ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้งานครับ ระหว่าง CEN GRAND 5I-380 กับ DUNE SOLO LITE หรือ SOLO 4K  (อ่าน 4409 ครั้ง)

ออฟไลน์ sudting

• Flat TV member
  • *
 :D สอบถามผู้ใช้งานครับ ระหว่าง CEN GRAND 5I-380 กับ DUNE SOLO LITE หรือ SOLO 4K ตัวไหนที่คุ้มค่าสุดและไม่มีปัญหา...ดังรายละเอียดครับ
เน็นดูหนัง 90/100 % เป็นไฟล์ MKV , FULL Rip โดย AVR คือ ANTHEM 510 และ HD PLAYER ที่ใช้อยู่คือ PLAYON HD3
ปัญหาคือหนังบางเรื่องที่เป็นระบบเสียงแบบ ACC หรือฟังเพลงที่เป็น MP3 ตัว AVR มันไม่สามารถถอดระหัสได้ต้องปรับเสียงที่ PLAYON HD3 เป็นแบบ LPCM จากเดิมที่เป็น RAW ถึงจะฟังได้ถ้าเป้นเพลงก็ไม่มีปัญหาอะไร เพราะเพลงเป็น 2 Ch อยู่แล้ว แต่ตอนดูหนังจากหนังที่เป็น 5.1 Ch ก็จะเป็น 2.0 Ch ก็เลยคิดจะเปลี่ยน HD PLAYER ใหม่ครับ

แนะนำผมหน่อยครับ ที่ผมดูมาชอบ DUNE SOLO 4K แต่ก็สนใจ CEN GRAND 5i-380 ครับ

***AVR ของเก่าก่อนเปลี่ยนเป็น ANTHEM 510 คือ HARMAN KARDON 265 ซึ่งไม่เคยมีปัญหาเรื่องนี้เลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kitty Kitti

• LCD TV member
  • **
ถ้าเอาแบบไม่มีปัญหา Cen grand คงไม่ใช่คำตอบครับ  ใช้ Cen grand ต้องมีตัวสำรองครับ

Dune Solo 4K หรือ ตัว Duo ตัวทอปล่าสุด  ถ้าไม่สนใจ 4K 60fps ถ้าชอบภาพ เห็นแล้วชอบมากกว่าตัวอื่นๆ มาก ก็คงโอเคมั้งครับ

แต่ถ้าทีวีรองรับ 4K และ HDR10 หรือ คิดจะซื้อทีวีใหม่ใกล้ๆ นี้  ทั้ง Dune Solo 4K และ ตัว Duo ตัวทอปล่าสุด  ผมว่าไม่สมราคาค่าตัวเลยครับ

ราคาตัวทอปหลักหมื่น แต่รองรับแค่ HDMI1.4 หรือสูงสุดที่ 4K 30fps ในขณะที่ Player ยี่ห้ออื่นในราคาหลักพันรองรับ  HDMI2.0 รองรับ HDCP2.2 และรองรับความละเอียดที่ 4K 60fps

• *
ถ้าเรื่องราคา ผมก็มีความคิดเหมือนกันนะครับว่าราคาไม่สมกับตัว ส่วนที่มองตัว CEN GRAND 5i-380 ก็เพราะใช้ Ship ตัวเดียวกันกับ OPPO แต่ก็ไม่รู้ว่าเครื่องเล่นตัวนี้จะเป็นอย่างไรเพราะเท่าที่อ่าน review ดูก็เป็นอะไรที่ผู้ซื้อเลือกยาก แต่สิ่งที่ผมมองอีกเรื่องคือเรื่องปัญหาด้าน FIRM WARE ว่าตัวไหนจะเสถียรกว่าครับ
ท่านใดมีข้อเสนอแนะเชิญมาเล่าสู่กันฟังนะครับ

ขอบคุณท่าน KITTIK 25 ครับ

ออฟไลน์ khwan2510

• Full LED TV member
Cen Grand ไม่ถอดเสียง dts X นะครับ ไม่คุ้ม ผมลองมาเล่น Egreat A10 งานดีทีเดียว แต่ยังมี Bug

• *
เป็นอีกหนึ่งข้อมูล ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ stronggun

• *
สำหรับผมข้อเสีย dune เหลือแค่นี้
1.ไม่มี watch indicator แบบ mede8er
2.ไม่สามารถดูซับ idx/sub ทั้งในซับและนอกไฟล์หนัง ตอนนี้ dune ดูซับนี้ได้แค่ขนาด 1024x576 แต่ถ้าซับขนาด 1280x720 ขึ้นไปจะดูไม่ได้
3.ไม่สามารถดูซับ pgs(sup) ถ้าเอาไว้นอกไฟล์หนัง
4.ไม่สามารถปรับตำแหน่งและขนาดของซับ pgs(sup)
5.ไม่สามารถปรับตำแหน่งซ้ายขวาของซับ srt ตอนนี้ได้แค่ขยายและปรับตำแหน่งขึ้นลง
6.ตอน fast forward ไม่มีเวลาขึ้นบอก แต่เบต้าแพทมีขึ้นบอกแล้ว ส่วนผมต้องรอ nicety shop อัพแพท

ปัญหาข้อ 2 น่าจะมีปัญหาหนักสุดสำหรับประเทศไทย เพราะเมื่อก่อนคนทำซับไทยทำแต่ซับ idx/sub ยังไม่ทำซับ pgs(sup) ถ้าดูหนังเก่าๆอาจจะมีปัญหาได้

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
สำหรับผมข้อเสีย dune เหลือแค่นี้
1.ไม่มี watch indicator แบบ mede8er
2.ไม่สามารถดูซับ idx/sub ทั้งในซับและนอกไฟล์หนัง ตอนนี้ dune ดูซับนี้ได้แค่ขนาด 1024x576 แต่ถ้าซับขนาด 1280x720 ขึ้นไปจะดูไม่ได้
3.ไม่สามารถดูซับ pgs(sup) ถ้าเอาไว้นอกไฟล์หนัง
4.ไม่สามารถปรับตำแหน่งและขนาดของซับ pgs(sup)
5.ไม่สามารถปรับตำแหน่งซ้ายขวาของซับ srt ตอนนี้ได้แค่ขยายและปรับตำแหน่งขึ้นลง
6.ตอน fast forward ไม่มีเวลาขึ้นบอก แต่เบต้าแพทมีขึ้นบอกแล้ว ส่วนผมต้องรอ nicety shop อัพแพท

ปัญหาข้อ 2 น่าจะมีปัญหาหนักสุดสำหรับประเทศไทย เพราะเมื่อก่อนคนทำซับไทยทำแต่ซับ idx/sub ยังไม่ทำซับ pgs(sup) ถ้าดูหนังเก่าๆอาจจะมีปัญหาได้

ปัญหาซับแบบนี้ มันยืดยาวยืนยงสำหรับชิป Sigma จริงๆ มาถึง ณ ปัจจุบันก็ยังเป็นเหมือนเมื่อ 5-6 ปีก่อน

ออฟไลน์ Kitty Kitti

• LCD TV member
  • **
ถ้าผมเป็นท่าน Sudting นะครับ ผมจะสอย 2 ตัว เพื่อครอบคลุมการใช้งานครับ

1. รอเก็บ Cen grand มือสอง  5000-7000 บาท มีคนปล่อยมาเรื่อยๆ ครับ  เน้นเล่นไฟล์ฟูลริปครับ ไฟล์ภาพสุดยอด

2. ซื้อเป็น Andriod Box ที่ใช้ชิป HiSilicon ครับ (สำหรับผม ภาพไม่ห่วยนะครับ ส่วนตัวผมให้ดีกว่า Egreat R200s ที่ใช้ชิป Realtek 1186 อีกครับ) ตัวนี้ไว้เก็บไฟล์ที่ Cen Grand เล่นไม่ได้ครับ  มาสายนี้มี 2 ค่ายให้เลือก  
  2.1 Himedia Q5pro หรือ Q10pro (ผมว่าอันนี้คุ้มกว่า เตรียมอัพแอนดรอย 7 แล้วด้วย)
  2.2 Egreat A5 หรือ A10

ซื้อ 2 ตัว ภายในงบที่ซื้อ Dune Solo 4K ได้ตัวเดียวครับ

• *

ปัญหาซับแบบนี้ มันยืดยาวยืนยงสำหรับชิป Sigma จริงๆ มาถึง ณ ปัจจุบันก็ยังเป็นเหมือนเมื่อ 5-6 ปีก่อน

จากปัญหาทั้งหมดนี้ผมคงต้องหาข้อมูลเพิ่มแล้วละครับ
ขอบคุณท่าน tsainont และท่าน stronggun ครับที่แชร์ประสบการณ์

• *
ถ้าผมเป็นท่าน Sudting นะครับ ผมจะสอย 2 ตัว เพื่อครอบคลุมการใช้งานครับ

1. รอเก็บ Cen grand มือสอง  5000-7000 บาท มีคนปล่อยมาเรื่อยๆ ครับ  เน้นเล่นไฟล์ฟูลริปครับ ไฟล์ภาพสุดยอด

2. ซื้อเป็น Andriod Box ที่ใช้ชิป HiSilicon ครับ (สำหรับผม ภาพไม่ห่วยนะครับ ส่วนตัวผมให้ดีกว่า Egreat R200s ที่ใช้ชิป Realtek 1186 อีกครับ) ตัวนี้ไว้เก็บไฟล์ที่ Cen Grand เล่นไม่ได้ครับ  มาสายนี้มี 2 ค่ายให้เลือก  
  2.1 Himedia Q5pro หรือ Q10pro (ผมว่าอันนี้คุ้มกว่า เตรียมอัพแอนดรอย 7 แล้วด้วย)
  2.2 Egreat A5 หรือ A10

ซื้อ 2 ตัว ภายในงบที่ซื้อ Dune Solo 4K ได้ตัวเดียวครับ

ส่วนทางเลือกนี้ก็น่าสนใจนะครับ มองๆ Q10pro ไว้แต่ในใจก็อย่าได้แบบตัวเดียวจบครับ แต่ถ้ามีก็คงจะหลายตังค์และเกินงบประมาณผมเป็นแน่แท้.....ขอบคุณท่าน kittik25 ครับ

ออฟไลน์ akanit

egreat a5,a10 ตัวเดียวจบครับ

ออฟไลน์ tsainont

จากปัญหาทั้งหมดนี้ผมคงต้องหาข้อมูลเพิ่มแล้วละครับ
ขอบคุณท่าน tsainont และท่าน stronggun ครับที่แชร์ประสบการณ์

แต่จริงๆ แล้วปัญหาเรื่องซับมันแทบจะไม่มีผลอะไรซักเท่าไหร่สำหรับไฟล์ที่มาออกมาช่วงหลัง เพราะแต่ละไฟล์ทำซับออกมาหลายแบบ คือซับตัวไหนมีปํญหาก็กดเลืิอกตัวอื่น ยังไงก็มีตัวนึงที่เล่นได้ ผมใช้ egreat S2 ชิปและเฟิร์มแวร์ตัวเดียวกับ dune ก็ยังเล่นได้ไม่มีปัญหา ปัญหาของ Dune คือ ราคาแพงเกินควร เพราะเค้ารวมค่าซัพพอร์ตอะไรต่างๆ นาๆ เข้าไป ถ้าคิดว่ายอมรับได้กับตรงนี้ ก็จ่ายไปครับ

• *
ขอบคุณท่าน Akanit และ tsainont มากครับเมื่อเช้าผมลองมาหาข้อมูลจากสองยี่ห้อที่แนะนำมาในข้างต้น Egreat A10 ก็เข้าตาผมเหมือนกัน ลองลงมาก็ Himedia Q10PRO ครับ เรื่องราคานั้นก็ห่างกันพอสมควร ขอศึกษาต่ออีกสักหน่อย เพราะเรียนตามตรงครับผมไม่เคยใช้แอนดรอยด์มาก่อนเลยครับ