ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ มีงบ 35,000 เผื่อ 2,000 มีรุ่นไหนแนะนำบ้าง  (อ่าน 1797 ครั้ง)

ออฟไลน์ lpfprotect

• Flat TV member
  • *
ตอนนี้ที่มี ในใจ คือ 55 นิ้ว รุ่นดังต่อไปนี้
Sony       55X8500D จริงๆ ราคาเกินแต่อาจจะขอที่บ้านเพิ่ม
Samsung 55KS7500 ไม่ทราบราคาจริงๆ
LG           55UH850T ราคาน่าจะอยู่ในงบ

ส่วนตัวผมเอาไปดู ในห้องนอนครับ ระยะห่างจากหน้าจอ ประมาณ 2.5 - 3 เมตร
หน้าจอติดผนัง เน้นดูหนังเป็นหลักจาก HD player (zappiti) ห้องปิดไฟ

ผมยังไม่รู้ว่าแต่ละรุ่นมีจุดเด่นอย่างไร และ ราคาที่น่าซื้อควรจะเท่าไหร่ และรบกวนสมาชิกท่านไหน ใจดี
รบกวนชี้เป้าร้านขายราคาถูกๆ ให้ด้วยนะครับ

ปล.มีผ่อนด้วยจะดีมาก ผมมีบัตร First Choice, SCB

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นล่วงหน้าครับ สวัสดีปีใหม่ครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: สอบถามครับ มีงบ 35,000 เผื่อ 2,000 มีรุ่นไหนแนะนำบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 12:40:06 am »
เน้นปิดไฟดู  x8500D UH850T ไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ เพาะเป็นจอ IPS
จอ ips ให้ระดับสีดำที่ไม่ดี ส่งผลให้ contrastต่ำ ภาพจะดูไม่มีมิติในกรณ๊ที่ปิดไฟห้องมืดสนิท

X8500D เด่นตรงระบบอัพสเกลภาพดีที่สุดในสามตัวเลือก
เปิดไฟล์ความละเอียด 1080p 720p จะให้ภาพมีรายละเอียด และดูเป็นธรรมชาติมากกว่า ราคาสามหมื่นกลางๆ

UH850T เด่นตรง มี 3D และรองรับ dolby vision ราคา สามหมื่นต้นๆ

KS7500 จะดีกว่าเกือบทุกด้าน ไม่ว่าจะเป็น ความสว่าง contrast สีดำ มิติ การลดแสงสะท้อนของจอ และ input lag ดีสุด
จะด้อยกว่าก็แค่มุมมองด้านข้างที่แคบกว่าเท่านั้น และเป็นจอโค้งแขวนผนังจะดูแปลกๆหน่อย
ส่วนราคาก็แพงกว่าเล็กน้อย ตอนนี้ของเริ่มหายากแล้ว ราคาสามหมื่นปลายๆ

ออฟไลน์ lpfprotect

• Flat TV member
  • *
Re: สอบถามครับ มีงบ 35,000 เผื่อ 2,000 มีรุ่นไหนแนะนำบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 09:30:36 pm »
เน้นปิดไฟดู  x8500D UH850T ไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ เพาะเป็นจอ IPS
จอ ips ให้ระดับสีดำที่ไม่ดี ส่งผลให้ contrastต่ำ ภาพจะดูไม่มีมิติในกรณ๊ที่ปิดไฟห้องมืดสนิท

X8500D เด่นตรงระบบอัพสเกลภาพดีที่สุดในสามตัวเลือก
เปิดไฟล์ความละเอียด 1080p 720p จะให้ภาพมีรายละเอียด และดูเป็นธรรมชาติมากกว่า ราคาสามหมื่นกลางๆ

UH850T เด่นตรง มี 3D และรองรับ dolby vision ราคา สามหมื่นต้นๆ

KS7500 จะดีกว่าเกือบทุกด้าน ไม่ว่าจะเป็น ความสว่าง contrast สีดำ มิติ การลดแสงสะท้อนของจอ และ input lag ดีสุด
จะด้อยกว่าก็แค่มุมมองด้านข้างที่แคบกว่าเท่านั้น และเป็นจอโค้งแขวนผนังจะดูแปลกๆหน่อย
ส่วนราคาก็แพงกว่าเล็กน้อย ตอนนี้ของเริ่มหายากแล้ว ราคาสามหมื่นปลายๆ

สอบถามเพิ่มเติมครับ ตอนนี้ใจเริ่มเอียงมาทาง แอลจี ไปเจอ 65uh770t มาและราคาน่าสนใจครับ
เลยอยากสอบถามว่า ต่างกับ ut850t มากไหมครับ
ปล.แอบเสียดายซัมซุง แต่ จอ65 มันเต็มตาเหลือเกิน

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 10:44:49 pm »

สอบถามเพิ่มเติมครับ ตอนนี้ใจเริ่มเอียงมาทาง แอลจี ไปเจอ 65uh770t มาและราคาน่าสนใจครับ
เลยอยากสอบถามว่า ต่างกับ ut850t มากไหมครับ
ปล.แอบเสียดายซัมซุง แต่ จอ65 มันเต็มตาเหลือเกิน

ไม่รู้ว่าสเปคที่ LG ลงไว้ ได้โม้เพิ่มหรือเปล่าที่ว่า UH770T เป็นจอ quantum dot

เพราะในรีวิวจากเมืองนอกพบว่าขอบเขตสีของ UH770T = 83% DCI P3 เทียบเท่ากับจอปกติทั่วไป

ส่วน UH850T = 90% DCI P3 ขอบเขตสีกว้างเทียบเท่าจอ triluminos ของ sony และ quantum dot ของ samsung

แต่ที่แน่ๆ series 8 ใช้จอและวัสดุ ดีกว่า series 7

^
^
^
UH850T  ใช้ดีไซน์แบบ ultra-slim metal frame เป็นจอ IPS ที่ปิดทับด้วยจอกระจกแผ่นเดียวที่ข้างนอกอีกชั้น(gorilla glass)

^
^
^
UH770T ลักษณะดีไซน์กรอบจอยังเป็นแบบเดียวกับ UH650T ที่แลดูไม่ได้มีอะไรพิเศษ ที่ต่างจากจอ IPS ทั่วๆไป

นอกเหนือจากนั้น UH850T จะดีกว่าในส่วนของเสียงลำโพง ,จอมีความสว่างสูงสุดมากกว่า ,โหมดภาพสำเร็จรูปค่าโรงงานดีกว่า
มี input lag ที่ไวกว่าเล็กน้อย

*ลองย้อนกลับไปทบทวนดูที่ผมบอกไปในเม้นแรกว่า จอ IPS ไม่เหมาะกับการรับชมในห้องมืดสนิทด้วยครับ
ภาพของจอ IPS เมื่อใช้งานในห้องมืดสนิทจะด้อยกว่าจอ VA เป็นเท่าตัว
(ในห้องที่เปิดไฟUH770T ว่าด้อยกว่า KS7500 อยุ๋แล้ว แต่ในห้องมืดสนิทก็กลับด้อยลงยิ่งขึ้นอีก)
หากไม่สนเรื่องคุณภาพ แต่เน้นความใหญ่ UH770T ก็เป็นทางเลือกที่ใช้ได้