ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับ TV จอโค้งครับ  (อ่าน 6272 ครั้ง)

ออฟไลน์ kakoo

• *
คิดอย่างไรกับ TV จอโค้งครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 01:51:25 pm »
ถือว่าแลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ

ส่วนตัวผมเองไม่ค่อยชอบ LCD จอโค้งครับ มี TV หลายรุ่นที่ผมชอบภาพค่อนข้างมากเช่น KS7500 แต่ติดที่เป็นจอโค้ง จอแบนรุ่นที่ใกล้เคียงกันก็ไม่มี  ส่วนตอนนี้ LG OLED มีจอแบนเข้ามาดูน่าสนใจมากขึ้นเยอะเลย ยกเว้นราคา ซึ่งเหตุผลที่ผมไม่ชอบจอโค้งผมสรุปสาเหตุดังนี้ครับ

1. ผมเข้าใจวัตถุประสงค์ว่าจอโค้งคือให้ความรู้สึก immersive จมลึกเข้าไปในบรรยากาศ(ไม่รู้ใช้คำถูกไหม) ของผู้ชม ซึ่งผมเห็นด้วย เพราะเวลาดูโรงภาพยนต์ที่จอโค้งโอบล้อมมันให้ความรู้สึกนั้นจริงๆ แต่สำหรับจอ LCD ที่ขนาดจอ 55-65 นิ้ว เวลานั่งดูที่ระยะ 3 เมตร องศามุมมองของภาพประมาณ 30-40 องศา มันให้ภาพที่ต่างจากจอภาพยนต์ที่องศามุมมองกว้างกว่า มันไม่ให้ความรู้สึกโอบล้อมเท่าไร  บางคนอาจบอกว่าเข้าไปนั่งดูระยะ 2.0-2.5 เมตร เพื่อให้องศามุมมองกว้างขึ้น แต่คงไม่ดีเท่าไหร่ถ้าดูนานๆ และอายุเริ่มมากขึ้นดูใกล้มากไม่ไหว

2. จากข้อ 1 การที่องศามุมมองแคบ ทำให้เวลาดูภาพรู้สึกภาพมันโค้ง distort ผิดสัดส่วนไปจากภาพจริงจากที่ผู้สร้างภาพยนต์ต้องการให้เราเห็น เหมือนนั่งดูรูปในหนังสือ magazine แล้วงอหนังสืออ่าน ภาพที่เห็นคือภาพโค้งต่างจากต้นฉบับที่ทำมาเป็นภาพแบน ภาพอาจดูเหมือนภาพลอยมีมิติ แต่ผมว่าดูหลอกตา ผมว่าจอโค้งได้ แต่ไม่ควรที่ผู้ชมจะเห็นว่าภาพมันโค้งผิดสัดส่วนด้วย

3. ตำแหน่งนั่งดูจำกัด เนื่องจากเป็นจอโค้ง ตำแหน่งนั่งดูที่ดีที่สุดคือนั่งตรงกลางจอให้มากที่สุด นั่งห่างจากตรงกลางจอ คุณภาพของภาพจะตกลงมากกว่าจอแบน ยิ่งจอมีขนาดไม่ใหญ่มาก ยิ่งทำให้ตำแหน่งการนั่งถูกจำกัดลงไป ยิ่งขยับห่างจากตรงกลางจอ ภาพจะยิ่งบิดเบี้ยวมากขึ้น และสีจะ fade ไม่สม่ำเสมอทั้งจอ

4. แสงสะท้อนจอ จอโค้งสะท้อนแสงจากรอบข้างมากกว่าจอแบน เพราะเวลาที่มีจอโค้ง วางโชว์ข้างจอแบน จอโค้งผมจะหาตำแหน่งที่ดูภาพโดยไม่มีแสงสะท้อนได้ยากกว่า ซึ่งโดยกายภาพของจอก็ควรเป็นเช่นนั้น แต่ไม่รู้เหมือนกันว่าทำหลายยี่ห้อมาเป็นจุดขายว่าแสงสะท้อนน้อย ผมว่าตรงกันข้ามเลยนะ

โดยสรุปผมคิดว่าจอโค้งมีข้อดีเรื่อง immersive แต่บนเงื่อนไขว่า จอควรมีขนาดใหญ่อย่างน้อย 70-80 นิ้วขึ้นไป ถ้าเป็น projector นี่ perfect เลย เพราะมีมุมมองกว้างผู้ชมจะไม่รู้สึกว่าภาพมันบิดเบี้ยว ให้บรรยากาศโอบล้อมดี ตำแหน่งนั่งดูก็กว้างขึ้น และในห้องควรคุมสภาพแสงได้ ถ้าแสงมากนี่จบเลย

ผมมองว่า curve screen เป็น gimmick ที่ผู้ผลิตเอามาเป็นจุดขายเพื่อเพิ่มราคา TV เหมือนยุคหนึ่งที่มี Flow motion, 3D เป็นจุดขาย แต่ที่ผ่านมาทั้งหมดผมว่า curve screen ดูไม่ค่อยได้ประโยชน์มากนักโดยเฉพาะสำหรับจอขนาดไม่ใหญ่ ส่วนอันอื่นนี่ผมว่ามีประโยชน์ใช้ได้จริง

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผม ไม่ทราบเพื่อนๆ คิดอย่างไรบ้างครับ แล้วคิดว่าการที่ผู้ผลิต ผลิตรุ่นสูงๆเป็นจอโค้งเสียส่วนใหญ่ คิดถูกไหมครับ

ออฟไลน์ august4816

• Flat TV member
  • *
Re: คิดอย่างไรกับ TV จอโค้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 02:18:34 pm »
เห็นด้วยครับจอโค้งต้องขนาดใหญ่จริงถึงจะดี ตอนแรกก็ดู 55KS7500 กับLG OLED 55EG920T ไว้ แต่ไปจบที่ 55uh850t เพราะไว้ห้องนอนกับแขวนผนังและประเด็นมุมมององศาจำกัดนี่แหละภาพสวยแค่ไหนก็ตัดทิ้ง

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
Re: คิดอย่างไรกับ TV จอโค้งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 05:14:17 pm »
จริงๆผมก็ชอบจอตรงมากกว่านะ ไม่เคยชอบจอโค้งเลย

แต่ทุกวันนี้ผมใช้จอโค้งอยู่ครับ ไม่ได้เลือกมาเพราะอยากได้โค้ง แต่มันมีสเปคบางอย่างของยี่ห้อที่ผมใช้ ที่ต้องเป็นรุ่นโค้งถึงจะใส่มา ก็เลยจำใจ

แม้จะจำใจได้โค้งมา แต่ผมก็ไม่ได้รู้สึกแย่หรือเสียใจเท่าไหร่นะ

1. โค้งของแต่ละยี่ห้อไม่เท่ากันครับ อันนี้รู้มาจากเพื่อน, คือของ ss นี่จะโค้งกว่า ที่ 4200mm เมื่อเทียบกับ lg ที่ 5000mm, เอาจริงๆคือที่ใช้มา 2 เดือนกว่า แทบไม่เคยคิดว่ามันคือจอโค้งเลย LG ...

2. องศาการดูของภาพ ผมไม่คิดว่ามันจะต่างซักเท่าไหร่นะ, สิ่งที่มีผลมากกว่าเรื่องความโค้งคือเรื่อง “ชนิดจอภาพ” ครับ ถ้าเป็น LED TV แบบ VA มองจากด้านข้างภาพดรอปทุกรุ่นทุกตัว ตั้งแต่รุ่นถูกยันรุ่นท๊อป อันนี้ดูได้จากในงานที่เว็บ LCD จัดประชันทีวี เห็นชัดมากๆๆ สีอย่างกะจอคนละเกรดเวลามองด้านข้าง..  คือไม่ต้องอยู่มุมที่มองภาพลำบาก ภาพมันก็ดรอปไปแล้ว

3. แสงสะท้อนจอ, อันนี้ผมเห็นต่างนะ คือก่อนซื้อทีวีผมมีลองเทสตามห้างเยอะมาก ย้ำว่ามาก, แต่เวลาเทสจอโค้งผมมักจะไม่ค่อยเจอปัญหาแสงสะท้อนเท่าจอแบน เรียกได้ว่าเห็นภาพได้เกือบเต็มจอในขณะที่เทสจอแบนแล้วเจอแสงหลอดไฟบังไปเกือบครึ่ง. คือถ้าโซนตรงกลางๆจอที่เรามอง มันมีแสงน้อย เราก็จะเห็นสะท้อนน้อย ในขณะที่จอตรงมันต้องแสงน้อยทุกจุดไม่เฉพาะตรงกลางๆ

ท้ายสุด จอแบนตรงๆนี่แขวนผนังสวยกว่าจอโค้งเยอะ ที่ผมจะเสียดายก็แค่เรื่องนี้เรื่องเดียวครับ

ออฟไลน์ tour_envi

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 09:31:12 pm »
เห็นด้วยครับ ผมเองก็คิดเหมือนกัน จอโค้งต้องจัดที่นั่งให้เหมาะสมจริงๆ ถึงจะดูได้เต็มอรรถรส ตอนนี้กำลังเล็งๆ 55 นิ้วไว้อยู่ ดูจอแบนเป็นตัวเลือกแรกๆ
Display : LG Plasma 42PW450
HD Player : Egreat R180
AVR : Yamaha YHT-296

ออฟไลน์ kakoo

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 03:43:56 pm »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ส่วนของผมที่ไม่ชอบจอโค้งมากที่สุด คือผมรู้สึกภาพมันหลอกตาผิดสัดส่วน ยิ่งเวลาไม่ได้ดูตรงกลางจอ หรือขยับตัวเปลี่ยนจุดดู ภาพยิ่งดูหลอกตา

อยากให้ผู้ผลิตมีรุ่นให้เลือกทั้งจอแบน จอโค้งในรุ่นระดับเดียวกัน ตอนนี้บางทีไม่มีให้เลือก ก็เสียดาย โดยเฉพาะ Samsung รุ่นสูงๆไม่มีจอแบนเลย ทั้งที่ต่างประเทศมีให้เลือก

ออฟไลน์ art1469

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 04:19:28 pm »
เมื่อวานเพิ่งได้ดู Live ของเพจนึง มีเจ้าของโรงงานประกอบอุปกรณ์คอม เจ้าของคนนั้นพูดว่า จอโค้งคือนวัตกรรมที่ไม่ประสบความสำเร็จที่สุด และเห็นแก่ตัวที่สุด ถ้าใช้จอโค้งจะดูได้คือต้องนั่งตรงๆ คนเดียว ผมฟังแล้วก็เออ ส่วนมากที่เห็นๆคนไทยตามเพจก็จะอวยว่ายังไงก็ยังมีดี ที่ผมอ่านๆพวกรีวิวนะ แต่สุดท้ายเอาเข้าจริง ถ้าไม่ใหญ่จริงๆ มันไม่มีผล ขนาดเค้าทำมอนิเตอร์นั่งใกล้ๆพวกจอคอม เค้ายังบอกเลยว่ามันเป็นเทคโนโลยีที่ห่วย 555+ แล้วแต่คนจะเลือกหละเนอ

*ปล สุดท่ายทีวีผมก็OLEDจอโค้ง เพราะแพ้ โปรโมชั่น 5555+ ก็ไม่ต่างเท่าใหร่แต่รู้สึกแค่ว่ามันดูเล็กกว่า จอแบนเฉยๆ นอกนั้นก็ไม่ค่อยต่างไรมากมาย

ออฟไลน์ Kitty Kitti

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 07:17:42 pm »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ  ไม่รู้สึกแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญครับ  แรกๆ อาจจะดูขัดๆ ไม่ชิน แจ่เอาจริงๆ ก็ไม่ได้อะไรครับ   เรื่องมุมเฉียง บังเอิญพื้นที่ที่ดูอาจจะไม่ได้เฉียงมากก็เลยไม่รู้สึกอะไรอีกเหมือนกันครับ

สรุป อะไรโปรดี เอาอันนั้นครับ

ออฟไลน์ Orca3333

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 10:56:28 pm »
แรกๆ ไม่ชอบครับ พอซื้อมาแล้วก็โอครับ ไม่ได้ต่างจากจอตรงเท่าไหร่

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 12:01:31 am »
ผมกลับรู้สึกต่าง ผมชอบทั้งจอตรง และจอโค้ง อย่างจอมอนิเตอร์กับ TV ที่ผมใช้อยู่ก็ที่คอนโดจะเป็นจอโค้งทั้ง 2 อย่าง ส่วนที่บ้านจะไม่โค้ง ผมจะเลือกโค้งไม่โค้งขึ้นอยู่กับสภาพแวดล้อมของการใช้งานของตัวผมเอง ถ้าผมต้องการดูในระยะใกล้ TV หรือจอหน่อย และเป็นผู้ชมอยู่เพียงผู้เดียว ผมจะเลือกจอโค้ง เนื่องจากจอโค้งพอดูคนเดียวและนั่งตรงกลางจอ ภาพมันจะรู้สึกมีมิติมากขึ้น และมองสบายตาขึ้น แต่ในทางกลับกัน ถ้าผมจะเน้นดู TV กับครอบครัว และดูระยะไกล ผมจะเลือกจอแบนทั่วไป เนื่องจากคนที่ดูจากด้านข้างเข้ามาจะสบายตากว่า และถ้าดูในระยะไกลเกิน 5 เมตรขึ้นไป ในกรณีจอไม่ถึง 75 นิ้ว จอแบนหรือจอโค้งแทบจะหาความต่างไม่เจอ ยกเว้นเทคโนโลยีเรื่องภาพที่ยัดเข้ามาแตกต่างกันในแต่ละรุ่นเสียมากกว่า ที่ทำให้รู้สึกต่าง ในปัจจุบัน จอรุ่น TOP ในหลายรุ่นเริ่มหันกลับมาใช้จอแบนทั่วไปเหมือนเดิมกันแล้ว และนำจอโค้งไปใส่ในรุ่นรอง TOP แทน เนื่องจากเหตุผลในหลายๆประการ ทั้งการขนส่งขนย้าย ที่จอโค้งมีโอกาสเกิดการเสียมากกว่าจอแบน และลำบากในการนำกลับมาดัดแปลง(ซ่อม)เพื่อใช้งานใหม่ อย่างในประเทศไทยจอโค้งหลายตัวก็เสียจากการเคลื่อนย้ายเหมือนกัน ดังนั้น ส่วนตัวผมจึงเลือกทีวีตามการใช้งาน ณ สถานที่หรือเวลานั้นๆมากกว่า แต่ถ้าใช้งานหลากหลาย ผมแนะนำว่าใช้จอแบนจะดีที่สุดครับ 555

อันนี้จอตรงที่บ้าน ดูในระยะเกือบๆ 5 เมตร Sony W904 55 นิ้ว

อันนี้จอโค้ง LG OLED C6T 55 นิ้ว แต่แทบจะดูไม่ค่อยออกว่ามันโค้ง เนื่องจากมันโค้งไม่เยอะ

ออฟไลน์ MEEN)ZA

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 12:01:16 pm »
55C6T  ด้านบนนี่ภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ OLED ตัวนี้  แอบสนใจเพราะห้องผมระยะดู 3 เมตร  ถ้าจอโค้งมุมมองสายตาน่าจะแคบลง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 12:21:40 pm »
55C6T  ด้านบนนี่ภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ OLED ตัวนี้  แอบสนใจเพราะห้องผมระยะดู 3 เมตร  ถ้าจอโค้งมุมมองสายตาน่าจะแคบลง ขอบคุณครับ
ผมดูในระยะ 2.5 เมตรครับ ใกล้กว่าท่านอีก 555
ข้อดีของจอโค้งคือถ้านั่งใกล้หน่อย มันจะกวาดสายตาน้อยลงจากจอแบนธรรมดานี่แหละ ถ้าทีวีขนาดจอเท่ากันนะ

ออฟไลน์ 17ans

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 01:54:15 pm »
ใช้ ks7500 ข้อดี ดูสวยงามหรูหรา,สะท้อนน้อยลง ข้อเสีย ดูด้านข้างไม่ค่อยชัด,ดูเหมือนจอเล็กลง(55') ถ้ารุ่นนี้มีจอตรงให้เลือกคงเลือกจอตรง [งง]