ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Dolby vision กับ UltraHD Premium  (อ่าน 2188 ครั้ง)

ออฟไลน์ tour_envi

• Edge LED TV member
ระหว่าง Dolby vision กับ UltraHD Premium
« เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 09:04:48 am »
คือกำลังตัดสินใจโค้งสุดท้ายสำหรับ 65" หรือ 55" เห็นเจ้าตลาดเกาหลี 2 ยีห้อกำลังทำราคาแข่งกัน

ผมหาข้อมูลเรื่องจอตัวTopและรองๆ ของ LG อ้างอิงมาตรฐาน Dolby vision (UH770 UH850 UH950) ส่วน Samsung  จะอ้างอิงมาตรฐาน UltraHD (KS7500 KS9000) ขณะที่ HDR ผมเข้าใจว่าน่าจะพอเข้าใจได้

แต่มาตรฐานภาพของ 2 สถาบันนี้ อยากสอบถามว่าสำหรับท่านที่ผ่านตามา จอตัวไหนเหมาะสำหรับ ดูหนังและเล่นเกมส์มากกว่ากันครับ

ใจจริงอยากได้จอใหญ่ เห็รราคา UH770tตัว 65" ราคาน่าสนใจมาก แต่ถ้า KS7500 ด้วยงบประมาณผมได้ที่ 55" ครับ
Display : LG Plasma 42PW450
HD Player : Egreat R180
AVR : Yamaha YHT-296

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ระหว่าง Dolby vision กับ UltraHD Premium
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 09:25:36 am »
ultra hd premium ดีกว่าอยู่แล้วครับ ทีวีที่ได้รองรับมาตราฐานนี้จะมีในเฉพาะรุ่นสูงเท่านั้น นั่นหมายถึงทีวี 4k ที่รองรับ hdr แท้ๆ จาก hardware ของตัวทีวีเลย ซึ่งมาตราฐานทางด้านภาพก็จะสูง แสดงผล hdr ได้ดีเยี่ยม รวมทั้ง sdr ด้วย ลองไปศึกษาบทบัญญัติ 7 ประการมาตราฐาน ultra hd premium ดูครับ (แต่ละแบรนด์จะเรียกต่างกัน อย่าง ss เรียก hdr 1000 เป็นต้น)
ส่วนรุ่นที่ได้ไม่ได้รองรับ ultra hd premium แต่มี hdr หรือ dolby vision นั้น จะเป็น hdr ทาง software เท่านั้น ซึ่งเมื่อหลักเกณฑ์ไม่เข้ามาตราฐาน ultraฯ การแสดงผลภาพ hdr และ sdr ก็จะสู้ทีวีที่ได้รองรับมาตราฐาน ultraฯ ไม่ได้ รวมถึง dolby vision ด้วย (มันก็คือ hdr นั่นแหละครับ แต่เป็นของอีกค่ายแต่เรียกต่างกัน ในตอนนี้มีแค่ทีวี 4k lg ที่รองรับ dolby vision ซึ่งต้องดูอนาคตว่าจะเป็นอย่างไรต่อไป ณ ตอนนี้เหมือนยังไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ อยากให้ดูเรื่องภาพรวมของตัวทีวีเรื่องคุณภาพของภาพมากกว่า)
ท่าน tour_envi เคยใช้ sharp 46le840x มาก่อน ถ้าจะเปลี่ยนทีวีเป็น 4k แนะนำให้หาทีวีรุ่นที่รองรับ Ultra Hd Premium ไปเลยครับ จะได้เห็นความแตกต่างหรือดีขึ้นจากทีวีตัวเดิมอย่างชัดเจน รวมถึงการแสดงภาพในเล่นเกมส์ด้วยครับ (เรื่องค่า input lag ลองเข้าไปดูเวปเมืองนอกเค้าจะลงข้อมูลแต่ละรุ่นไว้)
อย่าง ss ก็ ks7500 ขึ้นไป sony ก็ x9300d ขึ้นไป , lg ก็ oled b6 ขึ้นไป , panasonic cx900 ประมาณนี้ ถ้าจอ 65 นิ้ว กับงบ 50,000 มันจะจำกัดจำเกี่ยจะได้แค่ทีวี 4k รุ่นกลางๆ จอยิ่งใหญ่ถ้าทีวีไม่แน่จริง ภาพก็จะยิ่งฟ้องนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2016, 11:21:05 am โดย น้าSirota^_^ »

ออฟไลน์ tour_envi

• Edge LED TV member
Re: ระหว่าง Dolby vision กับ UltraHD Premium
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 09:36:30 am »
ultra hd premium ดีกว่าอยู่แล้วครับ ทีวีที่ได้รองรับมาตราฐานนี้จะมีในเฉพาะรุ่นสูงเท่านั้น นั่นหมายถึงทีวี 4k ที่รองรับ hdr แท้ๆ จาก hardware ของตัวทีวีเลย ซึ่งมาตราฐานทางด้านภาพก็จะสูง แสดงผล hdr ได้ดีเยี่ยม รวมทั้ง sdr ด้วย ลองไปศึกษาบทบัญญัติ 7 ประการมาตราฐาน ultra hd premium ดูครับ (แต่ละแบรนด์จะเรียกต่างกัน อย่าง ss เรียก hdr 1000 เป็นต้น)
ส่วนรุ่นที่ได้ไม่ได้รองรับ ultra hd premium แต่มี hdr หรือ dolby vision นั้น จะเป็น hdr ทาง software เท่านั้น ซึ่งเมื่อหลักเกณฑ์ไม่เข้ามาตราฐาน ultraฯ การแสดงผลภาพ hdr และ sdr ก็จะสู้ทีวีที่ได้รองรับมาตราฐาน ultraฯ ไม่ได้ รวมถึง dolby vision ด้วย (มันก็คือ hdr นั่นแหละครับ แต่เป็นของอีกค่ายแต่เรียกต่างกัน ในตอนนี้มีแค่ทีวี 4k lg ที่รองรับ dolby vision ซึ่งต้องดูอนาคตว่าจะเป็นอย่างไรต่อไป ณ ตอนนี้เหมือนยังไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่ อยากให้ดูเรื่องภาพรวมของตัวทีวีเรื่องคุณภาพของภาพมากกว่า)
ท่าน tour_envi เคยใช้ sharp 46le840x มาก่อน ถ้าจะเปลี่ยนทีวีเป็น 4k แนะนำให้หาทีวีรุ่นที่รองรับ Ultra Hd Premium ไปเลยครับ จะได้เห็นความแตกต่างหรือดีขึ้นจากทีวีตัวเดิมอย่างชัดเจน รวมถึงเล่นเกมส์ด้วยครับ (เรื่องค่า input lag ลองเข้าไปดูเวปเมืองนอกเค้าจะลงข้อมูลไว้)
อย่าง ss ก็ ks7500 ขึ้นไป sony ก็ x9300d ขึ้นไป , lg ก็ oled b6 ขึ้นไป , panasonic cx900 ประมาณนี้ ถ้าจอ 65 นิ้ว กับงบ 50,000 มันจะจำกัดจำเกี่ยจะได้แค่ทีวี 4k รุ่นกลางๆ จอยิ่งใหญ่ถ้าทีวีไม่แน่จริง ภาพก็จะยิ่งฟ้องนะครับ

ขอบคุณน้ามากครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลยครับ  [กระโดด]
Display : LG Plasma 42PW450
HD Player : Egreat R180
AVR : Yamaha YHT-296