ผู้เขียน หัวข้อ: Iphone เชื่อมต่อกับ tv ยังไงคับ (tv มีโหมด screen mirroring)  (อ่าน 17547 ครั้ง)

ออฟไลน์ ulfsaar

• Edge LED TV member
Iphone เชื่อมต่อกับ tv ยังไงคับ (tv มีโหมด screen mirroring)

Sony 55w904a คับ

ออฟไลน์ koko00737

Re: Iphone เชื่อมต่อกับ tv ยังไงคับ (tv มีโหมด screen mirroring)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 10:58:24 pm »
iphone เชื่อมได้เเค่ appletv

ต้องไปใช้เเอนดรอย์ ถึงเชื่อมกับทีวีได้

ออฟไลน์ ulfsaar

Re: Iphone เชื่อมต่อกับ tv ยังไงคับ (tv มีโหมด screen mirroring)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 06:48:41 pm »

ต้องไปใช้เเอนดรอย์ ถึงเชื่อมกับทีวีได้

Apple tv นี่ ทำ screen mirroring ขึ้นทีวีได้เลยใช่ไหมคับ แล้วมันเป็นเหมือนโชว์จากโทรศัพท์เลยใช่ไหม แบบเรากดไรที่โทรศัพท์ก็จะออกทีวีแบบนั้นเลย

แล้วพวก chromecast นี่ใช่ได้เหมือนกันไหม

จุดประสงค์คือต้องการให้โทรศัพท์ขึ้นโชว์บนทีวีได้เท่านั้นเองคับ

ออฟไลน์ art1469

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 11:17:45 pm »
AppleTV ทำได้เลยครับหน้าจอเดียวกับมือถือ น่าจะเสถียรที่สุดแล้ว เคยลองเอาแอนดรอยบ็อคมาลงแอพแล้วมันไม่ค่อยเสถียร แต่อย่างว่าราคาต่างกันเยอะ ลองค้นหาดูครับ

Apple tv นี่ ทำ screen mirroring ขึ้นทีวีได้เลยใช่ไหมคับ แล้วมันเป็นเหมือนโชว์จากโทรศัพท์เลยใช่ไหม แบบเรากดไรที่โทรศัพท์ก็จะออกทีวีแบบนั้นเลย

แล้วพวก chromecast นี่ใช่ได้เหมือนกันไหม

จุดประสงค์คือต้องการให้โทรศัพท์ขึ้นโชว์บนทีวีได้เท่านั้นเองคับ

ออฟไลน์ Monday

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2017, 12:41:25 am »
Screen Mirroring กับ Chromecast เป็นคนละแบบกันครับ

Screen Mirroring แปลตรง ๆ ตัวได้เลย คือ หน้าจอทีวีจะแสดงผลเหมือนกับมือถือเปะ ๆ (มีดีเลย์)

Chromecast จะเป็นการส่ง ภาพ เสียง ไปออกทีวี โดยที่จอมือถือ สามารถทำอย่างอื่นได้
ไม่ต้องแสดงผลหน้าเหมือนกัน

ตัวอย่างง่าย ๆ ก็ โปรแกรม YouTube จะมีปุ่มให้กด cast ออกหน้าจอทีวี
วีดีโอก็จะไปเล่นบนทีวีแทน ส่วนมือถือ ก็ใช้ทำอย่างอื่นต่อได้

ถ้าต้องการเอาหน้าจอมือถือขึ้น TV ก็ต้องใช้ ฟังก์ชั่น Screen Mirroring ครับ
ฝั่ง iOS จะเรียกว่า AirPlay ครับ ค้นหาวิธีทำได้จากเว็บของ Apple เลย