ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2091575 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alphonse

• Flat TV member
  • *
ตกไปข้อนึงใช้ของไทยไม่ได้เพราะว่าพวกนี้มันเป็น service ของทางฝั่งอเมริกาครับ
ของไทยยังไม่มีเลย เฮ้อ

ออฟไลน์ LinkinPark

• LCD TV member
  • **
    • http://imageshack.us/
 [คิคิ] ยินดีด้วยครับ ค่าตัวน้องเค้าเท่าไรครับเนี่ย

• *
26990 ครับ แพงว่าที่ตั้งใจไว้ 1000 แย่ๆ

• **
 [รัก] ลัลลามีความสุขกะ LCD ใหม่

ออฟไลน์ ~Netboy~

• *
ผมตั้งใจจะซื้อ b650 ตัวนี้มาเล่น Xbox360 เป็นหลักดูหนังนาน ๆ ที ไม่ทราบว่า ภาพชัดเจนไหมครับ

ผมเล็๋ง46B650 กับ 40B650 อยู่ กำลังตัดสินใจว่าเล่นเกมนี่ ใหญ่ขนาด 46 จะดี หรอว่า แค่40 นิ้วดี พอดีจะซื้อสิ้นเดือนนี้

แนะนำผมที( ไม่รู้ 40 นิ้วภาพจะคมชัดกว่า 46 มากไหมเวลาเล่นเกมส์)

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2009, 06:29:33 pm โดย ~Netboy~ »

• **
 [รัก] อยู่ที่ขนาดห้องและก็ระยะนั่งห่างครับ ของผมก็ Xbox ใช้ 37" ของLG ภาพอย่างแจ่มครับงคุณแค่สาย Compinent ครับที่แถมมา

ปล ของคุณ ~Netboy~  นี้บอร์ดแจสเปอร์ป่าวครับ

ออฟไลน์ ~Netboy~

• *
[รัก] อยู่ที่ขนาดห้องและก็ระยะนั่งห่างครับ ของผมก็ Xbox ใช้ 37" ของLG ภาพอย่างแจ่มครับงคุณแค่สาย Compinent ครับที่แถมมา

ปล ของคุณ ~Netboy~  นี้บอร์ดแจสเปอร์ป่าวครับ

ครับ ต่อ hdmi กะมาใช้เล่น กับ 40B650 นี่หละ กลัวว่าภาพไม่สวยหนะครับ แค่กังวลอยู่

เลยอยากได้คำแนะนำ

ตั้งใจมาก ๆ ซื้อมาเพื่อเล่น xbox อย่างเดียวนะครับเนี่ย

• **
 [ม่ายยย] ผมซื้อ LCD มาเพื่อ Xboxเลย ตอนเล่นอ่านตัวหนังสือไม่ออกครับ ความจริงตอนไปที่ร้านเอาเครื่องไปต่อเลยครับผมเคยเห็นคนเอา PS3ไปเปิดเลย
อย่าลืมสิครับลูกค้าถูกเสมอ  [คิคิ]

• *
ผมเจอปัญหาว่าแต่ DVI-HDMI เข้าทีวีแล้วภาพมันไม่ชัดแฮะ
เซ็งจิต ใครเป็นแบบผมมาก
มันไม่ได้ไม่ชัดมากนะ แค่มันน่าจะชัดกว่านี้

ออฟไลน์ ohm111963

• *
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2009, 10:14:06 pm โดย ohm111963 »
index.php?action=dlattach;topic=308.0;attach=111;image

ออฟไลน์ Stopja

• *
ใช้ Internet@TV ได้แล้วนะครับ
โดยต้องUpgrade firmware กันก่อน ขอลองเล่นสักแป๊บเน้อ

มันใช้ยังไงเหรอครับ แล้ว set ยากไหมครับ
แล้วตัว DLNA Wireless นี่ set ยากไหมครับ

ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

DLNA นะครับ
ถ้าในบ้านมีระบบ network อยู่แล้วให้เอาสายแลนเสียบด้านหลังเลยครับ
ของผมใช้ผ่าน router เพราะอยู่หอครับ
กรณีใช้สาย
 - ต้องต่อสายทั้ง ทีวี หรือ เครื่องเล่นอื่นๆที่support DLNA ครับ เพื่อเอาไว้เป็นแม่ข่าย
กรณต่อแบบ Wireless
 - ที่ทีวีต้องมี Wireles USB ของ Samsung ครับ ขายแยก หรือไม่ก็ USB wireless ครับ อันนี้ไม่ได้ลองเพราะงบไม่ถึงจะซื้อ wireless router
- ลงโปรแกรมที่แถมมากับเครื่องครับ ในกรณีของแมค แนะนำ Eyeconnect ครับ ใช้งายมาก แต่ไม่ค่อยรองรับไฟล์เท่าไหร่

ในกรณีที่ใช้โปรแกรมที่แถมมานะครับ
ให้ Browse Folder แล้วเมาส์ขวา แล้วเลือกที่ Shaer ครับ folder ที่แชร์ แล้วจะไปอยู่ด้านขวา
แล้วข้างบนจะมีปุ่ม refresh state ก็กดได้เลยครับ
ตั้ง server ให้เป็นออนด้วย

กลับมาที่ทีวี
ให้กดปุ่ม source แล้วเลือกที่ DNLA ครับ จากนั้นเข้าโหมด Media play ได้เลยครับ

ทำไมของผมกดไปที่ source แล้วมันไม่มีคำว่า dlan อ่าครับ รบกวนช่วยให้ความรู้หน่อยน่ะครับ
แล้วต่อแค่สายแลนก็พอแล้วใช่ป่ะครับหรือว่าต้องต้อง สายที่ต่อจากคอมด้วยอ่ะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lazycub

• *
กำลังสนใจ B650 อยู่ครับ ขอถามพี่ๆเพิ่มนะคร้าบ

1. เข้าใจว่าจอ 'Samsung' มันเป็นจอเดียวกันกับ 'Sony' จริงหรือเปล่าครับ แล้วจอมันทนพอๆกันหรือเปล่าครับ

2. ดูฟรีทีวี ชัดป่าวครับ

3. ดูฟรีทีวี ใช้สัดส่วนแบบไหนครับ มีแบบที่ขยายเฉพาะขอบๆ (เหมือน sony กะ toshiba หรือเปล่าครับ)

4. เวลาฟัง mp3 ปิดหน้าจอได้ป่าวครับ (จะได้ประหยัดไฟ)

5. ศุนย์ซ่อม 'Samsung' บริการดีป่าวครับ เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น (เช่น sony)

6. เวลาซื้อ ต้องตรวจสอบอย่างไรบ้างครับ

7. ที่ว่าต่อกับ สายแลน ถ้า ต่อแล้ว เอาหน้าจอคอมผ่านทางด้านนี้ได้เลยป่าวครับ

8. ถ้าต่อคอมผ่าน VGA port แล้ว ได้ความละเอียดสูงสุดเท่าไหร่ครับ (ถึง 1920 x 1080 ไหมครับ) ตัวอักษรคมหรือเปล่าครับ

(ถามเยอะไปป่าวเนี่ย ฮิฮิ  [งง])

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ  [รัก] กะซื้ออาทิตย์หน้า เงินเดือนออกเนี่ยครับ

• *
ใช้ Internet@TV ได้แล้วนะครับ
โดยต้องUpgrade firmware กันก่อน ขอลองเล่นสักแป๊บเน้อ

มันใช้ยังไงเหรอครับ แล้ว set ยากไหมครับ
แล้วตัว DLNA Wireless นี่ set ยากไหมครับ

ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

DLNA นะครับ
ถ้าในบ้านมีระบบ network อยู่แล้วให้เอาสายแลนเสียบด้านหลังเลยครับ
ของผมใช้ผ่าน router เพราะอยู่หอครับ
กรณีใช้สาย
 - ต้องต่อสายทั้ง ทีวี หรือ เครื่องเล่นอื่นๆที่support DLNA ครับ เพื่อเอาไว้เป็นแม่ข่าย
กรณต่อแบบ Wireless
 - ที่ทีวีต้องมี Wireles USB ของ Samsung ครับ ขายแยก หรือไม่ก็ USB wireless ครับ อันนี้ไม่ได้ลองเพราะงบไม่ถึงจะซื้อ wireless router
- ลงโปรแกรมที่แถมมากับเครื่องครับ ในกรณีของแมค แนะนำ Eyeconnect ครับ ใช้งายมาก แต่ไม่ค่อยรองรับไฟล์เท่าไหร่

ในกรณีที่ใช้โปรแกรมที่แถมมานะครับ
ให้ Browse Folder แล้วเมาส์ขวา แล้วเลือกที่ Shaer ครับ folder ที่แชร์ แล้วจะไปอยู่ด้านขวา
แล้วข้างบนจะมีปุ่ม refresh state ก็กดได้เลยครับ
ตั้ง server ให้เป็นออนด้วย

กลับมาที่ทีวี
ให้กดปุ่ม source แล้วเลือกที่ DNLA ครับ จากนั้นเข้าโหมด Media play ได้เลยครับ

ทำไมของผมกดไปที่ source แล้วมันไม่มีคำว่า dlan อ่าครับ รบกวนช่วยให้ความรู้หน่อยน่ะครับ
แล้วต่อแค่สายแลนก็พอแล้วใช่ป่ะครับหรือว่าต้องต้อง สายที่ต่อจากคอมด้วยอ่ะครับ
ขอบคุณครับ

ลงโปรแกรมที่แถมมาในแผ่นแล้วยังครับ
ถ้าลงแล้วให้ตั้งให้ Allow ถึง ทีวีเราด้วยนะครับ
อยู่ในเมนูอะไรสักอย่างหน่ะครับ พอดีอยู่ที่ทำงาน ไม่ได้ลองซะด้วย
ลองดูนะครับ

• *
กำลังสนใจ B650 อยู่ครับ ขอถามพี่ๆเพิ่มนะคร้าบ

1. เข้าใจว่าจอ 'Samsung' มันเป็นจอเดียวกันกับ 'Sony' จริงหรือเปล่าครับ แล้วจอมันทนพอๆกันหรือเปล่าครับ
ไม่ทราบจริงๆครับ
2. ดูฟรีทีวี ชัดป่าวครับ
โอเคครับ เปิดเมื่อคือดูช่อง 7 เรื่องยังไงก็รัก เปิด 100Hz ภาพอย่างงามเลยครับ ไม่คิดเลยว่านี่ภาพจากทีวี แต่ไม่ได้ชัดเหมือน DVD นะครับ แต่ชัดขึ้นจนสังเกตได้ครับ
3. ดูฟรีทีวี ใช้สัดส่วนแบบไหนครับ มีแบบที่ขยายเฉพาะขอบๆ (เหมือน sony กะ toshiba หรือเปล่าครับ)
เปิดได้หลายแบบครับ 16:3 4:3 Fit Screen เป็นต้น
4. เวลาฟัง mp3 ปิดหน้าจอได้ป่าวครับ (จะได้ประหยัดไฟ)
อันนี้ไม่ได้ลองแต่คิดว่าไมไ่ด้ครับ ปกติไม่คิดจะฟังกับทีวีอยู่แล้ว เสียงสู้ลำโพงใหญ่ๆไมไ่ด้หรอกครับ
5. ศุนย์ซ่อม 'Samsung' บริการดีป่าวครับ เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่น (เช่น sony)
อันนี้ไม่อยากรู้เลย เพราะไม่อยากให้เสีย 555
6. เวลาซื้อ ต้องตรวจสอบอย่างไรบ้างครับ
สิงที่ผมเอาไปคือ รูปเชค dead bright ครับ เป็นสีๆตามแม่สีครับ ลองหาดู ทำเองได้ครับ ลองเปิดทีละสี แล้วนั่งดูนั่งจอครับ ถ้ามีสีดำๆขึ้นมาแสดว่า Dead Pixel ให้เค้ายกเครื่องใหม่มาเลยครับ ถ้าเปิดสีดำ แล้วมีจุดสว่างแสดว่าเป็น Bright Pixel ครับ เอาเครื่องใหม่มาเหมือนกัน พยายามดูใหล้ๆนะครับ เพราะจุดมันเล็ก เครื่อง Xbox 360 เอามาเชค Port HDMI ว่าใช้ได้ทุกช่องไหม ไฟล์หนัง 1080p มาใน HDD มาเชค port USB ครับ ครับ
7. ที่ว่าต่อกับ สายแลน ถ้า ต่อแล้ว เอาหน้าจอคอมผ่านทางด้านนี้ได้เลยป่าวครับ
สาย lan ไว้ทำ DLNA คือดึงสื่อมาเล่นบนทีวีได้เลยครับ กับเอาไว้เเล่น Internet@tv ครับ ไม่ถึงกับเอาหน้าจอมาแสดงครับ ถ้าแบบนั้นเอาสายจอเสียบเลยดีกว่า
8. ถ้าต่อคอมผ่าน VGA port แล้ว ได้ความละเอียดสูงสุดเท่าไหร่ครับ (ถึง 1920 x 1080 ไหมครับ) ตัวอักษรคมหรือเปล่าครับ
ไม่มั่นใจครับบ เดี๋ยวจะกลับไปลองให้
แต่ 1080 ต่อผ่าน HDMI ยังไม่คมอย่างที่คิดครับ งงๆอยู่ หรือสายผมไม่ดี
(ถามเยอะไปป่าวเนี่ย ฮิฮิ  [งง])

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ  [รัก] กะซื้ออาทิตย์หน้า เงินเดือนออกเนี่ยครับ
ขออภัยที่ตอบช้าครับ

ออฟไลน์ lazycub

• *
ขอบคุณคร้าบ ตอบเร็วแล้วคร้าบ แต่จะรอฟังเพิ่มเรื่อง VGA

ส่วนเรื่องต่อสาย HDMI กับคอมพิวเตอร์แล้วไม่ชัด เห็นใน AVForums.com ว่า ต้องเปลี่ยนชื่อเป็น PC แล้วเครื่องมันจะทำ map 1:1 แล้วตัวอักษรจะคมขึ้น นะครับ ไม่แน่ใจว่าอ่านจากตรงไหน หาไม่เจอแล้ว แต่อยู่ใน thread นี้แหละครับ

http://www.avforums.com/forums/lcd-televisions/965150-samsung-b650-owners-thread-15.html

ตอนซื้อว่าจะยืมเครื่องเพื่อนที่มีหัว HDMI ไปลองก่อนเหมือนกันครับ

• *
เรื่อง VGA พอดีคอมที่ห้องผมยังเดี้ยงอยู่เลย 555
สองวันแล้วยังลงไม่เสร็จ

เรื่องรำคาณใจของรุ่นนี้นิดหน่อยนะครับ

เล่น PS2 แล้ว ภาพมันเหลือขอบซ้ายขวานิดหน่อย ไม่ทราบว่ารุ่นอื่นเป็นไหมหว่า นิดหน่อยจริงๆนะ แต่รำคาญอะ 555
ต่อ PS2 แล้วได้เป็น 720i ภาพแตกละเอียดเลย 555 ต้องนั่งเล่นไกลๆหน่อย
มันไม่มีปุ่ม Shot cut ให้ปรับโหมดภาพได้ง่ายๆ เมื่ก่อนผมใช้ CRT มันมีปุ่มนึงปรับโหมดภาพได้เลย วนไปเรื่อยๆ โหมดเสียงก็มี สะดวกดี
ตั้งเวลาแล้วถ้าถอดปลั๊ก เวลาหาย ตั้งใหม่หมด เวง 3310 เครื่องละไม่กี่ตังถอดแบตออก เวลายังอยู่เลยเฟ้ย
ตั้งช่องแบบอัตโนมัติไม่ค่อยเจอ เฉาพะช่อง 9 กับ Thai TBS นะครับ อันนี้น่าจะมีจากสัญญาญผมมากกว่า

ข้อดีเพิ่มเติม
ถ้าไม่ผิด ให้แต่ละ Source นั้น ถ้าเราตั้งโหมดภาพแบบไหนไว้มันจจะจำให้ครับ เช่น TV เราตั้งไว้นุ่มนวล HDMI เป็น ภาพยนต์อะไรแบบนี้ มันจำไว้แยกันครับ สะดวกดี
เปิด 100Hz เล่น PS2 ภาพดีขึ้นเห็นชัดเลยครับ

ปล. ผมหาข้อความที่บอกว่าตั้งชื่อเป็น PC แล้วจะชัดขึ้นไม่เจอครับ รบกวนหน่อย
ขอบคุณมากมายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2009, 08:01:42 am โดย Alphonse »

ออฟไลน์ Beekini

• *
มีคำถามครับ ถ้าเราต่อคอมฯ ผ่านสาย HDMI ดูไฟล์หนัง.mkv ความละเอียด 1080 กับ เอาไฟล์มาใส่ Harddisk Ex. แล้วเปิดผ่านช่อง usb แล้ว ภาพที่ได้เหมือนกันไหมครับ

ออฟไลน์ starlight

• *
ไปสอยมาแล้วเหมือนกัน เมื่อวาน จากร้านในเวปนี่แหละ  ยอมรับว่า โดนจัย ส่วนัวก้อคิดว่า คุ้มค่าเงินค่าตัว(25000) แต่ตอนนี้ พบปัญหาเกี่ยวกับเสียงในไฟล์ kmv
ทีวี มันแจ้งว่า ไม่รองรับโค้ด  ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ ที่ใช้อยุ่ เจอปัญหานี้กันบ้างหรือเปล่า  และ หาวีธีแก้ไข ปัญหานี้ยังงัยบ้างครับ
อ้อ  ลืมบอกไป ต่อผ่านแลน แล้ว ภาพที่ได้ โอเคครับ
ขอบคุณ มาล่วงหน้า