ผู้เขียน หัวข้อ: OPPO-203 ครับ  (อ่าน 64867 ครั้ง)

ออฟไลน์ art1469

• LCD TV member
  • **
OPPO-203 ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 12:55:04 pm »
หลังจากที่ตามหา หลังจากที่รอคอยมานาน บางทีก็มัดจำกันสุดโหด จนหาเจอร้านใกล้บ้าน มัดจำนิดหน่อย รูดบัตรได้ ดีต่อใจมากกกกกก ลองเล่นแล้วภาพใช้ได้ แต่เสียงไม่รู้ผมไม่วอรี่ เรื่องเสียงเท่าใหร่ เพิ่งรู้ว่ามีโปรแถมแผ่นด้วยหรือครับเนี่ย ติดต่อไปหลายๆร้านไม่เห็นเค้าบอกมีแถมอะไรเลย แต่มีร้านนึงรับของได้เลย เงินสด แถม แผ่น 1 แผ่น แต่พอดีไกลเลยเอาที่ใกล้ๆดีกว่า

ใครมีวิธีปรับเซ็ทให้ได้คุณภาพที่ดีขึ้น ช่วยแนะนำด้วยนะนครับเพิ่งย้ายมา OPPO หลังจากเล่น DUNE นาน ซึ่งเจอล็อคโซนไป ไม่อ่าน ISO ไปงงเลย แต่ร้านบอกว่ารอ Jailbreak แล้วเดี๋ยวก็เล่นได้ ตอนนี้ก็เลยต้องเอา DUNE พ่วง OPPO ภาพที่ได้ออกมาก็ดีกว่า DUNE Upscale ตัวมันเอง เลยโอเค พอใจที่ขยับมาเล่นตัวนี้ก็ยังมีดีกว่าตัวเก่า

อันนี้ยังไม่แน่ใจเพราะยังไม่ได้ลองจริงจัง เหมือนเวลาต่อพ่วงผ่าน OPPO แล้วเสียง Atmos จะเป็ฯแค่ 7.1 ธรรมดาซะงั้น ตัว ONKYO มันไม่ขึ้นว่า Atmos แต่ถ้าเปิดกับตัว OPPO เองมันจะขึ้น Atmos ซึ่งเศร้าเพราะเราดันโหลด ISO ไว้ทั้งนั้นเลย ตอนจะซื้อไม่รู้ไม่ได้ดู สเปคไปก่อน อยากได้มาเล่นแผ่น 4K เฉยๆ เลยเอามา งงเลยทีนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2017, 05:52:49 pm โดย art1469 »

ออฟไลน์ nanny2532

• **
Re: OPPO-203 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 07:17:18 pm »
บอกพิกัดด้วยครับ
ภาพเป็นไงบ้างครับ

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 12:19:42 am »
หลังไมค์ให้แล้วนะครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 05:42:31 pm »
โดน Cinavia อีกด้วย  [เศร้า] ดูๆอยู่ตกใจเลยไม่เคยเจอ ใน DUNE สตั้นไปหลายวิเลย

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 07:04:46 pm »
มาตอบทางนี้
ผมได้คำตอบจาก คนที่เล่นทางเมองนอกมา แผ่นBD จะถูก lock Region  แต่ 4k ไม่มีlock แผ่นdvd ก้เช่นกัน

เวรกรรม มีBD แท้อาจจะเล่นไม่ได้แต่เดี๋ยวหาวิธีแก้ไขเอา

แจ้งข่าครับ แจ้งข่าว
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 07:15:32 pm »
ขอบคุณมากครับพี่

แล้วอีกปัญหานึงคือผมยังไม่รู้จะถามใครคือ ถ้าเราเล่น 4K มันเด้งไป HDR MODE ผมใช้ OLED C6T  แล้วยังไม่ได้ปรับภาพโหมดนี้เลย แต่ให้พี่เค้ามา ปรับแบบธรรมดาปกติไปแล้วจนเส้นกราฟตรงสวยงามแล้ว แบบนี้ผมเอาค่า โหมดปกติมาปรับ HDR ได้ไม๊ครับเนี่ย พี่พอจะรู้ไม๊ ตอนผมให้พี่เค้าปรับเค้าบอกเค้าไม่มี content ในการปรับ HDR ผมก็เลยยังไม่สนใจตอนนี้เริ่มแบบ เวรกรรม ต้องเสียเงินจ้างมาปรับอีกรอบหรอเนี่ย อยู่ตจวด้วย  [เศร้า]

มาตอบทางนี้
ผมได้คำตอบจาก คนที่เล่นทางเมองนอกมา แผ่นBD จะถูก lock Region  แต่ 4k ไม่มีlock แผ่นdvd ก้เช่นกัน

เวรกรรม มีBD แท้อาจจะเล่นไม่ได้แต่เดี๋ยวหาวิธีแก้ไขเอา

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 07:38:27 pm »
อันนี้ไม่รู้จริงๆครับขอบคุณมากๆแชร์กันครับ

เดี๋ยวให้ได้เครื่องมาจะดูว่าเราon off hdrจาก 203ไดเปล่า น่าจะได้นะครับจะได้เทียบกันระหว่าง sdr vs hdr
แต่กรณีมันauto โดยจอ ผมไม่ได้ลองเหมือนเพราะe6 คือคุณแม่ใช้ ครับเดี๋ยวว่างจะลองดู

ส่วนเรื่องปรับภาพใช่HDR contentจริงๆยังไม่ออกครับ
ยังไงก็ต้องปรับกันใหม่

แล้วอีกปัญหานึงคือผมยังไม่รู้จะถามใครคือ ถ้าเราเล่น 4K มันเด้งไป HDR MODE ผมใช้ OLED C6T  แล้วยังไม่ได้ปรับภาพโหมดนี้เลย แต่ให้พี่เค้ามา ปรับแบบธรรมดาปกติไปแล้วจนเส้นกราฟตรงสวยงามแล้ว แบบนี้ผมเอาค่า โหมดปกติมาปรับ HDR ได้ไม๊ครับเนี่ย พี่พอจะรู้ไม๊ ตอนผมให้พี่เค้าปรับเค้าบอกเค้าไม่มี content ในการปรับ HDR ผมก็เลยยังไม่สนใจตอนนี้เริ่มแบบ เวรกรรม ต้องเสียเงินจ้างมาปรับอีกรอบหรอเนี่ย อยู่ตจวด้วย  [เศร้า]

มาตอบทางนี้

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 10:33:12 pm »
ตามนั้นครับ ไว้แนะนำกันครับ ที่ถามเพราะว่าเวลาซื้อแผ่น 4K มาก็อยากดูแบบ HDR นะครับ แต่ซักพักก็คง เบื่อดูแบบธรรมดาเหมือนเดิม แต่ว่าปิด HDR จากตัว 203 ได้ครับ มี เปิด ปิด ออโต้

ไว้ไงพี่ได้เครื่องแล้วมีไรแนะนำมาแนะนำกัน เพื่อเพื่อนๆคนอื่นสนใจจะได้รู้ว่าตรงไหนโอไม่โอ ผมก็มือใหม่ OPPO เช่นกันมีไรก็จะมาโพสไว้ถามละกันนะครับ

อันนี้ไม่รู้จริงๆครับขอบคุณมากๆแชร์กันครับ

เดี๋ยวให้ได้เครื่องมาจะดูว่าเราon off hdrจาก 203ไดเปล่า น่าจะได้นะครับจะได้เทียบกันระหว่าง sdr vs hdr
แต่กรณีมันauto โดยจอ ผมไม่ได้ลองเหมือนเพราะe6 คือคุณแม่ใช้ ครับเดี๋ยวว่างจะลองดู

ส่วนเรื่องปรับภาพใช่HDR contentจริงๆยังไม่ออกครับ
ยังไงก็ต้องปรับกันใหม่

มาตอบทางนี้

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 05:37:44 am »
เปิด แผ่น bluRay โดย Oppo Upscale เป็น 4K แผ่นนี้สั่งจาก Amazone UK ไม่แน่ใจว่า Zone ไหน แต่เล่นได้ไม่ติด Cinavia ครับ ในสายตาผมว่าภาพที่ได้ดีกว่า OLED C6T upscale เอง อันนี้ความเห็นส่วนตัว แต่ตัวท๊อปอย่า E6 หรือพวก Z9D อาจจะดีกว่าก็ได้อันนี้ผมไม่ทราบ ยังไงใครได้ลอง ลองแชร์กันครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 08:59:38 am »
ขอบคุณครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Bruce Wayne

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 04:36:56 pm »
ถ้า ไม่ Region Free สำหรับ Blu Ray ธรรมดา ต้องแก้ยังไงครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 07:21:57 pm »
ท่าจะต้องรอ เจลเครื่องครับ ค่าใช้จ่ายนะจะ พันกว่าบาท รอทางเมืองนอกเค้าแงะ เฟิร์มแวร์มาแฮ็คให้ได้ก่อนเหมือนพวกรุ่นก่อนๆ

ถ้า ไม่ Region Free สำหรับ Blu Ray ธรรมดา ต้องแก้ยังไงครับ

ออฟไลน์ kent_cfc

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 12:27:53 am »
cinavia มันเริ่มมีหลังปีประมาณ 2012 ครับไม่แน่ใจ แผ่นเก่าๆดูได้ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ ส่วนจะเจลผมก็รออยู่แต่ก็คงหลายเดือนหน่อยเหมือนรุ่นเก่า แต่เห็น panasonic ทำได้แล้วครับ

เวลาที่ต่อ hd player เข้าจะออกเป็บแบบ atmos ไม่ได้ถูกต้องแล้วครับ อันนี้ผมเคยลองถามคนขายก่อนซื้อมาอยู่แล้วครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 02:08:44 am »
ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่องการต่อพ่วงครับ นี่เป็นอีกสิ่งนึงที่น่าเสียดายจังนะครับ ออก Atmos ไม่ได้  [เศร้า]

cinavia มันเริ่มมีหลังปีประมาณ 2012 ครับไม่แน่ใจ แผ่นเก่าๆดูได้ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ ส่วนจะเจลผมก็รออยู่แต่ก็คงหลายเดือนหน่อยเหมือนรุ่นเก่า แต่เห็น panasonic ทำได้แล้วครับ

เวลาที่ต่อ hd player เข้าจะออกเป็บแบบ atmos ไม่ได้ถูกต้องแล้วครับ อันนี้ผมเคยลองถามคนขายก่อนซื้อมาอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ saru

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 10:57:24 pm »
สั่งซื้อได้ที่ใหน ราคาเท่าใหร่ครับ ขอรายระเอียดด้วยครับ ผมสนใจ
มันเล่นแผ่น 4K ได้ใช่ปะครับ ผมเอามาเล่นแผ่นบรูเลย์ผีได้ใช่ปะครับ ฟังเสียงไทย ไม่ติดอะไรใช่ปะครับ [คุก] [คุก] [คุก]

ออฟไลน์ pakaphon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2017, 11:03:08 pm »
อย่าเอาavr ทับพวกเครื่องอ่านเเผ่นครับมันจะกด ถาดจะไม่ออก

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 02:19:41 am »
ขอบคุณที่เตือนครับ แต่พอดีมันไม่มีที่ให้ไว้แล้วจริงๆ จะวางบน AVR มันก็ร้อนเกิน [ไม่พูด]

อย่าเอาavr ทับพวกเครื่องอ่านเเผ่นครับมันจะกด ถาดจะไม่ออก

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2017, 02:21:33 am »
สั่งซื้อได้ตามร้านขายเครือ่งเล่น ทั่วไปครับ คุณนัท Cinemania ก็มี Piyans ก็มี ร้านที่ผมได้มาเป็ฯ HDRayong เล่นแผ่น 4Kได้ แผ่นบลูเรย์ก็ได้ แต่ถ้าแผ่นผี อาจจะติดล็อคโซน บอกไว้ก่อนถ้าคิดเอามาเล่นไฟล์ ตอนนี้ยังสู้พวก DUNE และ Zap ที่กำลังจะออกมาใหม่ไม่ได้นะครับ อันนี้เน้น แผ่น จริงๆ

สั่งซื้อได้ที่ใหน ราคาเท่าใหร่ครับ ขอรายระเอียดด้วยครับ ผมสนใจ
มันเล่นแผ่น 4K ได้ใช่ปะครับ ผมเอามาเล่นแผ่นบรูเลย์ผีได้ใช่ปะครับ ฟังเสียงไทย ไม่ติดอะไรใช่ปะครับ [คุก] [คุก] [คุก]