ผู้เขียน หัวข้อ: Android TV (Sony) ปิดรีโมตแล้วถอดปลั๊กบ่อยๆ จะมีปัญหาไหมครับ  (อ่าน 6217 ครั้ง)

ออฟไลน์ touthed

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับ พอดีผมมีข้อส่งสัยเกี่ยวกับทีวีที่ใช้อยู่ Sony 55S8500C เป็น Android TV ครับ ลองหาข้อมูลมาก่อนหน้านี้แล้วยังไม่ค่อยตรงกับที่สงสัย เลยขอเปิดกระทู้ถามในนี้ดีกว่าครับ

พอดีผมสังเกตว่า Android TV ที่ใช้เวลาเปิดใช้งานครั้งแรก (หลังเสียบปลั๊ก) จะมีการบูตเครื่องและมีโลโก้ปรากฎขึ้นก่อนใช้งาน แต่พอเวลาปิดด้วยรีโมตไฟแสดงสถานะก็จะดับ แต่เหมือนมันปิดแค่หน้าจอหรือเปล่าครับ เพราะเมื่อผมกดเปิดรีโมตใหม่ ทีวีก็จะแสดงภาพพร้อมกับแอพที่เปิดไว้ก่อนปิดเครื่องเลย (เหมือนมือถือที่ปิดหน้าจอเฉยๆ) แล้วทีนี้ถ้าไปถอดปลั๊กมัน แล้วกลับมาเสียบปลั๊กเปิดใหม่ มันก็จะบูตใหม่ ผมเลยสงสัยว่ากระบวนการนี้ถูกต้องไหม แล้วจะทำให้ทีวีเสียง่ายหรือเปล่า เพราะดูเหมือน Android TV จะไม่ปิดระบบเหมือนทีวีทั่วไป แค่ปิดหน้าจอเฉยๆ เวลากดรีโมตน่ะครับ เวลาผมถอดปลั๊กก็จะไปเหมือนทีวีทำงานอยู่แล้วไปดึงปลั๊กออกดื้อๆ หรือเปล่า

ใครพอมีข้อมูลหรือคำแนะนำ ขอรบกวนด้วยนะครับ

[ปลื่ม]

ออฟไลน์ maytee

• LCD TV member
  • **
คำแนะนำในการปิดเปิด ในคู่มือน่าจะมีอธิบายไว้นะ

ออฟไลน์ Dragonfly

• Edge LED TV member
อืมมม นั่นสิครับ น่าคิด

ผมยังไม่เคยใช้ Android TV ก็อยากรู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Monday

• Flat TV member
  • *
การกดปิดของ Android TV จะต่างจาก Android Phone

Android Phone จะยังคงมี Service ต่าง ๆ ทำงานอยู่
จะเห็นว่าเรายังสามารถโทรเข้าได้ รับข้อความได้ รับการแจ้งเตือนได้

แต่ Android TV โปรแกรมต่าง ๆ จะหยุดทำงานหมดอะ เห็นว่ากินไฟน้อยกว่า 1W นะ ตอน standby
มี 2 รูปแบบของการปิด

1. แบบถอดปลั๊ก มันจะตัดไฟเลี้ยงด้วย

เวลาเปิดใหม่ จะเหมือนกับ Computer ต้องบูทใหม่
และต้องตั้งเวลา นาฬิกาใหม่ (Android TV ไม่มีถ่าน นาฬิกาแบบคอม)

2. ปิดธรรมดา ไม่ถอดปลั๊ก

มี 2 แบบ
2.1 Idle TV standby (ยังคงกินไฟอยู่)
ตอนเปิด มันจะเปิดขึ้นมาเร็ว

2.2 Power off (เหมือนกับ shut down)
ตอนเปิด มันจะ boot ใหม่ เห็น boot animation

ของ Sony เหมือนจะสามารถตั้งให้ไม่ปิดเครื่องได้ด้วย แบบกดรีโมทแล้ว standby only
(ลองเข้าไปตรวจสอบดูว่า ตั้งให้มัน standby only อยู่หรือเปล่า)

ส่วนตัว ก็กดรีโมท แล้วดึงปลั๊กตลอดอะ
ยิ่งเวลาไม่อยู่บ้าน ยิ่งควรถอดปลั๊กเครื่องใช้ไฟฟ้าออกให้หมด