ผู้เขียน หัวข้อ: เคยจอของทุกท่าน เวลามองใกล้จอมากๆ มีอาการแบบนี้ใหมครับ มีภาพครับ  (อ่าน 662 ครั้ง)

ออฟไลน์ pagongamedev

• *
สอบถามผู้รู้ครับ "อาการเหมือนแสงรั่วซ้ายขวาตามตัวอักษรหรือขอบดำๆ" เกิดจากอะไร และมีชื่อเรียกอาการนี้ว่าอะไรหรือครับ

พอดีผมมีจอ UA40JU6000 เป็นจอ TV 4K แต่พอต่อกับคอมปรับเป็น 4K และมองใกล้ๆ จะเห็นอาการจอลายอย่างเห็นได้ชัดครับ

โดยจะเกิดทั้งด้านซ้ายทางซ้ายและขวาของพิกเซลที่เป็นสีดำ ห่างประมาณ 3 pixel

แต่ถ้าดูตัวหนังสือตัวใหญ่ๆ ก็มีอาการอยู่ แต่ก็ดูได้ครับ เพราะจะสังเกตไม่ค่อยเห็น

อยากทราบความเป็นผู้รู้ ว่าเคยสังเกตจอของท่านได้เป็นเช่นกันหรือเปล่า

ขอบคุณทุกๆท่านที่มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นและประสบการณ์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2016, 09:40:21 pm โดย pagongamedev »