ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือผู้ใช้งาน KS7500 65 นิ้ว Samsung หน่อยครับ  (อ่าน 6377 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ps4pro

• *
ไม่ทราบว่าท่านพบปัญหา clouding (ปื้นขาวๆเป็นวงๆคล้ายแสงรั่ว)ที่มุมล่างขวาของจอไหมครับ

วิธีตรวจสอบ คือ
เซ็ต LED backlight ไปที่ 20
แล้วเข้า youtube ดู mv https://www.youtube.com/watch?v=hLQl3WQQoQ0
แล้วลองมองตรงมุมจอตรงส่วนดำๆมันจะมีปื้นขาวๆ ทำให้ส่วนนั้นไม่แสดงผลออกสีดำสนิท (ปัญหาจะยิ่งชัดในสภาพห้องที่แสงน้อย ยิ่งห้องมืด ยิ่งเห็นชัด)

ผมซื้อมาแล้วเปลี่ยนมาสองตัวแล้วเป็นเหมือนกันหมด เลยไม่แน่ใจว่ามันเป็นธรรมชาติของตัวนี้ หรือ ว่ามันเป็นที่ล๊อตการผลิต เพราะดูใน youtube ที่เขาทดสอบในห้องมืดก็ดูไม่มีปัญหา

ปัญหาที่ผมเจอมันชัดมากๆแบบเห็นเป็นวงขาวชัดเจน ถ้าแสดงผลมืดทั้งหน้าจอจะไม่มีปัญหา มันจะเห็นปัญหาถ้าส่วนของจอใกล้ๆที่เกิดปัญหาปื้นขาวแสดงสี ตัววงขาวนี้จะยิ่งเด่นชัดมากในพื้นดำ

มีหลายคนบอกว่้ามันเป็นเรื่องปกติของ edge lit แต่ที่ดูจาก https://www.youtube.com/watch?v=tKrOYibCdQI ดูมันไม่มีปัญหาเลย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ขอความช่วยเหลือผู้ใช้งาน KS7500 65 นิ้ว Samsung หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 06:45:04 pm »
เป็นเรื่องปกติของ edge led ค่ะ

ยิ่งเร่ง backlight ระดับ ๒๐ เพื่อ จับผิด ก็ยิ่งเห็นได้ชัด

Re: ขอความช่วยเหลือผู้ใช้งาน KS7500 65 นิ้ว Samsung หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 06:56:24 pm »

มีหลายคนบอกว่้ามันเป็นเรื่องปกติของ edge lit แต่ที่ดูจาก https://www.youtube.com/watch?v=tKrOYibCdQI ดูมันไม่มีปัญหาเลย

ขอบคุณครับ

ปัจจัยหลักๆที่เกี่ยวข้องที่ทำให้ภาพในคลิปไม่มีแสงรั่วเลย คือ "กล้อง"

ถ้าใช้กล้องที่ค่าโรงงานตั้งแกมม่ามาสูงมันก็ทำให้สีดำสนิทขึ้น

ตัวผมเองจะถ่ายให้จอ IPS ที่อ่อนด้อยเรื่องความดำ ถ่ายรูปออกมาดำพอๆกับ oled ก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 07:08:48 pm »

ในรูปงานปะชันทีวีเมื่อสองเดือนที่แล้วจากซ้ายไปขวา
1 LG OLED E6
2 panasonic DX900
3 samsung KS9000
4 sony Z9D
5 TCL H9800

จะเห็นว่า ต่อให้เป็น KS9000 ก็ยังคงมีแสงรั่ว เพราะมันคือ edge LED ของTCL ก็เป็นเช่นกัน

panasonic DX900 ,sony Z9D เป็น full LED จะเปิดปิด backlight ได้เป็นกลุ่มๆ
ได้สีดำที่สงัดมาก แต่ก็ยังไม่สามารถทำได้ละเอียดในระดับ pixel ดังนั้นก็จะมีแสงฟุ้งๆตามวัตถุในภาพบ้าง

ส่วน OLED เป็นเทคโนโลยีเดียวที่สามารถเปิดปิด ทุก pixel ได้อย่างอิสระ จึงให้สีดำที่ดำสนิท 100% จริง
จึงปราศจากแสงรั่ว

ถ้าต้องการทีวีที่ไม่มีแสงรั่วเลย ก็ต้องเป็น OLED ครับ LED

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 07:16:41 pm »
ก็ถูกแล้วนิ เรื่องแสงรั่ว เป็นเรื่องปรกติตามเจ๊เธอพูดนะถูก แล้วนะ

ถ้าเปลี่ยนได้ก็ขอเปลี่ยนซะ ครับ ให้มันดำก็คงต้องไปเอาOLED ไม่ก็ FALD แทน

ทำได้ดีที่สุด คือ ทำ ใจ ซะ กับ LED Edgelite
ส่วน คลิปไม่ขอพูด  

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 07:56:30 pm »
แสดงว่าการดูหนังที่มีแถบดำบนล่างในหอ้งมืด นี่เราควรจะมองว่าไอ้จ้ำขาวประมาณกำปั้นที่มุมล่างขวาจอเป็นเรื่องปกติรึป่าวครับ? ที่ถามนี่ไม่ได้กวนนะครับอยากรู้จริงๆเพราะไม่เคยใช้จอพวกแบบนี้มาก่อน

ส่วนที่ปรับ backlight = 20 เพราะ ผมเล่นเกม HDR แล้วเห็นว่ามันต้องปรับ backlight เป็น 20 ครับ (อันนี้จากเวป rting ซึ่งผมก็ไม่ค่อยมีความรู้)

ส่วนอาการที่เป็นมันไม่เหมือนในรู้ของคุณซ่องเจ๊หวีครับ มันเป้นแบบนี้

http://imgur.com/a/X6Rjh
http://imgur.com/a/SQh9c

ซึ่่งพอดีมันอยู่ในช่วง 7 วัน ช่างซัมซุงที่มาก็บอกว่ามันสว่างผิดปกติ ให้เปลี่ยนผมก็เปลี่ยนมาอีกเครื่องมันก็เป็นเหมือนเดิม ทีนี้ผมเลยไม่แน่ใจดังที่เล่าไปตรงโพสแรกครับ เลยอยากดูของท่านอื่นๆว่าเป็นยังไง เพราะไปดูที่ห้างก็มองไม่เห็นมันสว่างเกิน

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 08:00:41 pm »
 [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 08:09:38 pm »

ถ้าเป็นอาการไฟเป็นดวงๆ จ้ำๆ แบบในรูปนี้ คือ "ผิดปกติ"ครับ

อาจเกิดจากการประกอบที่ไม่ดี หรือบางครั้งก็เกิดจากการขนส่งที่รุนแรงจนไปกระทบในส่วนของ backlight

ทำให้แสงรั่วเป็นจ้ำๆแบบในรูป อาการนี้เจอบ่อยใน samsung รุ่นสามสี่ปีก่อน

ยังไงก็ต้องขอเปลี่ยนตัวใหม่ครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 08:23:39 pm »

ถ้าเป็นอาการไฟเป็นดวงๆ จ้ำๆ แบบในรูปนี้ คือ "ผิดปกติ"ครับ

อาจเกิดจากการประกอบที่ไม่ดี หรือบางครั้งก็เกิดจากการขนส่งที่รุนแรงจนไปกระทบในส่วนของ backlight

ทำให้แสงรั่วเป็นจ้ำๆแบบในรูป อาการนี้เจอบ่อยใน samsung รุ่นสามสี่ปีก่อน

ยังไงก็ต้องขอเปลี่ยนตัวใหม่ครับ

ขอบคุณครับ ตัวแรกกับตัวที่สองนี่อาการเดียวกันเลย เลยขอคืนเงินไปแล้ว แต่ก็ชอบภาพที่เหลือทั้งหมดทีนี้เลยไม่รู้จะเสี่ยงไปซื้อ KS7500 อีกตัวดีมั้ยแต่เปลี่ยนที่เผื่อจะเป็นคนละล๊อต หรีือ เปลี่ยนยี่ห้อไปเลยดี มีคำแนะนำว่าไงดีครับ หรือ มีวิธีเทสก่อนเข้ามาที่บ้านมั้ยครับอาการนี้เพราะมองที่ห้างไม่เห็นจริงๆ การใช้งานหลักๆคือเล่น ps4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 08:33:55 pm โดย Ps4pro »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:28:09 pm »

ขอบคุณครับ ตัวแรกกับตัวที่สองนี่อาการเดียวกันเลย เลยขอคืนเงินไปแล้ว แต่ก็ชอบภาพที่เหลือทั้งหมดทีนี้เลยไม่รู้จะเสี่ยงไปซื้อ KS7500 อีกตัวดีมั้ยแต่เปลี่ยนที่เผื่อจะเป็นคนละล๊อต หรีือ เปลี่ยนยี่ห้อไปเลยดี มีคำแนะนำว่าไงดีครับ หรือ มีวิธีเทสก่อนเข้ามาที่บ้านมั้ยครับอาการนี้เพราะมองที่ห้างไม่เห็นจริงๆ การใช้งานหลักๆคือเล่น ps4

ต้องเอาผ้าห่มไปคลุมจอแล้วมุดเข้าไปทดสอบดู ไม่งั้นก็ต้องขอทางร้านยกไปลองในห้องมืดครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 08:00:29 am »
จริงๆไม่อยากให้เรียกว่า "แสงรั่วเป็นอาการปกติของ edge led " ครับ เรียกว่า " เป็นความเสี่ยงสำหรับการซื้อทีวี edge led " มากกว่า จะรั่วมากรั่วน้ิยขึ้นอยู่กับการออกแบบ การประกอบ การเอาใจใส่ของผู้ผลิต
แต่ที่เห็นตามรูปผมว่าควรเปลี่ยนครับ เหมือนจอมันช้ำ ดวงไฟกลมๆที่เห็นดูผิดปกติกว่าแสงรั่ว หรือ ถ้าไม่อยากเสี่ยงจริงๆ ควรเปลี่ยนเป็นทีวี oled จะไม่มีปัญหาแสงรั่วแน่นอน

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 09:55:10 am »
ไม่ทราบว่ารุ่นเทียบเคียงของ ks7500 ในแบรนอื่นๆมันคือ รุ่นไหนครับในขนาดจอ 65 นิ้วครับ
ลองสอบถามดูราคา b6p 65 นิ้วตอนนี้ถ้าจะอัพจากตัว ks7500 นี่ก็ 100K พอดี งบเพิ่มบานเลย [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 10:01:25 am โดย Ps4pro »

ออฟไลน์ Gussman360

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 05:16:44 pm »
ของผมก็เหมือนจะเป็นนะครับ แต่ดูที่การใช้งานจริงเป็นหลัก ไม่ได้ดูห้องมืดสนิท เปิดหนังดู ไม่กวนสายตา ผมรับได้ครับ

แต่เหมือนจะเป็นทุกเครื่องเป็นปกติของ Panal แบบนี้น่ะครับ Nothing Perfect ในราคานี้  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 08:41:51 pm »
ไม่ทราบว่ารุ่นเทียบเคียงของ ks7500 ในแบรนอื่นๆมันคือ รุ่นไหนครับในขนาดจอ 65 นิ้วครับ
ลองสอบถามดูราคา b6p 65 นิ้วตอนนี้ถ้าจะอัพจากตัว ks7500 นี่ก็ 100K พอดี งบเพิ่มบานเลย [ร้องไห้]

ยี่ห้ออื่นที่เทียบเคียงกับ KS7500 ก็มี sony X8500D, LG UH850T
แต่ภาพและสเปคสู้ KS7500 ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ hibino08

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 08:58:38 am »
ของผม KS9000 ซื้อไปปลายปีที่แล้วก็เป็นครับ เพิ่งไปรับตัวใหม่มาวันเสาร์ที่ผ่านมา แต่ปื้นขาวๆจะเห็นเฉพาะฉากที่ต้องดำจริงๆแล้วก็ห้องต้องมืดจริงๆถึงจะเห็น เวลาดูปกติ แทบจะไม่เห็นเลยครับ ต้องดูแบบจับผิดเท่านั้น แต่สุดท้ายผมก็เอาไปเปลี่ยนที่ร้านเหมือนกัน  ตัวใหม่ที่ได้รับ ไม่มีอาการปื้นขาวๆเหมือนตัวแรก อาจจะมีนิดหน่อยแต่ผมรับได้มากกว่าตัวแรก (ผมไม่แน่ใจว่าผมปรับ backlight เหมือนตัวแรกรึเปล่านะ เพราะผมใช้ค่า factory เดี๋ยววันนี้จะไปทดสอบแล้วมาบอกครับว่าหายหรือเปล่า) แต่สิ่งที่ได้รับเพิ่มคือมันมีแสงรั่วเห็นชัดมากขึ้นเวลามองด้านข้างของทีวี ซึ่งถามว่าผมรับได้มั๊ย ผมรับได้นะครับ เพราะเวลาดูปกติผมไม่ได้นั่งจ้องทีวีด้านข้าง ผมดูทีวีทางด้านตรงกลางหรือเอียงนิดหน่อย ไม่มีเห็นเลยครับ
สำหรับผมนะ ผมว่าถ้ามันเป็น defect แบบยอมรับได้ก็ใช้ไปเถอะครับ แต่ถ้าซื้อมาแล้วไม่สบายใจเอาไปเคลมเลยครับ แต่ในกรณีของคุณมันเหมือนของผมในตอนแรก ผมว่าควรเอาไปเปลี่ยนนะครับ
ปล.ขอบคุณคุณซ่องเจ๊หวีที่คอยตอบคำถามทุกคนเลย บอกตรงๆผมตัดสินใจซื้อ samsung เพราะคุณซ่องเจ๊หวีเลย ฮ่าๆ ขอเป็นแฟนคลับครับ
ปล.2 ผมเห็นด้วยกับคุณGussman360 นะครับ อ้างอิงจากการใช้งานปกติดีกว่า ถ้าสมมติซื้อมาแล้วมันมีอาการแบบนี้จริงๆ แต่ว่าปกติไม่เคยดูในห้องมืดและมองไม่เห็นมันเลย ก็ใช้มันไปเถอะครับ ผมมองที่ราคาและคุณของภาพ ผมคิดว่า KS7500 และ KS9000 เนี่ยคุ้มสุดแล้ว สู้ไปภาวนาอย่าให้ panel มันพังดีกว่า ^ ^

ออฟไลน์ leksamsouy

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 02:58:48 pm »
65ks7500แสงรั่วของผมเมื่อปลายปีก้อยังไม่จบ
ล่าสุด2วันก่อนห้างที่ผมซื้อเอาตัวใหม่มาให้เลย เจอ4ดวงด้านล่างเหมือนเดิม แต่หมอกรอบๆ ส่วนตัวผมว่าหนักกว่าเดิมอีก
ล่าสุดเลยจะให้ซัมซุง เอาเฉพาะส่วนหน้าจออันใหม่มาเปลี่ยนดู ถ้าไม่หาย ทางห้างบอกเร่คืนเงิน

ออฟไลน์ op0ngpang

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 04:25:29 pm »
เข้ามาอ่านสบายใจละคิดว่าเป็นคนเดียว เวลาฉากมืดๆขวาล่างนี่มืดเป็นหมอกลงเลย หนำซื้อไปกว่านั้น ขวาล่าง พลาสติกหลังจอหลุดออกมาเหมือนกิ๊บหลุด พยามเอามือบีบกลับเข้าไปมันก็ไม่ล็อก (ของตั้งเฉยๆไม่เคยเคลื่อยย้าย ไม่มีอะไรไปโดนแน่นอน เพราะมีซับวางกั้นอยู่ข้างๆ
อยากขายไปOLEDอยู่เหมือนกัน มีใครสนมั้ยถ้าผมขาย 60,000 ซื้อมาสามเดือนเอง คิดว่าใช้มาไม่เกิน300 ชม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 06:09:07 pm โดย op0ngpang »

ออฟไลน์ innocent185

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2017, 09:35:29 pm »
ของผมก็รั่วเช่นกัน ใช้งานมา 2 เดือน
อยากทราบเรื่องการทำเรื่องขอคืนเงิน ว่ามีเงื่อนไขอะไรไหม