ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำ ลำโพง sat + amp ในงบ 40,000 ทีครับ  (อ่าน 2462 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abeladoz

• Flat TV member
  • *
รบกวนแนะนำ ลำโพง sat + amp ในงบ 40,000 ทีครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2016, 11:08:32 pm »
พอดีอยากอัพลำโพงครับ แต่เนื่องด้วยข้อจำกัดในพื้นที่ ทำให้ผมต้องตั้งชุดดูหนัง - ฟังเพลง ตามภาพ โดยมี pc เป็นเครื่องเล่นหลัก

ปัจจุบันผมใช้ dac audio gd + BT3 + diamond sw100 ครับ แต่กำแพง ซ้าย ขวา ห่างกันแค่ 2 เมตร ทำให้เวลาเสียงเบสลงต่ำๆ เบสจะหอนครับ ดึงออกห่างกำแพงมากที่สุดแล้ว ปิดซับแล้วก็ยังหอน เลยคิดว่าไม่น่าเกี่ยวกับซับ ลองหาวัสดุซับเสียงมาช่วยแล้ว แต่ก็ยังมีอยู่เวลาลงต่ำหนักๆ เลยมีความคิดจะขายของเก่า แล้วหันไปเล่นลำโพงไซด์เล็ก sat แทน เพราะจากที่ลองๆหาข้อมูลดู เห็นว่าวางติดกำแพงได้ไม่มีปัญหา? แต่ต้องใช้คู่กับซับเพราะเบสไม่มี ประกอบกับอยากอัพเกรดชุดเสียงด้วย (ทั้งๆที่พื้นที่แค่เนี้ยะ  [คิคิ])

ตอนแรกก็ลังเลว่าจะเล่นชุด 5.1+avr ดีไหม แต่เคยมีคนบอกผมว่าในงบแค่นี้ฟังเพลงสู้ชุดเดิมที่มีไม่ได้.... (เน้นฟังเพลง 70 หนัง 30)

เคยได้ลองฟัง bose am5 + marantz 5005 ของคนรู้จัก ผมว่าโอเคเลยครับ แต่อยากได้ตัวเลือกอื่นๆด้วย

พอจะให้คำแนะนำได้บ้างไหมครับ หรือมี bookshelf ตัวไหนไม่แพ้กำแพงบ้าง งบอาจบานได้ หากจำเป็น ส่วนซับ ถ้าใช้ตัวเดิมได้ก็ดี แต่ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนก็ไม่เป็นไร

ขอบพระคุณล่วงหน้า

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: รบกวนแนะนำ ลำโพง sat + amp ในงบ 40,000 ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 10:19:21 am »
 สาเหตุหลักที่หอน ส่วนหนึ่งคือเรื่อง acoustic ห้องครับ  ห้องที่มีลักษณะจัตุรัส  รวมถึงความแน่นของพื้นและผนัง และห้องขนาดเล็กเกินไป  ผมไม่ค่อยแนะนำ AVR ถ้าตั้งใจฟังเพลงเป็นหลัก มากกว่าดูหนังนะครับ  แต่ถ้าเน้นสะดวกไม่ซีเรียสมากก็พอได้อยู่ครับ

ส่วนจุดเด่นของ bose คืออาศัยหลักการสะท้อน จึงเหมาะกับคนที่ไม่ได้ตั้งใจนั่งฟังเป็นหลักแหล่ง  คือต้องการนั่งฟังแบบ music lover คือนั่งฟังตำแหน่งไหนก็ได้ไม่เน้นซีเรียส ต้องเป๊ะ ในแบบนักฟังจริงจัง   ตัวเลือกที่ว่า bose am5 กับ marantz ก็พอได้อยู่ครับ  แต่ถ้าใช้ซับ ตัวเดิม ผมเองก็ไม่แน่ใจเรื่่องเบส

ส่วนยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่รสนิยมครับ  แนะนำไปฟังของจริงว่าอันไหนที่เสียงถูกหูเราครับ ตัวเลือกเยอะมากครับ

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
Re: รบกวนแนะนำ ลำโพง sat + amp ในงบ 40,000 ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 01:40:17 pm »
สวัสดีครับ

ท่านมีปัญหาเรื่อง เสียงเบส ครับ ลำโพงไหนให้เสียงต่ำในช่วงที่มีปัญหา ก็จะมีปัญหาทันที

ลำโพงที่วางติดกำแพงได้ ก็เพราะว่ามีเบสน้อยหรือไม่มีเลย ก็พวกลำโพง sat อย่างที่ท่านเล็งไว้
ส่วนลำโพงซับตัวใหญ่ๆ อาจจะใช้กับห้องท่านลำบากถ้าไม่มีตัวช่วย ลองดูพวกซับตัวเล็กๆ อย่างจากพวกลำโพงคอม 2.1 ประมาณนั้นไหม
เสียงอาจจะลงไม่ลึก แต่ให้แรงกระแทกเป็นก้อนเล็กๆ ยังพอมีให้อยู่ อาจจะชดเชยได้บ้าง

เรื่องลำโพง 5.1 คือห้องท่านค่อนข้างแคบ อาจจะตัดลำโพงเซ็นเตอร์ออก และท่านอาจต้องลองดูว่าถ้ามีลำโพงอยู่ใกล้ตัว(ด้านหลัง)มากๆ รู้สึกรำคาญไหม
และต้องลองดูด้วยว่า เมื่อเปิดดังเสียงมันจะฟุ้งมากหรือเปล่า ห้องแคบเสียงอาจสะท้อนได้ดีเกินไปได้

เรื่องรุ่นของ avr กับ ลำโพง เลือกตามที่ชอบเลยครับ จะดูหนังกี่% ฟังเพลงกี่% ก็เลือกเอาแนวเสียงตามที่ชอบเลยครับ

เรื่องเบสบวม สภาพอะคูสติกของห้อง วิธีแก้ที่มี ถ้าไม่วางลำโพงห่างกำแพง ก็มีปรับสภาพห้องด้วยการเสริมแผ่นซับ-สะท้อนต่างๆ
แล้วก็มีการใช้ equalizer ช่วย ที่เป็นเครื่องก็อย่าง DSPeaker หรือ Audyn qbass สำหรับพวกซับ
แต่เนื่องจากท่านใช้ PC เป็นหลัก ทำให้การปรับ eq ทำได้ง่ายกว่า ผ่านพวก plugin ต่างๆ ก่อนส่งต่อให้ DAC
รวมถึงการวัดสภาพห้องด้วย อย่างพวกโปรแกรม Room equalizer จะทำให้รู้ว่าห้องท่านมีปัญหาในช่วงความถี่ไหน ก็ไปปรับ eq ในช่วงนั้นเอา
ท่านลองหาอ่านรายละเอียดเพิ่มดูละกัน ในยูทูปก็มี

ไม่รู้ว่ามีพวก pulgin สำหรับ มัลติ ch อย่าง 5.1 ไหม
แต่ตัว avr รุ่นใหม่ๆ เองก็มีปรับออโต้ปรับ eq เข้ากับห้อง แต่ความละเอียดยังให้น้อยอยู่ (เลยไม่ค่อยได้ผลมั้ง)

ผมเสนอว่าให้เล่นหูฟัง เพื่อเลี่ยงเรื่องเบส
แต่ถ้าไม่ใช่แนว ต้องการเล่น 2ch ก็ลองหาปรับ eq อย่างละเอียด อย่างที่ว่าดูก่อน
ส่วนระบบ 5.1 ผมว่าห้องท่านอาจจะเล็กไป แต่ก็มีบางท่านที่ขนาดห้องพอๆ กับท่านเล่นคู่หน้าตั้งพื้นหรือเป็นชุด in the box 7.1 ก็มี
ซึ่งขึ้นอยู่กับความพอใจของท่านล้วนๆ เลย...

จากในรูป เหมาะกับการ นอน ดูหนังจริงๆ

ออฟไลน์ Abeladoz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2016, 03:22:53 pm »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

จริงๆห้องผมเป็นห้องแถว 4 เหลี่ยม ขนาด 4*4.5 เมตรโดยประมาณครับ แต่ด้วยความสะดวก ผมเลยอัดชุดดูหนังฟังเพลงเข้าไปที่มุมนั้น (เว้าเข้าไปประมาณ 0.8 เมตร กว้าง 2 ม.) ผมใช้ jriver ยิงตรงเข้า DAC เลยครับ ไม่ได้ปรับ eq 

ยังไม่อยากย้ายออกมา เพราะมุมเข้าที่แล้ว แต่ถ้าสุดท้ายแล้วไม่ไหวจริงๆ ก็ตงต้องย้ายใหม่หมดครับ