ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องซับและสายซับด้วยครับ  (อ่าน 1499 ครั้ง)

ออฟไลน์ YY

• Flat TV member
  • *
ใช้ Sherwood 7505 + ซับ KEF C4 ดอก 8 นิ้วอยู่ครับ ว่าจะเปลี่ยนเป็นดอก 10 นิ้วราคาสัก 20,000 +- เพราะอยากได้ความลึกมากขึ้น ดุดันมากขึ้น มันส์มากขึ้นน่ะครับ ตอนนี้ก็เล็งๆ PARADIGM:DSP-3100 V2 อยู่ เคยไปฟังเทียบกับ Klipsch R-110SW แล้วชอบมากกว่าน่ะครับ รู้สึกมีเนื้อมีมวลมากกว่าของ Klipsch

อยากให้เทียบ DSP-3100 กับ 3 ตัวนี้หน่อยครับว่าแตกต่างกันยังไงบ้างครับ Martin Logan Dynamo 700W / Tannoy TS2.10 / SVS PB1000 เน้นแบบมีความลึก มีมวล ดุดัน ปั๊กๆ หรือจะติดนุ่มหน่อยก็ได้ เน้นดูหนังอย่างเดียวเลยครับ

+++++++++++++++++++++++

แล้วก็ถามเรื่องสายซับด้วยครับ ราคาไม่เกิน 3,000 บาท มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

เห็นบางท่านเคยพูดถึง AUDIOQUEST SUB-X มันเป็นชื่อรุ่นเก่าของ IRISH RED รึป่าวครับ เห็นในเว็บร้านปิมีแต่ IRISH RED ถ้าไม่ใช่แล้วต่างกันยังไงครับ

สายไฟกับหัวปลั๊กของซับแบบไม่เกิน 2,000 บาท มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ แล้วจะได้ความต่างจากสายแถมยังไงบ้างครับ

ถามเยอะเลย ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ ^^

ออฟไลน์ signal.bkk

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องซับและสายซับด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 07:43:43 pm »
เคยใช้ทั้ง DPS-3100 และ R-112 SW บอกตามตรงว่า DPS เทียบ R112 ไม่ได้เลยทั้งรายละเอียด และความลึก ทีแรกหลงทางตามกระแสเห็นหลายที่เชียร์

DPS แต่สุดท้ายมาจบที่ R112 ผมว่าน่าจะคุ้มค่าที่สุดแล้วเมื่อเทียบกันบาทต่อบาท แต่ถ้าขยับไปอีกนิดคงเป็น SVS SB-2000แต่เมื่อเทียบกับเงินที่ต้องเพิ่มอีก

เกือบ 8,000 ผมว่ายังไม่คุ้มครับ เพราะเคยฟังตัวพี่อย่าง SVS12nsd ผมว่า R112 ให้รายละเอียดที่ดีกว่า จะแพ้แค่ความดุดันนิดหน่อย

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องซับและสายซับด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 05:04:17 am »
สายซับเนี่ย เป็นอะไรที่ฟังยากสำหรับผม ส่วนตัวใช้ sub x กับ ixos บอกตรงๆนะ ฟังไม่ออก  ทีังๆที่ผมฟัง เสียงแตกต่างจากสาย hdmi ปลั๊กผนัง สายไฟ ac แ่ต่สายสัญญาณซับ นี่ฟังไม่ออกจริงๆฉ