ผู้เขียน หัวข้อ: ขายสาย HDMI MIT ยาว 3 ม.  (อ่าน 3024 ครั้ง)

ออฟไลน์ In the room

• LCD TV member
  • **
ขายสาย HDMI MIT ยาว 3 ม.
« เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 07:42:42 pm »
ยกเลิกการขายครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 05:12:21 pm โดย In the room »

ออฟไลน์ supong2016

• **
Re: ขายสาย HDMI MIT ยาว 3 ม.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 07:54:39 pm »
 [โย่ว] [โย่ว] [โย่ว]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2017, 08:04:38 am โดย supong2016 »

ออฟไลน์ khwan2510

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 11:37:24 pm »
ตามกฎ 1 กระทู้ 1 หมวดครับ

ออฟไลน์ KRN

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 05:47:50 pm »
ถ้าว่ากันตามกฎ ข้อสอง หมายถึงร้านค้า ไม่เกี่่ยวกับตัวบุคล เพราะฉะนั้น user ที่เป็นบุคล (personally) ก็ไม่เข้าค่ายกับกฎข้อนี้  กฎข้อสอง 2. ร้านค้าสามารถโพสต์กระทู้ขายของได้ "1 ร้านต่อ 1 กระทู้" เท่านั้น  กฎข้อนี้ชัดเจนครับ สำหรับร้านค้า ( Store ) ก็ช่วยปฎิบัติตามกฎกันด้วยครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 06:18:04 pm »
ถ้าว่ากันตามกฎ ข้อสอง หมายถึงร้านค้า ไม่เกี่่ยวกับตัวบุคล เพราะฉะนั้น user ที่เป็นบุคล (personally) ก็ไม่เข้าค่ายกับกฎข้อนี้  กฎข้อสอง 2. ร้านค้าสามารถโพสต์กระทู้ขายของได้ "1 ร้านต่อ 1 กระทู้" เท่านั้น  กฎข้อนี้ชัดเจนครับ สำหรับร้านค้า ( Store ) ก็ช่วยปฎิบัติตามกฎกันด้วยครับ

อันนี้แถนะครับ ลองคุยกับคุณ Tony ใช้กับบุคคลหรือร้านค้ากฏเดียวกัน แล้วคุณไม่คิดเหรอว่าคุณคนนี้ตั้งข่ยในเวลาไล่เลี่ยกันเอาเปรียบคนอื่น กฏก็คือกฏ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 06:24:48 pm »
ถ้าไม่ใช่ร้านค้าแต่เป็นบุคคลตั้งขายหลายกระทู้ ทำไมโดนอุ้มไปล่ะครับ อันนี้คุณตีความก็ผิดแล้ว ผมตั้งขายก็ถือว่าเป็น 1 ร้านค้า ไหงคุณไปมองที่บุคคล ถ้าผมขายสินค้า 20 รายการ 20 กระทู้ แล้วถึงเวลาผมดันทั้ง 20 กระทู้ คุณลองนึกถึงพ่อค้ารายอื่นสิว่ากระทู้ที่เขาเพิ่งตั้งขายแทบตกไปอยู่หน้าสองเลย กฏนี้ตั้งขึ้นมาเพราะกันพวกพ่อค้าเห็นแก่ตัวอันนี้ตรงตามวัตถุประสงค์ของคุณ ToNy ที่เคยหลังไมค์คุยกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2017, 06:26:46 pm โดย khwan2510 »

ออฟไลน์ KRN

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 08:52:13 am »
ถ้างั้นก็ไปเขี่ยนกฎไหม่เถอะครับ ผมตีความตามเนื้อหาที่เขียนไว้ บุคลกับร้านค้า อยู่คนละหมวดกัน ยกตัวอย่าง ภาษีบุดล ภาษีร้านค้าแยกกันอย่างชัดเจน  ลองไปศึกษาดูครับ กฎข้อบังคับ หรือกฎหมาย เขาตีความตามเนื้อหาที่เขียน  กฏหมายพานิชน์ บุดล กับ ร้านค้า อยู่คนละหมวดกัน แบ่งแยกชัดเจน  ถ้าเอาอย่างที่คุณ ขวัญ แอดมินว่า กฎข้อสองต้องเปลี่ยนเป็น  2. ร้านค้า ห้างร้าน บุคลธรรมดา หรือนิติบุคคล  สามารถโพสต์กระทู้ขายของได้เพียง 1 กระทู้" เท่านั้น  แบบนนี้ชัดเจนครับ

ความหมายของ ร้านค้า คือ การค้าขายสินค้าหรือการบริการแก่ผู้บริโภคคนสุดท้ายโดยผ่านทางช่องทางต่างๆเพื่อแสวงหากำไร
แต่การค้าขายส่วนบุคคล ไม่ใช่เชิงพานิชย์ เป็นการค้าขายที่ไม่ได้หวังผลกำไร

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 11:43:16 am »
ถ้างั้นก็ไปเขี่ยนกฎไหม่เถอะครับ ผมตีความตามเนื้อหาที่เขียนไว้ บุคลกับร้านค้า อยู่คนละหมวดกัน ยกตัวอย่าง ภาษีบุดล ภาษีร้านค้าแยกกันอย่างชัดเจน  ลองไปศึกษาดูครับ กฎข้อบังคับ หรือกฎหมาย เขาตีความตามเนื้อหาที่เขียน  กฏหมายพานิชน์ บุดล กับ ร้านค้า อยู่คนละหมวดกัน แบ่งแยกชัดเจน  ถ้าเอาอย่างที่คุณ ขวัญ แอดมินว่า กฎข้อสองต้องเปลี่ยนเป็น  2. ร้านค้า ห้างร้าน บุคลธรรมดา หรือนิติบุคคล  สามารถโพสต์กระทู้ขายของได้เพียง 1 กระทู้" เท่านั้น  แบบนนี้ชัดเจนครับ

ความหมายของ ร้านค้า คือ การค้าขายสินค้าหรือการบริการแก่ผู้บริโภคคนสุดท้ายโดยผ่านทางช่องทางต่างๆเพื่อแสวงหากำไร
แต่การค้าขายส่วนบุคคล ไม่ใช่เชิงพานิชย์ เป็นการค้าขายที่ไม่ได้หวังผลกำไร

คุณนี่แปลกนะ ถ้าผมเป็นร้านค้าแล้วผมใช้ชื่อบุคคลล่ะมันต่างกันตรงไหน ไม่จำเป็นต้องเขียนอะไรให้มันยุ่งยาก เพียงแต่คุณจะขายคุณทำให้ถูกกฏ กฏใช้บังคับกับทุกคน อย่างที่คุณ digitalboy บอก เขาเป็นร้านค้า เขาก็ยินดีที่จะทำตามกฏ เรามาอาศัยเวปเขาทำมาหากินต้องเคารพกฏที่เขาเขียนมาบังคับทุกคนครับ ผมถึงบอกไงว่าผมลงขายทีเดียว 20 กระทู้ มันเอาเปรียบคนอื่นไหม ยิ่งเป็นบุคคลไม่ใช่ร้านค้าครับ จะเป็นที่น่ารังเกียจด้วยซ้ำ หลายกระทู้ที่ทำแบบนี้โดนอุ้มหายจริงๆนะครับ โดยเฉพาะบุคคล

ออฟไลน์ KRN

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 01:25:05 pm »
จะว่าผมแปลกไหม ไม่แปลกหรอกครับ เพียงเพราะผมเป็นคนที่ชอบความชัดเจน ไม่คุมเครือ กฎข้อบังคับ หรือ กฎหมาย มีใว้ให้คนปฎิบัติตาม ผู้ออกกฎต้องเขียนให้ชัดเจน อย่าเขียนแบบนักกฎหมาย ที่้ต้องมีคนมาอธิบายหรือตีความ แล้วก็เข้าใจกันไปกันคนละอย่าง แบบผมกับคุณ  เรื่องการตรวจสอบมีคุณขวัญคอยตรวจสอบให้แล้วนี่ครับ จริงไหมครับ ผมเห็นใจ คุณ ขวัญ ด้วยซ้ำ ต้องคอยเข้าไปเตื่อนอยู่บ่อยๆ  บางคนก็มีปากเสียงกับคูณค้วยซ้ำ เพราะเขาบอกว่าเขาไม่ใช่ร้านค้า ผมเห็นบ่อยมาก ผมเลยเริ่มสนใจและเข้าไปอ่านดู ก็เลยจะพอเข้าใจได้ว่าบางคนเข้าต้องการขายเพราะอยากจะเปลี่ยนไหม่ หรือมีมากเกินไป ไม่ได้หวังกำไรอะไร ไม่ได้เข้ามาเพื่อค้าขาย แต่ความหมายในกฎข้อ 2 มันระบุว่า "ร้านค้า" ความหมายก็คือพ่อค้ามาในเชิงธุรกิจ ผมเลยคิดว่าถ้าเขียนใหม่แบบนี้จะดีกว่าไหมชัดเจนดี ไม่ยุ่งยากครับแค่ copy ผมไป แล้ว paste จบแล้วครับ

2. ร้านค้า ห้างร้าน บุคลธรรมดา หรือนิติบุคคล  สามารถโพสต์กระทู้ขายของได้เพียง 1 กระทู้" เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2017, 01:31:09 pm โดย KRN »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 07:46:12 pm »
จะว่าผมแปลกไหม ไม่แปลกหรอกครับ เพียงเพราะผมเป็นคนที่ชอบความชัดเจน ไม่คุมเครือ กฎข้อบังคับ หรือ กฎหมาย มีใว้ให้คนปฎิบัติตาม ผู้ออกกฎต้องเขียนให้ชัดเจน อย่าเขียนแบบนักกฎหมาย ที่้ต้องมีคนมาอธิบายหรือตีความ แล้วก็เข้าใจกันไปกันคนละอย่าง แบบผมกับคุณ  เรื่องการตรวจสอบมีคุณขวัญคอยตรวจสอบให้แล้วนี่ครับ จริงไหมครับ ผมเห็นใจ คุณ ขวัญ ด้วยซ้ำ ต้องคอยเข้าไปเตื่อนอยู่บ่อยๆ  บางคนก็มีปากเสียงกับคูณค้วยซ้ำ เพราะเขาบอกว่าเขาไม่ใช่ร้านค้า ผมเห็นบ่อยมาก ผมเลยเริ่มสนใจและเข้าไปอ่านดู ก็เลยจะพอเข้าใจได้ว่าบางคนเข้าต้องการขายเพราะอยากจะเปลี่ยนไหม่ หรือมีมากเกินไป ไม่ได้หวังกำไรอะไร ไม่ได้เข้ามาเพื่อค้าขาย แต่ความหมายในกฎข้อ 2 มันระบุว่า "ร้านค้า" ความหมายก็คือพ่อค้ามาในเชิงธุรกิจ ผมเลยคิดว่าถ้าเขียนใหม่แบบนี้จะดีกว่าไหมชัดเจนดี ไม่ยุ่งยากครับแค่ copy ผมไป แล้ว paste จบแล้วครับ

2. ร้านค้า ห้างร้าน บุคลธรรมดา หรือนิติบุคคล  สามารถโพสต์กระทู้ขายของได้เพียง 1 กระทู้" เท่านั้น

งั้นก็ตามใจครับ คุณจะคิดของคุณแบบนี้ แต่ถ้าตั้งขายหลายกระทู้ผมแจ้งเตือน แต่ถ้าไม่ฟังผมแจ้ง Admin ล็อค User ครับ คิดว่าคุณ in the room ตั้งขายแบบนี้ถูกก็ตามใจคุณ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 08:07:32 pm »
ผมขายรายการนี้กำไรบาทเดียวก็ไม่มี  เจตนาคือจะขายของที่ไม่ได้ใช้ออกไปในราคาถูกมากกกกกก ลองเช็คราคาดูได้ครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 08:10:57 pm โดย In the room »

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 08:13:07 pm »
อีกกระทู้ผมลบข้อความให้หมดแล้วครับ
จะได้ไม่ต้องขัดแย้งกันครับ

ออฟไลน์ ToNy

• Executive Editor
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:16:01 am »
แจ้งสมาชิกทุกท่านให้ทราบครับ จะได้ไม่ต้องตีความกันไปด้วยความเข้าใจผิด

ทางเว็บไซต์เราถือกฏว่า " 1 ร้าน 1 กระทู้ " ซึ่งความหมายโดยรวมค่อนข้างชัดเจน ผมว่า 90% ของผู้ใช้งานในเว็บบอร์ดต่างเข้าใจกันเป็นอย่างดี

และทั้งผู้ซื้อ ผู้ขายต่างก็ปฏิบัติตามกันมา ผมไม่อยากให้เกิดความขัดแย้ง ดังนั้นบางทีถ้าเห็นผู้ใช้งานตั้งหลายอัน ก็จะมีเข้าไปตักเตือนบ้าง ไม่ได้ตึงจนอึดอัด

แต่ถ้าหนักๆตั้งแบบ 3-4 กระทู้ติดๆกัน อันนั้นผมก็จัดการลบทิ้งแน่นอน

ดังนั้นอย่าใช้ช่องว่างของกฏมาอ้างว่า "ร้านค้า" ไม่ใช่ "บุคคล" เลยครับ ผมหมายรวมทั้งหมด นั่นแปลว่า ถ้าคุณมาตั้งกระทู้ขายของ

ทางเราก็เรียกว่า "ร้านค้า" ไปแล้ว เพื่อให้เข้าใจง่ายๆ ที่จะสื่อถึงการมีบุคคลมาขายของ

ทางทีมงานก็ขอให้ทุกท่านใช้เว็บบอร์ดร่วมกันอย่างสงบสุขด้วยครับ ตามนโยบาย คสช.  อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 11:18:17 am โดย ToNy »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 11:36:29 am »
แจ้งสมาชิกทุกท่านให้ทราบครับ จะได้ไม่ต้องตีความกันไปด้วยความเข้าใจผิด

ทางเว็บไซต์เราถือกฏว่า " 1 ร้าน 1 กระทู้ " ซึ่งความหมายโดยรวมค่อนข้างชัดเจน ผมว่า 90% ของผู้ใช้งานในเว็บบอร์ดต่างเข้าใจกันเป็นอย่างดี

และทั้งผู้ซื้อ ผู้ขายต่างก็ปฏิบัติตามกันมา ผมไม่อยากให้เกิดความขัดแย้ง ดังนั้นบางทีถ้าเห็นผู้ใช้งานตั้งหลายอัน ก็จะมีเข้าไปตักเตือนบ้าง ไม่ได้ตึงจนอึดอัด

แต่ถ้าหนักๆตั้งแบบ 3-4 กระทู้ติดๆกัน อันนั้นผมก็จัดการลบทิ้งแน่นอน

ดังนั้นอย่าใช้ช่องว่างของกฏมาอ้างว่า "ร้านค้า" ไม่ใช่ "บุคคล" เลยครับ ผมหมายรวมทั้งหมด นั่นแปลว่า ถ้าคุณมาตั้งกระทู้ขายของ

ทางเราก็เรียกว่า "ร้านค้า" ไปแล้ว เพื่อให้เข้าใจง่ายๆ ที่จะสื่อถึงการมีบุคคลมาขายของ

ทางทีมงานก็ขอให้ทุกท่านใช้เว็บบอร์ดร่วมกันอย่างสงบสุขด้วยครับ ตามนโยบาย คสช.  อิอิ

ขอบคุณครับ คุณ KRN จะได้เคลียร์ ผมเหนื่อยที่จะแย้งกับแก คุณ in the room ก็จะได้รับทราบว่าการตั้งกระทู้แบบนี้มันผิดกฏ ไม่เกี่ยวว่าจะได้กำไรหรือขาดทุน ทุกคนมี 1 เสียง = 1 กระทู้ในการขาย พ่อค้าที่ดีๆหลายท่าน ยังปฏิบัติตาม อย่างที่คุณชัยวัฒน์บอก หากมีคนเห็นแก่ตัว ดันของตัวเองทีเดียว 10 กระทู้ คนอื่นจะคิดอย่างไร เมื่อก่อนที่เวปนึง ร้านขายหูฟังร้านนึง ดันกระทู้ตัวเองทุก 5 นาที พวกนี้โรคจิต จะมาบอกว่าไม่รู้แล้วมาขอโทษมันไม่ใช่ ที่ LCDTVThailand เช่นกัน พ่อค้าบางรายหัวหมอ ตั้งขายทีนึง 2 หมวด อันนี้ก็ผิดกฏ อันที่จริงทุกท่านก็โตๆกันแล้ว คิดก่อนจะโพสต์ขายว่าควรจะอยู่หมวดไหน ช่วยกันครับอย่าให้ร้างแบบบางเวปเลย พ่อค้าครอง หากทุกคนเฉยเมยสักวันเวปมันก็เละเทะ พวกไม่ยอมรับกฏก็จะมากขึ้น ทางคุณ ToNy ก็ปราณีมากที่ไม่ Lock user แค่ย้ายมันออกเพื่อให้ถูกกฏ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 11:49:31 am โดย khwan2510 »