ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2092372 ครั้ง)

ออฟไลน์ wutdy

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1656 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 03:56:14 pm »
สวัสดีครับ ผม มีปัญหามาสอบถามหน่อยครับผม คือผมมี SAMSUNG LCD 32 นิ้ว series4 403 อยู่ แล้วลูกผมอยากเล่น ps3

ผมเลยะไปซื้อให้แก แต่เมื่อวาน ผมลอง เอา macbook ซึ่งมีเกม เหมือนของ ps3 มาต่อhdmiเข้าทีวี เครื่องนี้ กะจะดูภาพรวม ผลที่ได้คือ

จอมันสั่นๆ เวลาเล่นน่ะครับ เวลาเคลื่อนไหว ต่างๆ เป็นแค่ในtv ใน mac ไม่เป็น ผมอยากทราบว่า มีวิธีตั้งค่าอย่างไรบ้าง ให้มันหายไป

กลัวว่า ซื้อ ps3 ให้แกมาเล่น แล้วเจอแบบนี้ เสียอารมณ์ เปล่าๆ ผมไม่ค่อบทราบเรื่องพวกนี้เท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

ปล. หรือว่าต้องซื้อ ทีวีใหม่  [เศร้า]

ผมไม่แน่ใจคำว่าภาพสั่นหมายถึงอะไร แต่ถ้าหมายถึงเวลาเล่นเกมส์ฟุตบอล แล้วเลื่อนภาพเร็วๆทำใหภาพสั่น อาจเป็นเพราะโทรทัศน์

สาเหตุจากทีวีรุ่นนี้การเคลื่อนไหวของภาพยังไม่ดี หรือีกกรณีคือค่าResponse Time ของทีวีมันสูงเกินไปครับ

ออฟไลน์ alovepattie

• *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1657 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 06:17:54 pm »
ครับ ขอบคุณครับ ไม่ใช่เกมฟุตบอลครับ เป็นเกม prince of persia วิ่งสู้ไปเรื่อยๆครับ

เอ .. จะพูดยังไงดี คือว่าเวลาเดินวิ่งสู้ มันจะสั่นๆ กระตุกๆ ส่วนใหญ่เป็นช่วงบนๆของจอภาพ ไม่ใช่มีเงาๆดำๆ น่ะครับ อันนี้คือสั่นเลย เหมือนปรับภาพไม่ทัน หรืออย่างไรไม่ทราบครับ

เบื้องต้น พอจะมีวิธีเชค วิธีปรับเซตค่า หรืออะไร ให้ลองดูไหมครับท่าน  [ร้องไห้]

• *
« ตอบกลับ #1658 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2013, 01:03:10 am »
ครับ ขอบคุณครับ ไม่ใช่เกมฟุตบอลครับ เป็นเกม prince of persia วิ่งสู้ไปเรื่อยๆครับ

เอ .. จะพูดยังไงดี คือว่าเวลาเดินวิ่งสู้ มันจะสั่นๆ กระตุกๆ ส่วนใหญ่เป็นช่วงบนๆของจอภาพ ไม่ใช่มีเงาๆดำๆ น่ะครับ อันนี้คือสั่นเลย เหมือนปรับภาพไม่ทัน หรืออย่างไรไม่ทราบครับ

เบื้องต้น พอจะมีวิธีเชค วิธีปรับเซตค่า หรืออะไร ให้ลองดูไหมครับท่าน  [ร้องไห้]

ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน เบื้องต้นลองไปเทสกับเคลื่อนอื่นดูก่อนก็ได้ครับ หรือถ้ามี HDMI เส้นอื่นอยู่ลองเปลื่ยนดูก่อน

แต่คิดว่าอาจเป็นที่ TV ครับ

ออฟไลน์ tomar000

• *
« ตอบกลับ #1659 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 11:47:21 am »
ผมใช้  32F6400 ตอนนี้ กัดมัน hack ไปเรียบร้อยแล้วโหลดแอปจาก uk แต่ยังไม่ได้ดูลอง มีใครทำแล้วมั่งขอเสียงหน่อย
วิธีทำhttp://www.eyeondemand.com/2013/06/21/how-to-changing-your-samsung-f-series-tvblu-ray-country-app-store/ ลองดูกันนะครับ ตอนนี้กำลังหาวิธีเปลี่ยน IP เน็ตเป็น UK อยู่ อิ อิ จะดู sex box ที่เป็นข่าว

ออฟไลน์ one2hand

• *
« ตอบกลับ #1660 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 08:33:00 pm »
ผมจะซื้อ Samsung 46" UA46F7100 คุณภาพดีไหมครับ ผมเช็คมาได้ 36000 ผ่อน0% 10 เดือน cashback5% รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆด้วยครับ ว่าคุ้มไหม

• *
« ตอบกลับ #1661 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2013, 11:58:35 pm »
ผมจะซื้อ Samsung 46" UA46F7100 คุณภาพดีไหมครับ ผมเช็คมาได้ 36000 ผ่อน0% 10 เดือน cashback5% รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆด้วยครับ ว่าคุ้มไหม

ตัวนี้คุณภาพดีครับ ภาพดีกว่า LA7400

แต่ราคาลองดูที่ประกาศขายในเว็ปครับ น่าจะถูกกว่านี้นะครับ

ออฟไลน์ tamagod

• *
« ตอบกลับ #1662 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 09:21:07 am »
มีคำถามครับ

1.อยากรู้ความหมายรุ่นต่างๆของซัมซุง เช่น ua46f6400dk
2.ชื่อรุ่นไหน เป็นdigitaltv
3.รุ่นที่ผมกล่าวไปข้างต้น มี response time เท่าไหร่
4.แนะนำร้านให้ผมทีครับ

• *
« ตอบกลับ #1663 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 11:11:15 am »
มีคำถามครับ

1.อยากรู้ความหมายรุ่นต่างๆของซัมซุง เช่น ua46f6400dk
3.รุ่นที่ผมกล่าวไปข้างต้น มี response time เท่าไหร่

1. f6400dk fเป็นรหัสของรุ่นปี 2013 ตัวเลขแรกเป็น ซี่รี่ยฺครับ ยิ่งตัวเลขเยอะเท่าไรยิ่งเป็นรุ่นสูงขึ้น

2.รุ่นที่ลงท้ายด้วย dk เป็นรุ่นรองรับ digital tv

3.ไม่ทราบครับ

4.อยู่แถวไหนครับ ถ้าแถวหลักสี่มี src ลองถามดูครับ

• *
« ตอบกลับ #1664 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 02:58:12 pm »
มีคำถามครับ

1. f6400dk fเป็นรหัสของรุ่นปี 2013 ตัวเลขแรกเป็น ซี่รี่ยฺครับ ยิ่งตัวเลขเยอะเท่าไรยิ่งเป็นรุ่นสูงขึ้น

2.รุ่นที่ลงท้ายด้วย dk เป็นรุ่นรองรับ digital tv

4.อยู่แถวไหนครับ ถ้าแถวหลักสี่มี src ลองถามดูครับ

ขอบคุณมากครับ ผมอยู่วงศ์สว่าง ผมเน้นเล่นเกมส์ ดูหนัง เล่น internet ครับ เลยต้องการทราบค่า response

• *
« ตอบกลับ #1665 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 09:38:18 pm »
มีคำถามครับ

ขอบคุณมากครับ ผมอยู่วงศ์สว่าง ผมเน้นเล่นเกมส์ ดูหนัง เล่น internet ครับ เลยต้องการทราบค่า response

ผมไม่แน่ใจว่าจอแบบ s-pva ของ samsung นี่ค่า response time เป็นไง แต่เท่าที่เคยลองต่อ PS3 เล่นได้ดีพอตัว แต่สู้ Sony ไม่ได้ครับ เจ้านั้นทำมาเพื่อเล่นเกมส์โดยเฉพาะเลย

ออฟไลน์ golfer007

• *
« ตอบกลับ #1666 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 12:57:09 am »
ใช้ 40F5000 อยู่ครับ

มีคำถามว่า

เวลาดูหนัง เรากำหนดเวลาที่จะเริ่มต้นเล่นได้หรือเปล่าครับ

หรือว่าต้องใช้วิธั FW อย่างเดียว

• *
« ตอบกลับ #1667 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 12:14:35 pm »
คำถามเพิ้มครับ
ผมชอบเซฟหนังใส่ hdd แล้วเสียบเข้ากับทีวีตามโรงแรม
1.ซัมซุงไม่อ่าน hdd ผมเนื่องจากสาเหตุไหน ซึ่ง hdd ก็ทำงาน แต่ทีวีไม่เจอพอต
2.มีวิธีแก้ไหม แล้วจะทราบได้อย่างไรว่ารุ่นไหนเล่นได้หรือไม่ได้

• *
« ตอบกลับ #1668 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 08:53:37 pm »
ผมชอบเซฟหนังใส่ hdd แล้วเสียบเข้ากับทีวีตามโรงแรม
1.ซัมซุงไม่อ่าน hdd ผมเนื่องจากสาเหตุไหน ซึ่ง hdd ก็ทำงาน แต่ทีวีไม่เจอพอต
2.มีวิธีแก้ไหม แล้วจะทราบได้อย่างไรว่ารุ่นไหนเล่นได้หรือไม่ได้

1.tv รุ่นปีเก่ากว่า 2012 หรือรุ่นต่ำๆ มักเล่นไฟล์ USB ได้แค่บางชนิด หรือเล่นไม่ได้เลย และมักไม่ลองรับ HDD ครับ เป็นเพราะอะไรไม่ทราบแน่ชัด แต่ถ้าเป็น Flash drive จะสามารถเล่นได้ปกติครับ (ยี่ห้ออื่นๆก็เช่นกัน)

2. ลอง flash drive ดูอาจจะได้ครับ

ออฟไลน์ mintkung5

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1669 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 04:53:39 pm »

1.tv รุ่นปีเก่ากว่า 2012 หรือรุ่นต่ำๆ มักเล่นไฟล์ USB ได้แค่บางชนิด หรือเล่นไม่ได้เลย และมักไม่ลองรับ HDD ครับ เป็นเพราะอะไรไม่ทราบแน่ชัด แต่ถ้าเป็น Flash drive จะสามารถเล่นได้ปกติครับ (ยี่ห้ออื่นๆก็เช่นกัน)

2. ลอง flash drive ดูอาจจะได้ครับ
ของผมรุ่น UA46D6400UR  เซฟหนังHD โหลดจากบิตใส่ hdd ก็เล่นปกตินะครับ   หรืออาจจะเกิดจากไฟไปเลี้ยงไม่พอครับ

ออฟไลน์ mintkung5

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1670 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2013, 05:02:13 pm »
ของผมรุ่น UA46D6400UR ไม่ทราบว่าสามารถใช้ web Browser ได้มั๊ยครับ  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ varina

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1671 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 12:59:26 am »
55F7100D ผมสงสัยว่าควร calibration หน้าจอยังไงดีครับ หรือเลือก mode ไหนถึงจะสวยสำหรับดูหนัง full HD ครับ

• *
« ตอบกลับ #1672 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 10:47:32 am »
55F7100D ผมสงสัยว่าควร calibration หน้าจอยังไงดีครับ หรือเลือก mode ไหนถึงจะสวยสำหรับดูหนัง full HD ครับ

ถ้าแบบเดิมๆก็ปรับโหมด movie ดีที่สุดครับ

ถ้าไม่ใช้แผ่นทดสอบก็ลองปรับตามนี้ดูครับ

http://www.avforums.com/reviews/Samsung-UE-40-46-55-60-F7000-46-Inch-3D-LED-LCD-Smart-TV-Review_590/Review.html

น่าจะเป็นของ f7500 แต่พอใช้ด้วยกันได้ครับ

ออฟไลน์ varina

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #1673 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 11:29:56 pm »

ถ้าแบบเดิมๆก็ปรับโหมด movie ดีที่สุดครับ

ถ้าไม่ใช้แผ่นทดสอบก็ลองปรับตามนี้ดูครับ

http://www.avforums.com/reviews/Samsung-UE-40-46-55-60-F7000-46-Inch-3D-LED-LCD-Smart-TV-Review_590/Review.html

น่าจะเป็นของ f7500 แต่พอใช้ด้วยกันได้ครับ

สงสัยนะครับว่าถ้าใช้แผ่น DVE นี่เห็นผลจริงๆไหมครับ