ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำปลั๊กรางสักตัวครับ  (อ่าน 7898 ครั้ง)

ออฟไลน์ yulingboy

• Flat TV member
  • *
ช่วยแนะนำปลั๊กรางสักตัวครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 04:55:31 pm »
ช่วยแนะนำปลัั๊กราง ราคาไม่แรงมาก ไม่เกิน1500 บวกลบนิดหน่อย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ banjawan

• Edge LED TV member
Re: ช่วยแนะนำปลั๊กรางสักตัวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 04:58:07 pm »
power bar ของ ... ครับ ใช้อยู่ดีมาก แต่ที่บ้านต้องลงสายดินด้วยนะครับ

Re: ช่วยแนะนำปลั๊กรางสักตัวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 05:00:01 pm »
ราคาที่ผมได่มา1250บาทจากร้าน นีโอ เชียงใหม่ครับ รู้สึกว่าตัวนี้จะมีระบบกรองไฟแล้วก็กันไฟกระชากด้วยครับแต่ต้องลงสายดินก่อนนะครับถึงจะใช้ไดเต็มประสิทธิภาพ [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 05:11:47 pm »
ขอบคุณมากครับ แต่ที่บ้านไม่มีสายดินครับ ใช้ได้ใช่ปะครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2012, 06:41:57 pm »
ใช้ได้ครับแต่แนะนำให้ลงไว้ดีกว่าภาพและเสียงจะดีขึ้นครับ

ออฟไลน์ hussell_bank

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 05:12:50 pm »
ผมพึ่งซื้อ surge guard Model : SP-8E ในงานคอมมาร์ทที่ผ่านมา 1900 บาท
คุณสมบัติดีกว่า ... power bar เยอะครับ งานเนี๊ยบ ทนทาน รับรองไม่ผิดหวังเลย

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 05:27:06 pm »
ลองโทรไปถามมาแล้วครับ  surge guard Model : SP-8E ตอนนี้ราคาตัวนี้อยู่ที่ 2590 บาท ราคานั้นเฉพาะในงาน แต่ไงก้อขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 05:45:28 pm »
ผมพึ่งซื้อ surge guard Model : SP-8E ในงานคอมมาร์ทที่ผ่านมา 1900 บาท
คุณสมบัติดีกว่า ... power bar เยอะครับ งานเนี๊ยบ ทนทาน รับรองไม่ผิดหวังเลย
แหมท่านเปรียบช่างเปรียบเทียบนะราคาแพงกว่าคุณภาพมันต่างกันอยู่แล้วเป็นเรื่องธรรมดาแต่ที่แน่ๆเจ้าของกระทู้ต้องไปลงสายดินก่อนนะครับถึงจะคุ้มถ้าไม่มีระบบกราวต่อให้คุณภาพดีแค่ไหนก็ไม่มีประโยชน์ครับ [ร้องไห้]

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 05:53:45 pm »
ถามเป็นความรู้นะครับผมว่าหลายท่านอาจจะยังไม่ทราบ ระบบสายดิน เราต้องทำทั้งบ้านหรือเลือกทำเฉพาะจุดที่เราจะใช้งานได้ปะครับ ถ้าทำเฉพาะจุดไม่ได้ก้อคงยุ่งยากหน่อยถ้าต้องทำทั้งบ้านเลย ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 06:01:30 pm »
อ้าวเหรอครับ ขออภัยครับ ผมนึกว่าราคาข้างนอกก็ 1900 บาท  [โขก]
เพราะเผอิญไปงานแล้วไปเจอพอดี เห็นมันดูแข็งแรง ทนทานดีน่ะครับ รับประกันตลอดอายุการใช้งานด้วยก็เลยซื้อ

ถ้าตัวปลั๊กรางมีกราว ให้เอาสายกราวด้านนึงเสียบไว้ที่กราวนั้นครับ  อีกด้านไปเสียบไว้กับน๊อตบนตัวเครื่องใช้ไฟฟ้า ถ้าเป็นทีวีก็เสียบเข้ากับน๊อตตัวใด ตัวหนึ่งบนตัวเครื่อง (รุ่นใหม่ ๆ จะมีน๊อตไว้ให้เสียบสายกราว) ช่างที่ตอนผมซื้อปลั๊กรางเค้าแนะนำมาครับ ลองทำดูแล้วกัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 06:05:16 pm »
ถามเป็นความรู้นะครับผมว่าหลายท่านอาจจะยังไม่ทราบ ระบบสายดิน เราต้องทำทั้งบ้านหรือเลือกทำเฉพาะจุดที่เราจะใช้งานได้ปะครับ ถ้าทำเฉพาะจุดไม่ได้ก้อคงยุ่งยากหน่อยถ้าต้องทำทั้งบ้านเลย ขอบคุณครับ

ทำได้ครับไม่ยากเลยผมก็ทำเฉพาะจุดเหมือนกัน ถ้าไม่เข้าใจตรงไหนpmเบอร์มานะครับเดี๋ยวจะได้แนะนำได้ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 06:08:22 pm »

ถ้าตัวปลั๊กรางมีกราว ให้เอาสายกราวด้านนึงเสียบไว้ที่กราวนั้นครับ  อีกด้านไปเสียบไว้กับน๊อตบนตัวเครื่องใช้ไฟฟ้า ถ้าเป็นทีวีก็เสียบเข้ากับน๊อตตัวใด ตัวหนึ่งบนตัวเครื่อง (รุ่นใหม่ ๆ จะมีน๊อตไว้ให้เสียบสายกราว) ช่างที่ตอนผมซื้อปลั๊กรางเค้าแนะนำมาครับ ลองทำดูแล้วกัน
[/quote]
อย่างนี้ไม่แนะนำนะครับผมว่าทำเฉพาะจุดไม่ได้ยุ่งยากอะไรแล้วก็ปลอดภัยกว่านะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 06:21:13 pm »

อย่างนี้ไม่แนะนำนะครับผมว่าทำเฉพาะจุดไม่ได้ยุ่งยากอะไรแล้วก็ปลอดภัยกว่านะครับ

อ้าวเหรอครับ ขอบคุณมากครับ จะได้ไม่จำไปใช้ผิด ๆ
แล้ววิธีเฉพาะจุดทำยังไงเหรอครับ เผอิญบ้านผมมีสายกราวแล้ว แต่อยากได้ความรู้เพิ่มเติมน่ะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2012, 06:41:04 pm »
ที่ผมทำก็คือเปลี่ยนปลั็กผนังแบบ2ขาเป็น3ขาแล้วเดินสายLและสายNให้ถูกต้องแล้วเดินสายกราวจากปลั็กแล้วนำมาผูกติดกับแท่งกราวให้แน่นแล้วตอกแท่งกราวลงในดินบริเวณบ้านนะครับยิ่งชื้นยิ่งดีเวลากระแสไฟลงจะเป็นสื่อนำไฟได้ดีมากแล้วตอกลงไปไห้ลึกที่สุดทีนี้เราก็จะมีปลั็กที่ลงสายดินไว้ใช้สำหรับห้องดูหนังเราแล้วค่าอุปกรณ์ก็4-5ร้อยบาทเองครับที่สำคัญทำง่ายมาก(ต้องมีความรู้เรื่องไฟฟ้าด้วยนะครับ)ทีนี้AVRหรืออุปกรณือื่นในห้องดูหนังเราเวลาเราไปสัมผัสขณะเท้าเปล่าก็ไม่โดนไฟดูดแล้วและระบบภาพและเสียงก็ดีขึ้นนะครับ
ส่วนรางปลั็กถ้างบถึงใช้ของแพงก็ได้ครับแนะนำ ของmagnetซึ่งผมก็มีแผนจะเปลี่ยนเหมือนกัน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 10:10:40 am »
ขอบคุณมากครับที่มาให้ความรู้ จะได้แนะนำเพื่อนให้ลองทำตามดูน่ะครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ มหาชะนี

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 09:37:29 am »
ลองเข้าที่เวป http://www.plugthai.com ดูครับ มีหลายยี่ห้อมากเลยครับผม แนะนำ ๆ