ผู้เขียน หัวข้อ: ขายแล้วครับ  (อ่าน 7648 ครั้ง)

ออฟไลน์ ottomjd

• LCD TV member
  • **
Re: สายลำโพง Inakustik LS602
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 11:08:23 am »
ขอโทดครับกดผิด จะแก้ไขข้อความของผมก่อนหน้า ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 11:10:56 am โดย ottomjd »

ออฟไลน์ indigo

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 11:09:22 am »
คนชอบติ

“คนชอบติ” หมายถึง คนที่คอยจ้องแต่จะจับผิด มองเห็นแต่สิ่งไม่ดี ไม่ค่อยพอใจอะไรง่ายๆ จนกลายเป็นคนที่น่ารำคาญ
พาลสร้างความหงุดหงิดให้คนรอบข้างได้ แต่การติอย่างสร้างสรรค์ก็มี เรียกว่า ติเพื่อก่อ คือติด้วยเจตนาที่หวังจะให้ผลออกมาดียิ่งขึ้น สมบูรณ์มากขึ้น

ถ้าคิดว่าคุณเป็นคนชอบติเพื่อก่อ อยากจะให้อะไรๆ ดีขึ้น คุณก็ควรมีเทคนิคในการติด้วย
อาจจะเริ่มด้วยการพูดชื่นชมในสิ่งที่ดีของอีกฝ่ายก่อน และตามด้วยสิ่งที่อยากจะให้เขาแก้ไข
พร้อมๆ กับบอกเหตุผลหรือจูงใจให้เขาคล้อยตาม และอย่าลืมถามความคิดเห็นของอีกฝ่ายเสมอว่าเขาคิดอย่างไร
ซึ่งแสดงถึงการให้เกียรติ และพร้อมที่จะรับฟังเหตุผล ท่าทีที่แสดงออกควรสุภาพ น้ำเสียงนุ่มนวล และพูดกันสองคน
อย่าทำให้เขารู้สึกอับอาย เสียหน้า วิธีการนี้จะทำให้คนถูกติ ไม่ต่อต้าน แต่จะรู้สึกขอบคุณและยินดีที่จะทำตาม

แต่ถ้าคุณเป็นคนช่างติพร่ำเพรื่อ เอาแต่พูดถึงความไม่ดีของคนอื่น หรือติไม่เลือกจนเป็นนิสัย ก็ต้องปรับปรุงตัวเอง เช่น

>> เลือกติเฉพาะสิ่งที่แก้ไขปรับปรุงได้ บางอย่างแก้ไขปรับปรุงไม่ได้ เป็นเรื่องสุดวิสัย ก็อย่าไปติ เป็นการสร้างความหงุดหงิดรำคาญใจเปล่าๆ

>> ลดความสมบูรณ์แบบของตัวเองลง ดูว่าสิ่งนั้นมีผลเสียหายมากน้อยแค่ไหน ถ้าไม่มากและไม่มีผลกระทบต่อส่วนรวม ก็ควรปล่อยไปบ้าง

>> ฝึกมองในมุมกลับ ลองมองซิว่า คนที่คุณอยากติมีอะไรดีบ้าง หรือจุดดีของงานชิ้นนั้นอยู่ตรงไหน

>> คิดย้อนกลับเข้าหาตัวเองว่า คุณเคยเป็นหรือเคยทำในสิ่งที่คุณกำลังติบ้างหรือเปล่า มองดูตัวเองก่อนที่จะไปมองคนอื่น
และถ้าจะให้ดีควรทำเป็นตัวอย่างให้เห็น หรือเป็นแบบอย่างที่ดีสำหรับคนอื่น
บางครั้งการบอกด้วยการกระทำก็ดีกว่าและชัดเจนกว่าบอกด้วยคำพูด

และถ้าคุณอยู่ใกล้กับคนชอบติ ก็ควรชี้ให้เขาเห็นมุมมองที่ดีของคนหรือสิ่งที่เขากำลังติ บ่อยๆ เข้าเขาก็อาจจะซึมซับไปได้บ้าง และมีมุมมองที่ดีขึ้น

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 11:11:42 am »
คนชอบยกตนข่มท่าน

การยกตนข่มผู้อื่นเป็นทางออกของคนที่มีปมด้อย และมีความรู้สึกต่ำต้อยกว่าคนอื่น
จึงพยายามแสดงออกถึงสิ่งที่คิดว่าเป็นจุดเด่นของตัวเอง แต่แสดงออกในเชิงโอ้อวด เพื่อลดความรู้สึกด้อยในใจ
และยกความสำคัญของตัวเองให้มากยิ่งขึ้น ซึ่งมักสร้างความรำคาญใจให้คนรอบข้าง เป็นนิสัยที่ทำลายสัมพันธภาพ และอาจก่อให้เกิดศัตรูได้

ไม่มีใครหรอกที่ชอบฟังคำพูดเชิงยกตัวเหนือคนอื่น อวดอ้างสรรพคุณเกินจริง
ยิ่งพูดในลักษณะข่มผู้อื่นด้วยแล้ว ยิ่งสร้างความรู้สึกไม่เป็นมิตรให้เกิดขึ้นได้ง่าย

แต่ถ้าจะแก้ไข ต้องอาศัยคนที่มีอำนาจสูงกว่า หรือคนที่มีบุญคุณและมีความเป็นผู้ใหญ่มากกว่า
เป็นผู้ตักเตือนด้วยความเมตตาและหวังดี ส่วนคนรอบข้างก็อาจช่วยปรับพฤติกรรมด้วยการไม่สนใจ ไม่แสดงความชื่นชม
ไม่เช่นนั้นจะกลายเป็นการเสริมแรงให้นิสัยดังกล่าวคงอยู่ต่อไป

สำหรับคนที่มีนิสัยชอบยกตนข่มท่าน ก็คงต้องพยายามปรับปรุงตัวเองด้วย อาจใช้วิธีเตือนสติ
บอกย้ำกับตัวเองว่าคุณรู้อยู่แก่ใจว่าคุณมีดีอะไร ไม่จำเป็นต้องแสดงให้คนอื่นรู้ ให้เขารับรู้ด้วยตัวเองหรือรับรู้จากคนอื่น
จะเพิ่มความนิยมชมชอบได้มากกว่า แต่ถ้าไม่มีใครรู้ก็มิใช่เรื่องที่คุณจะต้องไปแคร์ ถ้าคุณแคร์ แสดงว่าคุณให้ความสำคัญกับคนอื่นมาก
จนยอมให้คนอื่นมีอิทธิพลเหนือความรู้สึกของคุณ ให้พยายามสร้างความรู้สึกพอใจ เต็มอิ่มและภาคภูมิใจกับสิ่งที่คุณเป็น และสิ่งที่คุณมีอยู่
อย่าดูถูกตัวเอง เพราะคนที่ดูถูกตัวเองก็มักจะคิดว่าคนอื่นจะดูถูกคุณไปด้วย ถ้าคุณปรับความคิดของคุณได้ คุณก็จะปรับพฤติกรรมของคุณได้เช่นเดียวกัน

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 11:13:35 am »
สำหรับความคิดผมนะ ซึ่งผมมีอาชีพเป็นคนพัฒนาเว็บไซด์
หากสินค้าขายไปแล้ว ก็ควรปิดกระทู้ ในกรณีมีสินค้าก็มาตั้งใหม่ หากเป็นร้านหรือท่านสมาชิกที่จะขายพร้อมกันหลายๆอย่าง ก็รวมๆสินค้าเข้ากระทู้เดียวกัน แต่หากเคยขายนานไปแล้วหรือไม่ได้ขายตลอด ก็ควรตั้งกระทู้ใหม่ ไม่ควรต่อจากกระทู้เดิม เหตุผลเพราะ
1. หากระทู้เดิมยาก ไม่รู้อยู่หน้าไหน เพื่อจะขุดมาขายต่อ ไม่สะดวกในการใช้งาน
2. หากต่อกระทู้เดิม วันที่ของกระทู้เดิมซึ่งก็ไม่รู้กี่ปีหรือกี่เดือนมาแล้ว ผู้ซื้อเห็นวันที่แล้วจะพางงอีก
3. ในทางเทคนิคเปลืองทั้งเนื้อที่มากกว่าการตั้งกระทู้ใหม่และความเร็วในการโหลดข้อมูลช้ากว่า เนื่องจากกระทู้เดิมมีหลายหน้า

ซึ่งผมว่าทั้งหมดนี้ผมว่าจะแยกแยะครับ หากตั้งกระทู้คนเดียวติดๆกัน อันนั้นก็ไม่สมควรครับ
แต่หากนานๆมาขาย แล้วกระทู้เก่าก็ขายไปปิดกระทู้ไปแล้ว ตั้งกระทู้ใหม่น่าจะดีกว่าครับ

สำหรับคุณ หนึ่ง..bk51 ผมก็ว่าไม่น่าจะผิดกฎนะครับ เพราะไม่ได้ตั้งกระทู้ติดๆกัน

ปล.อันนี้ความเห็นผมนะ

ออฟไลน์ sirkainui

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 12:05:53 pm »
นานๆเข้ามาที ไม่คิดว่าจะมีดราม่า  ซื้อขายในเวปมาเยอะ  ก็อยากให้แยกแยะกันครับ

ผมรู้จักกับน้อง หนึ่ง..bk51 และ นักเล่นอีกหลายๆท่าน ก็จากเวปนี้ เพราะซื้อขาย ของกัน เลยเข้าใจเพราะคอเดียวกัน

คือเราเป็นนักเล่น ชอบฟัง ชอบลอง ใจร้อน เปลี่ยนของบ่อย ก็มีเวปนี้ กะอีก 2 - 3 ที่ ไว้ปล่อยของ

อยากให้แยกแยะนิดนึงครับ ระหว่าง พ่อค้า  กับ  User ปกติ

คือนานๆ เข้ามาที พวกเรานักเล่นที่เคยปฎิบัติกันมา คือ ขายเสร็จ ปล่อยตก และ ตั้งใหม่ พอมันมีการเปลี่ยนแปลง

เราก็พร้อมจะปรับตัวครับ 

ออฟไลน์ Mengkoong

• *
Re: ขายแล้วครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 12:49:42 pm »
ผมสมาชิกใหม่ เข้ามาตอนแรกงงมาก เวปนี้ทำไมเวลาขายของได้แล้ว ทำไมถึงลบข้อความ ลบราคาออก ทั้งๆทีน่าจะเก็บข้อมูลสินค้า ราคาสินค้าเอาไว้ให้เป็น reference สำหรับสมาชิกในการสืบค้น เวลาจะซื้อของสมาชิกหน้าใหม่ก็จะได้สืบค้นได้ ไม่โดนฟันหัวแบะ หรือเวลาขายจะได้มีราคาอ้างอิงว่าควรจะขายเท่าไหร่ดี จะได้รู้ว่าขายถูกหรือแพงไปมั้ย ผมว่าแบบนี้น่าจะดีกว่านะครับ

ผมเคยเล่นในเวปกล้องเวปหนึ่ง กระทู้ขายของ ถ้าขายได้แล้วเค้าห้ามลบข้อความหรือแก้ไขราคาเลยนะครับ ใครลบราคานี่แอดมินแบนยูสทิ้งเลยนะครับ เก็บกระทู้เอาไว้เป็น reference ให้กับสมาชิกในการสืบค้น ผมว่าเป็นประโยชน์กับสมาชิกมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ ottomjd

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 01:30:20 pm »
ผมสมาชิกใหม่ เข้ามาตอนแรกงงมาก เวปนี้ทำไมเวลาขายของได้แล้ว ทำไมถึงลบข้อความ ลบราคาออก ทั้งๆทีน่าจะเก็บข้อมูลสินค้า ราคาสินค้าเอาไว้ให้เป็น reference สำหรับสมาชิกในการสืบค้น เวลาจะซื้อของสมาชิกหน้าใหม่ก็จะได้สืบค้นได้ ไม่โดนฟันหัวแบะ หรือเวลาขายจะได้มีราคาอ้างอิงว่าควรจะขายเท่าไหร่ดี จะได้รู้ว่าขายถูกหรือแพงไปมั้ย ผมว่าแบบนี้น่าจะดีกว่านะครับ

ผมเคยเล่นในเวปกล้องเวปหนึ่ง กระทู้ขายของ ถ้าขายได้แล้วเค้าห้ามลบข้อความหรือแก้ไขราคาเลยนะครับ ใครลบราคานี่แอดมินแบนยูสทิ้งเลยนะครับ เก็บกระทู้เอาไว้เป็น reference ให้กับสมาชิกในการสืบค้น ผมว่าเป็นประโยชน์กับสมาชิกมากกว่านะครับ

มันก็ถูกอย่างคุณว่าแหละครับ มันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียครับ ถ้าขายแล้วไม่ลบ ข้อมูลมันก็ยังอยู่ ประเภทบางท่านขายไปเป็นปีแล้ว แต่ข้อมูลยังอยู่ ก็ยังมีคนโทรไปสอบถามอยู่เรื่อยๆ ถึงจะลงว่าขายแล้วก็ตาม อีกอย่างยิ่งข้อมูลเยอะ นั้นหมายถึงค่าใช้จ่ายที่เยอะในการเช่า Host ของผู้ให้บริการ ส่วนเรื่อง reference ราคา ผมว่าคงใช้ทั้งหมดไม่ได้ครับ เพราะของของแต่ละท่าน มีการใช้งานไม่เหมือนกัน บางคนมีตำหนิหรือสภาพไม่สมบูรณ์ มีประกันบางหมดประกันบ้าง หรือตกรุ่นไปแล้ว แต่ยัง reference ราคาก่อนหน้ามันก็แปลกๆอีก ซึ่งเรื่องการตั้งราคานั้น การตั้งราคาสินค้า ควรค้นหาจาก Google ก่อนก็ได้ครับ ไม่จำต้องเป็นเว็บนี้ครับ เว็บอื่นๆก็ได้ แล้วเปรียบเทียบคุณภาพกันดูว่าจะกำหนดที่เท่าไหร่

ออฟไลน์ pppcguy

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 01:58:22 pm »
กฏก็คือกฏ
จะอ้างว่าเคยทำแบบนั้นแบบนี้ได้แล้วไม่เป็นไร (เจ้าของกฏเขาไม่ว่างมาดู)

สุดท้ายก็คือผิดกฏ

ประเทศไทยมันถึงยุ่งอยู่ทุกวันนี้

ผมไม่ได้เจาะจงฝั่งไหน น่าจะโต อ่านหนังสือกันออกอยู่แล้ว

[เท่ห์]  [รัก]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 13, 2017, 03:43:14 pm »

ตามที่ admin กล่าวไว้ว่าขายเสร็จให้ตั้งหัวว่า "ปิดการขาย" เดี๋ยว admin จะมาลบกระทู้เอง

ถ้าเป็นตามนี้ การจะลงขายสินค้าใหม่ มันก็ควรจะเป็นการตั้งกระทู้ใหม่ เพราะกระทู้เดิมจะโดนลบไงครับ

....

การ edit กระทู้เก่า เพื่อลงขายสินค้าชิ้นใหม่ นอกเหนือจากเป็นการประหยัดพื้นที่ของเวปแล้ว

ผมเองยังมองไม่เห็นข้อดีที่เอื้อประโยชน์กับสมาชิกนะครับ จะมีก็แต่ข้อเสียหลายๆข้อ

- ข้อมูลการซื้อขายหายไป
ทำให้สืบประวัติการซื้อขายไม่ได้ว่าบุคคลนั้นๆ เคยลงขายอะไรบ้าง
ตัวอย่าง นายA เคยขายของไปสามครั้ง พอจะขายชิ้นที่สี่ ปรากฎว่า กระทู้เก่าๆที่เคยขายของ ข้อมูลหายหมด
คนที่ต้องการจะซื้อของชิ้นที่สี่ของนายA จึงไม่กล้าซื้อ เพราะนายA ไม่มีข้อมูลในกระทู้เก่าที่เคยขายเก็บไว้ ทำให้ดูไม่น่าไว้วางใจ

- เอื้อประโยชน์แก่มิจฉาชีพ หาก edit ได้ตามใจ พวกมิจฉาชีพ หลอกให้โอนเงินพอได้รับเงินจากการโอนเสร็จ
ก็รีบแก้ไขข้อมูลในกระทู็ ลบเบอร์โทรติดต่อไปหมด ทำให้ไม่มีข้อมูลหรือหลักฐานในการตามตัวมิจฉาชีพ

-เอื้อประโยชน์ต่อพวกลักไก่
บางครั้งการซื้อสินค้าแล้วเกิดปัญาตามมาทีหลัง ก็มีให้เห็นบ้าง
ตัวอย่างเช่น นายB ประกาศขายสินค้าว่า ของใหม่เอี่ยมไร้ตำหนิ
นายA จึงได้ทำการซื้อ แต่พอได้รับสินค้าแล้ว ปรากฎว่ามีตำหนิ นายB จึงกล่าวว่า เขาลงประกาศไว้ก่อนขายแล้วว่ามีตำหนิ
แต่ตอนนี้ข้อมูลในกระทู้หายไปแล้ว และได้อ้างว่า นายAไม่ยอมอ่านให้ละเอียดรอบคอบเองก่อนที่จะซื้อ ทั้งๆที่ความจริงแล้ว
นายB โฆษณาสินค้าเกินจริง แต่นายA ก็ไม่สามารถเอาผิดกับนายB ได้ เพราะข้อมูลสินค้าถูก EDIT หรือ ถูกลบกระทู้ไปแล้วนั่นเอง

- ทำให้เกิดการ งง เนื่องจาก คอมเม้นreplyในกระทู้นั้นๆจะเป็นคอมเม้นจากการขายสินค้าชิ้นเดิม รวมกับ สินค้าชิ้นใหม่
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=289659.0
^
^
ตัวอย่างเช่นกระทู้นี้ ที่ตอนแรกขาย subwoofer พอขายแล้ว edit เปลี่ยนเป็นขาย hdmi
มีผู้มาเม้นว่าจองแล้วสองราย ถ้าไม่ทันสังเกตก็จะไม่ทราบว่า จองแล้วนั่นหมายถึง จอง subwoofer ที่ขายไปก่อนหน้า
มิใช่การจองสาย hdmi ถ้าอ่านผ่านๆก็จะทำให้งงได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2017, 03:46:05 pm โดย ซ่องเจ๊หวี »