ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงตั้งพื้นดังทุ้มๆ เสียงออก กลาง ต่ำ แต่แหลมไม่ออก  (อ่าน 2787 ครั้ง)

ออฟไลน์ damaji

• Flat TV member
  • *
ตัวลำโพงตั้งพื้นดังทุ้มๆ เสียงออก กลาง ต่ำ แต่แหลมไม่ออก มีเสียงออกมาเบากว่าข้างปกติเพราะไม่มีเสียงแหลม ลองแนบหูฟัง เสียงไม่ออกจากดอกทวิต ลองฟังตัวที่ออกปกติ เสียงต่างกันชัดเจน แบบนี้ อาการลำโพงคืออะไรเหรอครับ เป็นที่ Voice Coil ดอกทวิตหรือป่าว?
ถ้าเป็นที่ Voice coil ซ่อมแพงไหม และ มีร้านซ่อมแนะนำบ้างไหมครับ

ลำโพง Infinity Primus P253 (ลองสลับตำแหน่งลำโพงแล้ว เป็นที่ตัวลำโพงครับ)

ขอบคุณครับ