ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าความถี่และภาพควรปรับยังไงถึงจะดีครับ  (อ่าน 1816 ครั้ง)

ออฟไลน์ snowfox

• *
ตอนนี้ใช้ทีวี 55ks7500 และ hd box เป็น himedia q10 pro ตอนนี้สามารถตั้งค่าหน้าจอของตัว hi q ได้คือ 2180p 60hz อันนี้คือดีที่สุดแล้วใช่หรือป่าวครับ การปรับความถี่ 60hz จำเป็นมั้ยครับ หรือเลือกต่ำกว่าก็เพียงพอแล้ว แล้วการเลือกสูงๆจะส่งผลกระทบกับตัวเครื่องและทีวีหรือป่าวครับ(มีผลเสีย) แล้วตอนนี้มีเครื่องรุ่นใหนที่สามารถปรับความถี่ได้สูงกว่านี้มั้ยครับ

ออฟไลน์ hdstudio

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
    • HDstudio
Re: ค่าความถี่และภาพควรปรับยังไงถึงจะดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 01:13:13 pm »
ตอนนี้ใช้ทีวี 55ks7500 และ hd box เป็น himedia q10 pro ตอนนี้สามารถตั้งค่าหน้าจอของตัว hi q ได้คือ 2180p 60hz อันนี้คือดีที่สุดแล้วใช่หรือป่าวครับ การปรับความถี่ 60hz จำเป็นมั้ยครับ หรือเลือกต่ำกว่าก็เพียงพอแล้ว แล้วการเลือกสูงๆจะส่งผลกระทบกับตัวเครื่องและทีวีหรือป่าวครับ(มีผลเสีย) แล้วตอนนี้มีเครื่องรุ่นใหนที่สามารถปรับความถี่ได้สูงกว่านี้มั้ยครับ

ความถี่ที่ปรับจะเป็นเกี่ยวกับ วิดีโอที่บันทึกมานะครับ 50/60 Hz จะเป็นเฟรมเรทสำหรับวิดีโอที่ออกอากาศทาง TV อย่างรายการ TV ต่างๆครับ
ส่วน 24Hz จะเป็นเฟรมเรทของหนังครับผม ดังนั้นถ้าตั้งที่เครื่องได้ ให้ตั้งเป็น Auto Framerate ไว้ จะได้ปรับเปลี่ยนตามไฟล์วิดีโอที่บันทึกมา ซึ่งจะได้ภาพที่สมูทที่สุดครับ
ส่วนพวก 100 200Hz จะเป็นของ TV ที่เพิ่มเฟรมเรทขึ้นไป เวลาดูภาพ บางคนคิดว่ามันลื่นแปลกๆก็มี บางคนก็ชอบครับ

ลองอ่านข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=286082.0