ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ ks9000 65 นิ้วมา แต่ภาพมันไม่ชัด โดนที่บ้านบ่นอีกช่วยทีครับ  (อ่าน 19619 ครั้ง)

ออฟไลน์ yord

• Flat TV member
  • *
คือเครื่องเก่า lg รุ่นเก่ากว่า 2 ปี เทียบกันภาพ ks9000 มันมัว ไม่สดไม่ชัดเลยครับ
ต่อจากกล่องทรูวิชั่นทั้งคู่เทียบกัน ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร
และพอผมจะกู้หน้าโดยการเล่นหนังผ่านเว็บให้ที่บ้านดู ไปซื้อรหัสเข้าเว็บ doo4k
พอมาเปิด ks9000 ขึ้นว่าไม่รองรับไฟล์อีก สรุปดูไม่ได้ เลยเอารหัสไปใช้กับซัมซุงสมารท์ทีวี
ตัวเก่าเมื่อ 2ปีที่แล้ว กลับดูหนังจาก doo4k ได้ซะงั้น
คือผม เฟลหลายอย่างเลย ภาพสู้ lg ตัวเก่า 55นิ้วไมไ่ด้จากกล่องทรูวิชั่นกล่องเดียวกันด้วย
แถมดูหนังจากเว็บไม่ได้ทั้งๆที่รุ่นเก่ากว่าดูได้

ช่วยผมทีครับ ผมอยากดูหนังชัดๆผ่านเว็บได้ กับดูผ่านกล่องทรูแล้วได้ภาพที่โอเคหน่อยต้องทำอย่างไร
จนปัญญาครับ ความรู้ด้านนี้ไม่ค่อยมี ที่บ้านก็เอาแต่บ่น

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
เอิ่ม... สัญญาณ truevision มันห่วยนี่ครับ ช่องส่วนใหญ่ความละเอียดแค่ 480p มันไม่เหมาะเอามาเปิด 4K TV
เพราะ มันจะยิ่งเห็นความห่วย ขยายให้เห็นรอยแตกของภาพที่มากขึ้นกว่าเดิม
สัญญาณทรูความละเอียดแค่สามแสนpixelเศษๆ ความละเอียดหน้าจอ 4K ที่แปดล้านpixel
ทำให้สัญญาณภาพต้นฉบับมีความละเอียดน้อยกว่าหน้าจอแสดงผลถึง 24 เท่า ต่อให้ระบบ processor เทพแค่ไหนยังไงภาพมันก็ต้องห่วยครับ
(ลองเปิดไฟล์ภาพ JPEG แล้วขยายภาพ 2400% ดูครับ นั่นแหละกรณีเดียวกัน)

หากทีวีตัวเดิมของคุณดู truevision ได้ดีกว่า KS9000 ก็คาดว่าน่าจะเป็นทีวีความละเอียด full HD
ซึ่งความละเอียดน้อยกว่า 4K ถึง 4 เท่า แถมยังเป็นจอ55นิ้วด้วย ซึ่งมีขนาดเล็กกว่า KS9000
จึงย่อมดู truevision ได้ดีกว่าเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว

จอ4K จะให้ดีที่สุดก็ต้องเปิดกับไฟล์ความละเอียด 4K
ถ้ารุ่นสูงๆที่ processor ดีๆ ก็จะทำการอัพสเกลดูไฟล์ 1080p ให้ดูบนจอ4K ได้ดีอยู่ ดู720p ก็ยังไหว
แต่ไฟล์ 480p นี่ไม่ไหวครับ ความละเอียดมันต่างกันมากเกินไป ยิ่งกับจอ 65" ก็ยิ่งแย่ไปใหญ่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 01:54:08 pm โดย อ่างเสี่ยต้อม »

• *
ขอบคุณ พี่มากครับ แบบนี้ผมพอจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้าง
จ่ายเงินดูผ่านเว็บก็ดันขึ้นไม่รองรับ ทั้งๆที่รุ่นเก่ากว่ารองรับ
-*-

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
ซื้อทีวี ไม่ตรงกับการใช้งาน ครับ

ถ้าดูเเค่นั้น เอา full hd ก็พอครับ

1.ลองเอาหนวดกุ้ง ต่อช่องสัญญาณทีวีเลยครับ เเล้วกดหาช่องดิจิตอน ผมว่าน่าจะได้ภาพที่สวยกว่า กล่องทรู

2.เปิด app youtube เล่นไฟล์ 4k ให้ที่บ้านดูว่าภาพเเจ่มเเค่ไหน

3.ซื้อ Hd player โหลดหนัง full hd full rip หรือ 4k ไปเปิดให้ที่บ้านดู ว่าภาพเเจ่มเเมวขนาดไหน

4.ซื้อเครื่องเล่นเเผ่น 4k HDR กับ เเผ่นเเท้ 4k HDR
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 02:30:52 pm โดย koko00737 »

• *
เว็บ doo4k ผมซื้อรหัสมาเข้าเพื่อหวงว่าจะดูหนังชัดๆแต่กลับดูไม่ได้
แต่พอผมเข้าเว็บอื่นมันกลับดูได้ หากพี่ๆท่านใดพอมีเว็บดูหนัง ภาพชัด
ช่วยส่งเคราะห์ผมด้วยครับ จ่ายตังหรือไม่จ่ายก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Kitty Kitti

• LCD TV member
  • **
โหลดไฟล์ 10bit HDR มาเปิดโชว์สิครับ 55

ออฟไลน์ c8000

• *
พูดตรงๆ เวปdoo4k ภาพมันกากลงเรื่อยๆ ทั้งๆที่ผมก็ขายบัตรรายเดือนมันอยู่นะ  แต่ไม่เชียร์มันละ
ผมเชียร์ fwiptv ครับ ภาพชัดกว่า คมกว่า มีคุณภาพกว่าครับ  ผมลองกับ ks7500 ก็ดูได้เลยครับ
ส่วนเวป doo4k ดูไม่ได้เหมือนกัน  เจ็บใจเหมือนกันว่า เวปที่ใช้ประจำดันดูไม่ได้  นี่ว่าจะย้ายละ

ส่วนหนังแจ่มๆ  ผมแนะนำเวปฟรีทั้งหลายแหล่  หาใน google เลยครับ
พิมพ์ ดูหนัง  แค่นั้นล่ะ
แต่ที่ผมแนะนำนะ เวปนี้เลย  เน้นที่ความคมชัด แทบทุกเรื่องเลย  037hd.com
เหมือนเค้าคัดมาแต่ภาพชัดๆ   

เอาตรงๆคือ เดี๋ยวนี้หาหนังดู  หาซีรี่ย์ดู  ฟรี  มันมีตามเวปฟรีอยู่แล้ว
พวกiptv เราจะเน้น เอามาดูช่อง live มากกว่า  และพวกฟุตบอล
และอีกอย่างคือ เวปพวกนี้ มันรวมมา เป็นหมวดหมู่ดีมากอยู่แล้ว  ถ้าไม่เชี่ยวชาญในการหา
ก็ดูพวกเวปนี้ก็ได้ จ่ายรายเดือนไป  ก็สะดวกดี

ส่วนปัญหาภาพไม่ได้ดังใจ  ก็มีเหมือนผมเลยครับ ตอนได้เครื่องมาใหม่ๆ
ทำไมเอาหนังhd เก่าๆ ของเรามาดูแล้วมัน  เบลอ มันเป็นปื้นๆวะ
โคตรนอย เลย  แต่ตอนนี้ดีขึ้นพอควรมากแล้วครับ
อาจเป็นเพราะการปรับ   ปรับไปปรับมา  เอาความคม ให้มันอยู่ระดับสบายเรา
ต่ำไปภาพก็ไม่คม    สูงไป ภาพก็กร้าน อาจแตกๆได้ ถ้าsource มาได้ดี
เอาสีจัดซักหน่อย จะได้สวยๆ

อีกอย่าง  ให้รีบหาภาพที่ความละเอียดสูงๆ ชัดๆ มาเปิดโชว์ จะได้สบายใจกันทั้งครอบครัว
ที่ผมแนะนำ  สุดๆเลย  ก็หาใน youtube ครับ พิมพ์คำว่า 4K
จะมีพวกคลิป โชว์สัตว์สวยๆ4k นั่นล่ะ  เอามาดูกับจอ4k   
ใครดูก็เคลิ้ม  ผสมขนลุก  เพราะมันสวยจริงๆครับ

หรือไม่ก็พวก trailer 4k

ส่วนหนังคุณก็ไปหาโหลดพวกหนัง4k มาครับ  หรือพวกคลิปเกาหลี ร้องเพลง
มีตามเวปบิท ชั้นนำ
แนะนำหนังเรื่อง men in black3  แบบ4k ชัดโคตรๆๆ

อ้ออีกวิธีซึ่งผมยังไม่ลอง  คือไปสมัคร netflix ซะ
มันมีหนังมีซีรี่ย์  แบบ4kอยู่  เปิดแล้วฟินแน่นอน
สมัคร package สูงสุด    แล้วหาคนมาหาร4เอา
4คน  ตกคนละประมาณ100เอง   
เอามาดูหนังโชว์ศักยภาพ4k
แต่ข้อเสียคือ  ยังมีซับไทยน้อยอยู่ครับ

ออฟไลน์ aouja25

• *
งั้นลองเวปนี้ครับ มี Full HD ดูฟรี http://www.movies2free.com/ หรือถ้าอยากเสียงตังดู 4k เลยก็ netflix ภาพแจ่มแมวแน่นอนครับผม

• *
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆเลยครับ สำหรับคำแนะนำและการช่วยเหลือครับ

ออฟไลน์ leksamsouy

• *
doo4K ใช้KS7500ไม่ได้ ตอนผมFBถาม สรุปประมาณว่ามันไม่ใช่แอนดรอยทีวี ลงMX playerไม่ได้เลยดูไม่ได้
พอมาอ่านกระทู้นี้ เวปอื่นดูได้ เค๊าน่าจะปรับปรุงนะครับ

ออฟไลน์ Airconner

• **
https://youtu.be/Z8EZUF0eNFU
ลองปรับตามนี้ดู น่าจะช่วยได้เยอะ ผมใช้ ks7500 65" ตอนได้เครื่องมาใหม่ๆ ตอ่ทรูวิชั่นแบบคุณ ขนาดช่อง hd ภาพยังแบนๆเลยครับ
หลังจากปรับแล้วสบายตาขึ้นเยอะ ความจัดจ้านลดลง ลองดูครับ ไม่เสียหาย ปรับมั่ว มันรีเซ็ทได้ แต่ปรับแล้วภาพดีขึ้นจิงๆครับ

ออฟไลน์ Gussman360

• *
ลองปรับตามนี้ดู น่าจะช่วยได้เยอะ ผมใช้ ks7500 65" ตอนได้เครื่องมาใหม่ๆ ตอ่ทรูวิชั่นแบบคุณ ขนาดช่อง hd ภาพยังแบนๆเลยครับ
หลังจากปรับแล้วสบายตาขึ้นเยอะ ความจัดจ้านลดลง ลองดูครับ ไม่เสียหาย ปรับมั่ว มันรีเซ็ทได้ แต่ปรับแล้วภาพดีขึ้นจิงๆครับ

ขอบคุณมากครับ สาวก 65KS7500 เหมือนกันเลย ไว้ลองดูด้วยคนครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Orca3333

• *
doo4k มันก็คือ ipplaybox เก่า ซึ่ง ของผม 55ks7500 ก็เล่นไม่ได้ ต้องเล่นผ่านกล่อง
อยากดูชัด แนะนำ bigapp ครับ ชัดกว่าของ fw นิดหน่อย ผมมีทั้ง 2 ตัว เอาไว้สำรอง ตอนนี้แย่งกันดู แฟนกับลูกจะดู การ์ตูนกับซีรี่ย์ ผมนี่เอาไว้ดูกีฬากับสารคดี เทียบกันแล้ว ความชัดช่องสารคดีของ bigapp ชัดกว่าอย่างเห็นได้ชัด มองออกด้วยตาเปล่า
แต่ ความนิ่งและเสถียร fw ดีกว่านิดหน่อย
ดู ทีวีดิจิตอล ช่องที่ส่งสัญญาณแบบ HD ขอบอกว่า มันแจ่มจริงๆ สำหรับทีวี 4K (เทียบกัย พลาสมา FullHD 42 นิ้วตัวเดิม ภาพน่าจะพอๆกัน จริงๆคือดูไม่ค่อยออก แต่ได้ความใหญ่มาทดแทน อิอิ)

• *

ลองปรับดูแล้วครับ

ทั้งดูกลางคืน ใน Movie Mode และ กลางวัน Standard Mode สำหรับผม รู้สึกว่าความจี๊ดจ๊าดมันหายไปเยอะเลย อาจจะค่อยๆปรับแต่งไปครับ

ออฟไลน์ Dimner

• Full LED TV member
กล่องทูรความละเอียดที่มันส่งมากากเกินไปครับ ช่อง 3579  ส่งเป็นแบบ 480p จะhd ก็ช่องทูรของมัน แนะนำ หาหนวดกุ้ง มาต่อยังชัดกว่า

หรือเปลี่ยนเป็นกล่องดาวเทียม IPM ครับ เจ้านี้ส่งความละเอียดชัดกว่า ทุกกล่อง และชัดกว่า ดิจิตอลจากหนวดกุ้งด้วย https://youtu.be/4FL3t3kUmQc

ออฟไลน์ Airconner

• **

ทั้งดูกลางคืน ใน Movie Mode และ กลางวัน Standard Mode สำหรับผม รู้สึกว่าความจี๊ดจ๊าดมันหายไปเยอะเลย อาจจะค่อยๆปรับแต่งไปครับ
ลองปรับ smart led เป็น high
ความคมชัดมเชือก ประมาน 40
Tone color เลือกเป็น เย็นตา
น่าจะดีขึ้น ผมเลือก warm 1 ,2 อมเหลืองมาเลย ไม่ค่อยชอบ แต่ต้องลองไปรับดู ตามที่ตัวเองชอบครับ

• *

ลองปรับ smart led เป็น high
ความคมชัดมเชือก ประมาน 40
Tone color เลือกเป็น เย็นตา
น่าจะดีขึ้น ผมเลือก warm 1 ,2 อมเหลืองมาเลย ไม่ค่อยชอบ แต่ต้องลองไปรับดู ตามที่ตัวเองชอบครับ
ไว้ลองปรับดู ขอบคุณมากครับสำหรับไกด์ไลน์ ไว้มารายงานผลครับ

ออฟไลน์ skybox รังสิตคลอง3เจ้าเดิม

• OLED TV member
Doo4K  ท่านที่ใช้Smart TV  ใช้Linkนี้  http://web.doo4k.tv/

(Smart TV อย่าลืมเข้าไปที่ ตั้งค่า เปิดใช้งานโหมดสำหรับ Smart TV)

Doo4K สุดยอดVOD   Lineมาขอuserทดสอบได้ครับ
.............................

https://www.bigapp.tv/    

Bigapp iptv สุดยอด LIVE  1Userดูได้2จุดอิสะ  Lineมารับ userทดสอบ ได้ครับ

Line: gserver

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2017, 07:23:37 am โดย Doo4K_Bigapp_gserver-Klong3 »