ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ใช่ Dead pixel หรือเปล่าครับ ?  (อ่าน 4754 ครั้ง)

ออฟไลน์ sebe1234

• *
แบบนี้ใช่ Dead pixel หรือเปล่าครับ ?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 08:37:20 pm »

คือปกติ dead pixel ที่ผมเคยเห็น มันจะเป็นจุดๆสี่เหลี่ยม แต่อันนี้มันดูแปลกๆ เลยไม่แน่ใจว่ามันใช่ Dead pixel หรือเปล่า หรือเป็นแค่อะไรไปติดอยู่ในจอภาพ และจะสามารถแก้ไขได้อย่างไรครับ พอดีบ้านอยู่นอกเมือง บวกกับผมพึ่งย้ายมาอยู่แถวนี้ใหม่ เลยยังไม่รู้จักร้านทีวีแถวนี้ครับ T_T

ปล. 1. ภาพมาจาก TV LED ยี่ห้อหนึ่งครับ พึ่งสังเกตุเห็นจุดดำนี้หลังจากย้ายบ้านครับ ( ขนทีวีโดยรถยนต์ ) ไม่มั่นใจว่าก่อนหน้านี้มีหรือเปล่า
      2. พยายามแก้ไขไป 2 วิธีแล้ว คือการเล่นวีดีโอที่สลับสีไปมา กับการใช้ปากกาพันผ้าอุ่นจิ้ม แล้ว แต่ก็ยังไม่หายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2016, 08:38:39 pm โดย sebe1234 »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: แบบนี้ใช่ Dead pixel หรือเปล่าครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:07:14 pm »
ไม่ใช่ dead pixel ค่ะ มันคือ ศพแมลงไปติดอยู่ข้างในจอ

จอที่บ้าน เคยมีแมลงเข้าไปตัวนึง มันเดินหาทางออกทั่วจอเลย  สุดท้ายมันก็ออกได้เลยรอดไป

ถ้ามันตายคาจอ ก็จะไปบังpixel ที่เปล่งแสงออกมาทำใหเจุดนั้นๆไม่มีภาพจึงดูคล้าย dead pixel ค่ะ

ต้องลองถามร้านซ่อม หรือ ศูนย์ดูว่ากรณีนี้สามารถแกะจอเอาศพแมลงออกมาได้หรือไม่  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
Re: แบบนี้ใช่ Dead pixel หรือเปล่าครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 10:08:07 pm »
ดูเเล้วเหมือนมีอะไรเข้าไปติด

ออฟไลน์ eakk468

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 11:13:00 pm »
ดูแล้วไม่ใช่ Dead pixel แต่น่าจะเป็น Dead bug มากกว่า

ออฟไลน์ sebe1234

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 11:21:54 pm »
ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ ตอนนี้คงต้องไปหาช่างมาซ่อมก่อนนน ว่าแต่มันมีวิธีถอดด้วยตัวเองไม๊ครับ

ออฟไลน์ vacation

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 11:30:03 pm »
สลดเลย  [กระดึบ]

ออฟไลน์ jayjay17

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 11:55:19 pm »
 [เขย่า]  ทำไมไม่รู้จักกวาดบ้านมั้งครับ ปล่อยให้ลูกหนูเข้าไปตายในนั้นได้ยังไง

ออฟไลน์ Orca3333

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2016, 11:33:59 am »
Dead bug แน่นอน ว่าแต่มันเข้าไปได้ไง