ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอ สเป๊ค Egreat a5 และ Dune solo 4k ทีครับ ตัดสินใจไม่ถูก  (อ่าน 3910 ครั้ง)

ออฟไลน์ henrykai

• Flat TV member
  • *
ผมก็เป็นคนนึงที่ซื้อของย่อมอยากได้ที่ดีที่สุด ครบที่สุด อยากทราบว่าทั้งสองตัวนี้เป็นตัวใหม่สึดของปีนี้รึป่าว ผมเน้นเรื่องภาพ ระบบเสียง เเละเรื่องการเล่นซับได้ด้วยครับ เท่าที่อ่านๆดู ใครก็บอกว่า dune  solo เหนือกว่าหน่อยอันนี้จริงรึป่าวครับ...ปล ผมถอยทีวี 4k  มาแล้วทุกวันนี้ยังดูกับ hdd ซึ่งไม่คุ้มราคาที่ซื้อเลย ใครก็ได้ช่วยตอบหน่อย ....และเจ้าสาย hdmi 4k ตัวไหนดีสุดครับ เห็นใครๆก็บอกว่ายิ่งแพงยิ่งดี ภาพชัด ไม่กนะตุก อันนี้จริงรึป่าวครับ รบกวนแจ้งรุ่นให้หน่อนครับ ทั้ง hd player และก็ สาย hdmi  4k 

ออฟไลน์ digilifegadget

• LCD TV member
  • **
Re: รบกวนขอ สเป๊ค Egreat a5 และ Dune solo 4k ทีครับ ตัดสินใจไม่ถูก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 10:57:18 pm »
ชิพ Sigma ใน Dune กับ Popcorn ดีสุด
เพิ่ม Popcorn A-500 อีกตัว สเปคเท่า Dune Solo แต่ใส่ HDD ภายในได้
Egreat A5 ครบที่สุดแต่ไม่ดีที่สุด สเปคเดียวกับ Himedia Q10Pro ซึ่งออกมานานมากแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 01:39:08 pm โดย digilifegadget »

ออฟไลน์ STi

• Edge LED TV member
Re: รบกวนขอ สเป๊ค Egreat a5 และ Dune solo 4k ทีครับ ตัดสินใจไม่ถูก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 03:14:13 pm »
ปัญหาคือ มันไม่มีอะไรดีที่สุดนะสิครับ  ในตลาดมี ชิพอยู่สองค่ายใหญ่ๆ  sigma กับ realtek  มีข้อดี ด้อยต่างกัน  เคยสัมผัสมาทั้งสองค่าย  พบว่า 
ค่าย sigma  เรื่องภาพและเสียง กินขาดอีกค่ายแบบไม่ต้องจับผิด แต่มีจุดด้อยที่ ขาดความเสถียร เล่นไฟล์มีความหลากหลายนามสกุลได้น้อยกว่าอีกค่าย และราคาแพง และจะพบว่า HD PLAYER เหลืออยู่ไม่กี่ค่ายที่ใช้ชิพตัวนี้อยู่
ค่าย realtek ต้องยอมรับเรื่องคุณภาพด้านภาพและเสียงที่เป็นรอง แต่แลกมาด้วยความเสถียร ไหลลื่น และความหลากหลายของไฟลด์ที่เล่นได้ ราคาย่อมเยาว์กว่า
ปัจจุบันผมเลือก realtek เพราะ
1.  ชุดผมไม่เทพ หูไม่ทอง ไม่ใช่รุ่นใหม่ล่าสุด ไม่ 4k ไม่ atmos
2.ไม่มีเวลามาตาม up firmware ที่ขยันออกมาแก้ ปรับปรุงโน่น นั่น นี่  ไม่มีเวลามานั่งหาข้อมูลแก้ไขเวลามันเอ๋อเหรอขึ้นมา
3.plasma 55" นั่งดู 3 m.  ถือว่าพอกลบเกลื่อนคุณภาพของภาพไปได้บ้าง
   เลือกใช้ให้เหมาะกับเงื่อนไขของแต่ละท่านดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ tsainont

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 03:30:20 pm »
ผมว่า เฟิร์มแวร์นี่แหละจุดขาย อย่างที่คุณ STi บอกไว้ว่า ไม่มีอะไรดีที่สุด เมื่อมันไม่มีอะไรดีสุด ก็แสดงว่าทุกยี่ห้อมันต้องมีปัญหาให้แก้ มากบ้างน้อยบ้าง การที่มีเฟิร์มแวร์ออกมาแก้ไขหรือปรับปรุงผลิตภัณฑ์ของตัวเองเป็นสิ่งที่ดี ถ้ายี่ห้อไหนหลังบ้านเงียบๆ มีปัญหาคนร้องเรียนเข้าไปแล้วนิ่งเฉย นาน ๆ จะแก้ไขให้ที แบบนี้ไม่น่าซื้อด้วยประการทั้งปวง ยังไงก่อนซื้อ ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน ลองค้นหาใน google หาฟอรั่มที่เค้ารวมกลุ่มกันเล่น เข้าไปอ่านดูซักวันสองวัน ก็พอจะได้คำตอบว่า ยี่ห้อไหนมีการซัพพอร์ตเรื่อยๆ ไม่ทิ้งปัญหาโดยไม่แก้ไข หรือมีปัญหาอะไร ได้รับการแก้ไขหรือยัง

ผมไม่ได้ชี้ไปว่า ยี่ห้อไหนดีหรือไม่ดี ให้ดูซัพพอร์ตของผู้ผลิตเป็นหลักครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 03:31:42 pm โดย tsainont »

ออฟไลน์ akanit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 03:36:50 pm »
ปัญหาคือ มันไม่มีอะไรดีที่สุดนะสิครับ  ในตลาดมี ชิพอยู่สองค่ายใหญ่ๆ  sigma กับ realtek  มีข้อดี ด้อยต่างกัน  เคยสัมผัสมาทั้งสองค่าย  พบว่า 
ค่าย sigma  เรื่องภาพและเสียง กินขาดอีกค่ายแบบไม่ต้องจับผิด แต่มีจุดด้อยที่ ขาดความเสถียร เล่นไฟล์มีความหลากหลายนามสกุลได้น้อยกว่าอีกค่าย และราคาแพง และจะพบว่า HD PLAYER เหลืออยู่ไม่กี่ค่ายที่ใช้ชิพตัวนี้อยู่
ค่าย realtek ต้องยอมรับเรื่องคุณภาพด้านภาพและเสียงที่เป็นรอง แต่แลกมาด้วยความเสถียร ไหลลื่น และความหลากหลายของไฟลด์ที่เล่นได้ ราคาย่อมเยาว์กว่า
ปัจจุบันผมเลือก realtek เพราะ
1.  ชุดผมไม่เทพ หูไม่ทอง ไม่ใช่รุ่นใหม่ล่าสุด ไม่ 4k ไม่ atmos
2.ไม่มีเวลามาตาม up firmware ที่ขยันออกมาแก้ ปรับปรุงโน่น นั่น นี่  ไม่มีเวลามานั่งหาข้อมูลแก้ไขเวลามันเอ๋อเหรอขึ้นมา
3.plasma 55" นั่งดู 3 m.  ถือว่าพอกลบเกลื่อนคุณภาพของภาพไปได้บ้าง
   เลือกใช้ให้เหมาะกับเงื่อนไขของแต่ละท่านดีที่สุดครับ

[รัก]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 03:38:05 pm »
ผมว่า เฟิร์มแวร์นี่แหละจุดขาย อย่างที่คุณ STi บอกไว้ว่า ไม่มีอะไรดีที่สุด เมื่อมันไม่มีอะไรดีสุด ก็แสดงว่าทุกยี่ห้อมันต้องมีปัญหาให้แก้ มากบ้างน้อยบ้าง การที่มีเฟิร์มแวร์ออกมาแก้ไขหรือปรับปรุงผลิตภัณฑ์ของตัวเองเป็นสิ่งที่ดี ถ้ายี่ห้อไหนหลังบ้านเงียบๆ มีปัญหาคนร้องเรียนเข้าไปแล้วนิ่งเฉย นาน ๆ จะแก้ไขให้ที แบบนี้ไม่น่าซื้อด้วยประการทั้งปวง ยังไงก่อนซื้อ ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน ลองค้นหาใน google หาฟอรั่มที่เค้ารวมกลุ่มกันเล่น เข้าไปอ่านดูซักวันสองวัน ก็พอจะได้คำตอบว่า ยี่ห้อไหนมีการซัพพอร์ตเรื่อยๆ ไม่ทิ้งปัญหาโดยไม่แก้ไข หรือมีปัญหาอะไร ได้รับการแก้ไขหรือยัง

ผมไม่ได้ชี้ไปว่า ยี่ห้อไหนดีหรือไม่ดี ให้ดูซัพพอร์ตของผู้ผลิตเป็นหลักครับ

[รัก]

ออฟไลน์ henrykai

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 12:54:12 pm »
แล้วเรื่องซัพล่ะครับ อ่านได้ทุกตัวป่าวครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 01:25:35 pm »
แล้วเรื่องซัพล่ะครับ อ่านได้ทุกตัวป่าวครับ

a5 อ่านได้ทุกตัวแล้วครับ บางคนบอกว่าเป็นเหลี่ยมแสดงว่าตกข่าวครับ แต่ที่รู้ๆเป็นแอนดรอยยี่ห้อเดียวที่เล่นเมนูบลูเรย์ได้จริงครับ

https://www.facebook.com/groups/1310316412334118/

เข้าไปดูจากผู้ใช้จริงครับ

ส่วนภาพตามนี้ครับ

Egreat A5 ครบที่สุดแต่ไม่ดีที่สุด อันนี้เป็นเรื่องจริงครับ แต่เค้าก้อรับรู้ปัญหาและมีการแก้ไขครับ

วันจันทร์ก้อมีมาอีกตัวแล้ว เวอร์ 1.0.1.9
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2016, 01:43:14 pm โดย akanit »

ออฟไลน์ nitikit07

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 03:54:27 pm »
Egreat A5 ดีจริงไหมครับ ขอเสียงคนที่ใช้แล้วด้วยครับ ผมว่าจะซื้อมาเล่นไฟล์หนังต่างๆ กับดู youtube บ้างบางครั้งครับ ขอรายละเอียดด้วยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2016, 05:02:55 pm »
Egreat A5 ดีจริงไหมครับ ขอเสียงคนที่ใช้แล้วด้วยครับ ผมว่าจะซื้อมาเล่นไฟล์หนังต่างๆ กับดู youtube บ้างบางครั้งครับ ขอรายละเอียดด้วยครับ

https://www.facebook.com/groups/1310316412334118/

ตามนี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2016, 05:25:49 pm โดย akanit »

ออฟไลน์ tribit

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 01:50:45 pm »
ผมดูไม่ออกเลยครับสำหรับ คุณภาพของสาย HDMI เคยยืมสายเพื่อนที่ราคาหลักหมื่น หลักพัน
เทียบกับสายจีนราคาหลักร้อยความยาว สองเมตรไปต่อกับทีวีรุ่นเดียวกัน ก็ดูไม่ออก ขอบอกนะครับว่าต้องเป็นสายใหม่ๆนะ
แต่ถ้าสายเริ่มเก่า สายจีนหลักร้อยที่มีสนิมเกาะ ยังไม่เคยทดสอบครับ