปลายทางสุดท้าย ดีกว่าจากเครื่องเล่น แต่LG( Low Grade )โดยเฉพาะ VP ที่ดีกว่า2015 มันจะดีกว่าหรือเปล่า ปรกติผมให้ทีวีทำ  TVsony Pioneer มันดีกว่าให้ oppo ทำครับ

แค่เท่าที่ลองจากfiles mkv ไม่ได้ถ่ายรูป file 18+ นิดๆ เหมือนว่า 203 ทำได้ดีกว่า E6 แต่ขอลองหลายๆ แบบหน่อยครับ
จะพยายามถ่ายรูปมาให้ดูเท่าที่ทำได้ครับ

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 07:54:03 pm »
ท่าน Zack ใช่ครับดีขึ้นมากเลยครับ แต่ยังไงก็ยังไม่เท่า Sony Pana ต้องรุ่นTOP ด้วยนะ ครับ

คือความเห็นส่วนตัว ที่มี LG OLED
ผมมีsony หลายรุ่น อยู่ในบ้าน รุ่นเก่าๆ นะ รุ่นTOP ของFHDแหละ  จริงๆ ก็ซื้อแต่รุ่นTOP ใช้

จริงครับ LG เน่าเรื่องนี้ไม่เกียวกับOELD นะ
แต่สำหรับปี2016 ขอชม กับสิ่งที่ได้ ครับ และมันไม่ได้ ถูกมองว่า แย่อย่างที่พูดแน่นอนครับ

ถ้ามีOLED2016 ไว้ครอบครองแล้วจะรู้ และสามารถเทียบได้กับSONY PANA  ได้สบายๆ  คือไม่ได้ห่างกันแบบต้องไปเอาsony  LED เพราะ VP ที่แย่ของ LG แต่ over all วันนี้ OLED ทิ้ง LED แบบไม่เห็นฝุ่นครับ

ผมเคยคิดจะสอย Z9 x930 ไปดูแล้วซื้อไม่ลง  ต่อให้ VP บอกว่าดีที่สุด  แต่ไม่ได้หมายความ ว่า โดยรวมออกมา ภาพดีกว่า LG OLED แถมกลับยังไม่สามารถเทียบOLED   ได้ในอีกหลายๆ เรื่อง ผมไม่ได้มองแค่VP ครับ เพราะ ต้องนึกถึงแหละที่มา  ที่ยัดให้ทีวีแสดง  แหล่งที่มาอีกอย่างด้วย แล้วเอาอะไรเล่นละ

มีที่เคยพูดไว้ ในเวปข้างบ้าน
คุณเอาขี้ยัดเข้าไปให้มัน  แต่จะให้มันออกมาเป็นทองคำ

เพราะอื่นๆ OLED ทำได้ ที่ดีกว่ามาก ที่จะไปมองแค่VP ดีกว่า   ผมให้แค่ B6 ก็พอ ไม่ต้องเทียบC6-E6    

ถ้างบไม่ใช่ปัญหาแรกของการเลือก ซื้อTV   OLED LG เป็นอะไรที่ดีที่สุดในวันนี้ครับ
ผมรอของยี่ห้ออื่น ถ้าA1E ราคาไม่เลวมาก ผมจะจัด 65" ครับ  แต่ชอบ W7 ด้วย  

จริงครับ ปกติผมจะชอบซื้อ Sony ตลอด ต่อให้แย่กว่าแบรนด์อื่นหน่อยๆ ผมก็ไม่ค่อยคิดมาก แต่รอบนี้ผมไปดูทั้ง X9300D ทั้ง Z9 ส่วนตัวผมมองว่า Z9 แพงกว่าที่ควรจะเป็นไปเยอะมากทีเดียว ส่วน X9300D ผมว่ามันก็โอเคนะ แต่ดูไม่ค่อยเห็นความแตกต่างจากเดิมซักเท่าไร สุดท้ายผมเลยจัด OLED C6T มานี่แหละครับ ส่วนตัวชอบทั้งสีและมิติของภาพมาก จุดที่อยากจะติ ก็เรื่องการแพนกล้องเร็วๆแล้วอาศัยการแทรกเฟรมเรตที่ยังไม่ค่อยดีเท่าไร ภาพยังคงมีวุ้นเยอะไปหน่อบ อีกเรื่องก็การอัพสเกลภาพนี่แหละ แต่ก็ถือว่าปรับปรุ่งขึ้นเยอะแล้ว แต่ความเป็น OLED กับความงามของภาพ มันช่วยกลบข้อเสียไปได้ชะงัดเลยทีเดียว ถือว่าคิดไม่ผิดที่จัดมา ตอนนี้ก็เหลือแค่อยากรู้ว่าจอ OLED ของ LG จะทนทานต่อการใช้งานแค่ไหน หวังว่าจะมีอายุยืนกว่า 2 ปีขึ้นไปนะ เพราะหลังๆผมกังวลกับคุณภาพอายุการใช้งานของ TV มาก คือสมัยนี้ทีวีเสียเร็วมาก แถมเป็นแทบทุกยี่ห้อด้วยนี่สิ 

• **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 01:58:46 am »
จากที่ลองกับ C6 Oppo ทำได้ดีกว่าครับ แต่พี่ลองดู E6 ด้วยจะได้รู้ว่ามันต่างไม๊ ไม่รู้ว่ามันใช้ VP ตัวเดียวกันหรือเปล่า แต่ที่มองๆดู แล้ว OPPO ให้ภาพที่เนียกว่า เกรนน้อยกว่าจอทำ

ตอนนี้ผมกำลังหาเวล่ จะเทียบดูว่า oppo 203 vs E6 ว่าใคร upscale  จาก HD (720p 1080p 1080i ทั้งจากfiles และ แผ่น Bd )

ใครจะดีกว่ากัน
โดยปรกติ ผมเห็นว่า เราให้TV up ปลายทางสุดท้าย ดีกว่าจากเครื่องเล่น แต่LG( Low Grade )โดยเฉพาะ VP ที่ดีกว่า2015 มันจะดีกว่าหรือเปล่า ปรกติผมให้ทีวีทำ  TVsony Pioneer มันดีกว่าให้ oppo ทำครับ

แค่เท่าที่ลองจากfiles mkv ไม่ได้ถ่ายรูป file 18+ นิดๆ เหมือนว่า 203 ทำได้ดีกว่า E6 แต่ขอลองหลายๆ แบบหน่อยครับ
จะพยายามถ่ายรูปมาให้ดูเท่าที่ทำได้ครับ

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:42:40 am »
ลองดู ครับว่า อันไหนแต่ถาพถ่ายอาจจะไม่เท่าดูจากของจริง
เล่นๆ สนุกๆ

file 1080p คิดว่าคลอปfile ให้เป็น1080p เราพของจริงทางเคเบิลมันไม่มี1080p นะ แต่เอาเถอะ ดูครับ
ไว้ขำๆ  203 vs TV
เพราะ ของจริงผมไม่เห็นความแตกต่างเลย ยกเว้นเรื่องน๊อย ภาพเหมือน ดิบขึ้น แต่ แลกมากับภาพที่มีมิติกับความเป็นธรรมชาติดิบๆ สีดูดุกว่าหน่อย แต่รูปอาจจะบอกไม่ได้ หมดครับใช้ IP plus6 ถ่าย

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:47:21 am »
สีแดง อันนี้อาจจะเห็นเรื่องรายละเอียดดูดดีๆ นะครับ
ผมชอบE6 ทำมากกว่าแต่ต้อรับ น๊อยร์ในภาพด้วย
โตแล้วเสาอาจจะบังไม่มิด ถึงจะใส่จับปิ้งเหมือนสมัยเธอยังใสๆ ไร้เดียงสา ครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:50:03 am »
Ok ที่นี้ลอง720p ดูซิครับ ว่า อันไหน คือ203-tv
files อันนี้ของผม ถุกtransfer มาเน่า พอสมควร

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 05:19:40 pm »
บทสุดท้ายของการทดสอบจากrequest ขแงเพื่อนในนี้
เนื่องจาก LG OLED ตั้งแต่ ปี2014 มา ปัญหาที่ไม่สามารถแก้ไขในเรื่อง near black  ฉากมืด ขอบจอและมุม จะมีอาการมืด ไม่เห็นรายละเอียด อาจจะหายไปเลยคือ ดำ
ค่อนข้างชัดเจนใน OLED LG ปี 2014-2015

มาปีนี้ คือผมจับสังเกตุไม่ได้ว่าเป็นคือลองดูหนังฉากมืดเพราะ ถ้าเห็นก็คือ จะ มืดแบบ930ที่เป็น แต่เดีี๋ยวจะลอง จูปีเตอร์ ครับ

คิดว่าพรุ่งนี้ คงยก เครื่องคืนคุณแม่
ในปี2017 อาจเลิก ลด ละ เล่นtv ครับ คิดว่าคงจะใช้ตัวเก่าไป จนปีหน้า2018 ค่อยว่ากัน
คงกลับไปเล่นพื้นแนว ที่เคยเล่นมาครับ
ขอบคุณมากครับทุกความเห็น แต่บอกเลยE6 ก็สมควรที่เป็น the best of the best TV2016
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 05:35:44 pm โดย puccainbkk »