ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกตัวไหนดีครับเลือกไม่ถูกDX900 กับ Z9D  (อ่าน 5776 ครั้ง)

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
ตามกระทู้เลยไม่เอาoled นะครับงบก็ไม่เกิน150000ครับ

65" ครับ

เน้นภาพสีสรร

ขอบคุณครับ
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: เลือกตัวไหนดีครับเลือกไม่ถูกDX900 กับ Z9D
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 07:35:05 pm »
panasonic DX900 vs SONY Z9D

ปกติแล้ว sony รุ่นทอปในทุกปี จะมีจอ opticontrast ปิดทับหน้าจออีกชั้น
เพื่อเพิ่มความเนียน อิ่ม เพิ่มระดับสีดำให้ลึกขึ้น ช่วยลดแสงสะท้อน และทำให้ผลิตภัณฑ์ดูมีมูลค่าเพิ่มขึ้นด้วย
แต่Z9D ต่างจากรุ่นท๊อป sony ทุกปีที่ผ่านมา เพราะZ9Dเป็นจอเปลือยๆ ธรรมดาที่ไม่มี opticontrast
ภาพจึงดู ดิบๆ กระด้างๆ เปิดในห้องที่มีแสงสว่างทั่วไประดับสีดำดูไม่ค่อยดำนัก เพราะจอเปลือยมันสะท้อนแสงแล้วฟุ้ง
ส่งผลให้ระดับสีดำถูกลดทอนลงไป สีอื่นๆก็ดูด้อยลงด้วย

ในขณะที่ Dx900 เป็นจอ ดำเงา ภาพจะดู เนียน ใส อิ่ม สด ฉ่ำน้ำ สีดูแวววาวเป็นประกาย เนื้อสีสะอาดเกลี้ยงเกลากว่าอย่างเห็นได้ชัด
ที่สำคัญคือ ระดับสีดำของDX900 เมื่อดูในห้องที่มีแสงสว่างทั่วไป ก็ยังดำใส ลึกดีมากๆพอๆกับ oled เลยทีเดียว
จากที่กล่าวมานั้นส่งผลให้การในห้องที่มีแสงสว่าง DX900 ภาพดูดีกว่า
ส่วนการใช้งานในห้องมืดสนิท ต้องรอคนที่ไปงานเมื่อเดือนที่แล้วมาตอบครับ

*ที่ทางทีมงานได้ทดสอบ Z9D แล้วพบว่า colour space ทำได้แค่ 85% DCI P3 อาจเป็นเฉพาะตัวที่ทดสอบ
จากข้อความดังกล่าวนี้ ผมคาดว่า"อาจจะ"เป็นกับ Z9D ทุกตัว ไม่ใช่เฉพาะตัวที่ทีมงานนำมาทดสอบหรือเปล่า
เพราะ ผมเองดูด้วยตาเปล่าที่ร้านก็เห็นว่าขอบเขตสีของ Z9D ดูแคบกว่าทีวีรุ่นบนๆของยี่ห้ออื่นจริงๆ
ยิ่งเทียบกับ DX900 ที่ขอบเขตสีกว้างเกือบ 100% DCI ความสด ฉ่ำ มันต่างกันอย่างเห็นได้ชัด

เรื่องของความสว่างสูงสุด Z9D ทำได้ 1600nits DX900 ทำได้ 1200nits
เรื่องความสว่างที่ต่างกันนี้ ส่วนตัวผมว่าไม่มีผลนัก เพราะ 1600nits มันสว่างเกินไป
ขนาดดูในห้องสว่างยังแสบตาเลยครับ และความสว่างที่ว่านี้ก็ทำให้ภาพจาก HDR สูญเสียรายละเอียดลดลงไปอย่างเห็นได้ชัดด้วย

ในเรื่องระบบแทรกเฟรมภาพ Dx900 จะแทรกเฟรมไม่แม่นยำนัก ไม่ว่าจะเป็น min mid max ตามสไตล์ panasonic
Z9D มีให้ปรับแทรกเฟรมได้ละเอียดและหลากหลายโหมด
แต่ถ้าดูภาพเคลื่อนไหวแบบไม่ใช้ระบบแทรกเฟรมภาพก็ทำได้ดีไม่ต่างกัน

ราคาขายจริง Z9D แพงกว่าสอง-สามหมื่น แต่ได้ประกัน ๓ ปีที่เป็นประกันภัยรวมถึงอุบัติเหตุด้วย
DX900 ได้ประกัน ๒ ปี ลงทะเบียนผ่าน club panasonic จะได้ประกันในส่วนของตัวเครื่อง(ไม่รวมจอ)เพิ่มอีก ๑ ปี

ถ้านับเฉพาะเรื่องสีสัน แนวภาพ ผมเองไม่ประทับใจ Z9D สักเท่าไหร่
ผมยังชอบแนวภาพของ sony 75X9400C full LED รุ่นทอป ปี 2015 มากกว่าอีก
เพราะรุ่นนี้ใช้ opticontrast เกรดดี(ดีกว่า x9300d) ภาพใส สะอาด อิ่ม กว่าZ9D เยอะครับ

Re: เลือกตัวไหนดีครับเลือกไม่ถูกDX900 กับ Z9D
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 09:59:41 pm »
ขอบคุณมากครับ
เห็นภาพชัดเจน เลยครับเสี่ย
ผมว่า ได้คำตอบแล้วแบบนี้เพราะพอดีเข้ากทมมา
ไปดูภาพแต่ผมไม่ได้เอาไฟล์ที่ทดสอบมาด้วยแต่จากที่ดู z9 น่าผิดหวังมากครับจากที่เหผ้นตัวเป็นๆวันนี้งั้นได้คำตอบละควรจัดdx900 เพราะไม่เอาoled

มมีเพื่อนๆพอจะแนะนำร้านได้บ้างหรือครับ แต่ผมเหลือเวลาอีก2วันเห็นบอกว่าได้แสนมีทอนด้วยพอจะแนะนำได้มั๊ยครับว่าร้านไหน

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ xmachine

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 10:58:08 pm »
ผมก็เลือก DX900T ครับ ไปยืนดูแล้วชอบความดำสนิทของจอภาพ และสีที่ค่อนข้างเป็นธรรมชาติ (ถ้าเทียบกับ OLED)

ดีๆครับ จะได้หาเพื่อนสมาชิกเล่นรุ่นนี้ด้วยกัน

ตอนนี้กำลังรอใจจดใจจ่อรอของมาส่งบ้านอยู่ครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 11:32:26 pm »
ผมก็เลือก DX900T ครับ ไปยืนดูแล้วชอบความดำสนิทของจอภาพ และสีที่ค่อนข้างเป็นธรรมชาติ (ถ้าเทียบกับ OLED)

ดีๆครับ จะได้หาเพื่อนสมาชิกเล่นรุ่นนี้ด้วยกัน

ตอนนี้กำลังรอใจจดใจจ่อรอของมาส่งบ้านอยู่ครับ

รบกวนขอพิกัด DX900 หลังไมค์หน่อยครับ

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2016, 11:44:56 pm »
ส่วนตัวผมเป็นแฟน Sony แต่อยากจะบอกว่าวันนั้นไปดู Z9D แอบผิดหวังพอตัว คือภาพกับราคาสวนทางกันมาก แถม Z9D ดันเป็นตัว TOP ที่ราคาแรงมากๆเอาซะด้วย ถ้าผมมีตังแสนนึง ผมก็คงไม่ซื้อ Z9D อยู่ดี ถ้าจะเอา Sony จริงๆ ผมคงเล่น X9300D พอละ ประกัน 3 ปีเหมือนกัน แถมตังเหลือๆด้วย เอาจริงๆนะ ปีนี้ผมผิดหวังกับบรรดาตัว TOP หลายยี่ห้อเลย ทั้ง Sony, LG, Samsung

Z9D สีดีกว่า X9300D แต่ขอบเขตสีรอบนี้ ดันเทียบกับตัวท็อปยี่ห้ออื่นๆไม่ได้เลยจริงๆ กับราคาที่พุ่งกระฉูด เป็นผมถ้าจะเอา Sony ผมเลือกรุ่นรอง X9300D ยังจะดีกว่าอีก แต่จากที่เคยดูมา ผมยังประทับใจกับรุ่นรองปีก่อนอย่าง X9300C มากกว่า X9300D ซะอีก ทั้งเสียงและมิติของภาพ สรุปผมไม่แนะนำ Z9D

ส่วน KS9500 นี่ก็ผิดหวัง หลังจากที่ผมดูเทียบกับ KS9000 ด้วยภาพเดียวกัน ไฟล์เดียวกัน เอาจริงๆนะแทบจะไม่ต่าง ที่ต่างแบบพอจับต้องได้คือ เสียง KS9500 ดีกว่าแน่ๆ (แต่เสียงก็แพ้ตัวท็อป LG E6T อยู่ดี) มีอีกอย่างที่ดีกว่าหน่อย ก็คือมิติของภาพ นิดหน่อยๆจริงๆ เป็นผม ผมเลือกตัวรองอย่าง KS9000 แล้วเก็บตังไปลงเครื่องเสียงชุดโฮมดีกว่า ไม่ก็เอาที่เหลือเก็บสะสมไว้ รอเปลี่ยนทีวีตัวใหม่ปีหน้าอีกรอบนึง(ถ้ามันดีนะ 555) ผมก็ไม่แนะนำ KS9500 อีก จะเอาซัมซุงจริง KS9000 ก็เหลือๆละ

สุดท้ายอีกจ้าวที่ท่านคงไม่เอาแน่ๆก็คือ LG OLED ฮ่า ผมได้ลองเทียบภาพ ตัวท็อป E6T กับ C6T ส่วนตัวก็ผิดหวังกับเจ้า E6T ไม่ใช่ภาพมันไม่ดีนะ ภาพมันดีจริง มิติก็ดี สีก็โอเค แต่โมชั่นการแทรกเฟรมยังห่วยกว่า Samsung และ Sony วุ้นมาก 2 ยี่ห้อบนเนียนกว่า แต่ที่ผิดหวังเพราะว่าเงินที่เพิ่มจากการจ่ายค่าตัว C6T ขึ้นไป E6T ได้ไม่คุ้มเสียจริงๆ ที่ดีกว่า C6T แบบชัดมากๆ ก็เสียงอีกนั้นแหละ และโทนภาพมาแนวๆใกล้เคียงกันมากๆ ขนาดต้องจ้องจัดผิดจริงๆจังๆถึงเห็นความต่าง ดังนั้นมองมุมไหน C6T ก็คุ้มกว่า E6T อยู่ดีสำหรับปีนี้ ยกเว้นงบไม่อั้นจริงๆ และอยากได้จอตรง ไม่เอาจอโค้ง E6T ถึงเป็นคำตอบ เพราะปกติคนเล่นทีวีราคาขนาดเป็นแสน ส่วนมากจะมีชุดเครื่องเสียงประจำตัวอยู่แล้ว

และทีวีตัวท็อปทั้ง Z9D, KS9500, E6T เสียงลำโพงติดเครื่อง สู้รองท็อปโซนี่ปีที่แล้วอย่าง X9300C ไม่ได้ซักตัว 555
สรุปผมแนะนำท่าน puccainbkk ถ้าจะจัด 3 ยี่ห้อบน แนะนำรุ่นรองท็อปครับ ส่วน DX900T ผมไม่มีความเห็น เพราะผมยังไม่มีโอกาศได้ลองเลย อิอิ

ปล. E6T และ C6T กับ KS9500 และ 9000 ผมเทียบที่ไทเป(ไต้หวันนะครับ) ไม่ใช่ไทย ไม่แน่ใจว่าไทยได้นำ 9500 เข้ามาขายหรือ เปล่า และ E6T ผมไม่แน่ใจว่าสเปคต่างกับไทยหรือเปล่า เพราะกลับมาไทย ผมเห็นตามร้านตั้งโชว์แค่ C6T กับ KS9000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2016, 12:51:54 am โดย Zack »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 10:45:55 am »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Darakorn

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 08:06:15 pm »
กำลังสนใจจะซื้อ Panasonic th65dx900t อยู่เหมือนกันครับ ช่วยแนะนำร้านและราคาพิเศษให้หน่อยครับ
ขอบคุณครับ