ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2091663 ครั้ง)

ออฟไลน์ sAfE_Za

• *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1224 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:18:28 pm »
ผมเป็นอีก หนึ่ง คน ที่อยากให้ ซับ โผล่ อ่า ครับ พอดู ดูหนัง Mini hidef ผ่าน Ext. ทำยังไงให้ซับโผล่ครับ ช่วยที
Samsung 40UA D5000

ออฟไลน์ goojabana

• *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #1225 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 08:36:13 pm »
อยากถามคนที่ใช้รุ่น UA40D6400 อ่ะคับ ว่า model UA40D6400UR  กับ UA40D6400UN นั้นแตกต่างกันอย่างไรคับ
ปัจจุบันมี firmware ออกมาให้ update หรือป่าว และ มันสามารถ update ข้ามรหัสกันได้หรือไม่ครับ ดูในเว็บ samsung หารุ่นนี้ไม่เจอเลย
ขออีกคำถามนะคับ คือว่าผมมี LA32B650T อยู่แล้ว พอดีเพิ่งซื้อ UA40D6400UN มาอีกตัวเพราะเห็นว่ามันลดราคาถูกดี
แต่พอมาลองเปิดหนัง Hidef ผมรู้สึกว่าภาพของ UA40 มันลื่นสู้ LA32 ไม่ได้ ทั้งที่เปิดหนังเรื่องเดียวกัน คือ LA32 ภาพมันจะลอยๆ เหมือนวิญญาณ ปรื้ดๆ วูบๆ
แต่ UA40 ภาพจะไหลเหมือนหนังทั่วๆไป แต่ไม่สะดุดนะ ทั้งที่ลองปรับ motion flow สุดแล้ว มันเพราะอะไรคับ
ทั้งที่ UA40 มันตั้ง 400 Hz แต่ LA32 แค่ 100 Hz เอง หรือว่าต้องเซ็ทค่าอะไรเพิ่มรึป่าวคับ ขอความรู้ด้วยคับผม..

ออฟไลน์ moooui

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #1226 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 02:15:07 am »
อยากถามคนที่ใช้รุ่น UA40D6400 อ่ะคับ ว่า model UA40D6400UR  กับ UA40D6400UN นั้นแตกต่างกันอย่างไรคับ
ปัจจุบันมี firmware ออกมาให้ update หรือป่าว และ มันสามารถ update ข้ามรหัสกันได้หรือไม่ครับ ดูในเว็บ samsung หารุ่นนี้ไม่เจอเลย
ขออีกคำถามนะคับ คือว่าผมมี LA32B650T อยู่แล้ว พอดีเพิ่งซื้อ UA40D6400UN มาอีกตัวเพราะเห็นว่ามันลดราคาถูกดี
แต่พอมาลองเปิดหนัง Hidef ผมรู้สึกว่าภาพของ UA40 มันลื่นสู้ LA32 ไม่ได้ ทั้งที่เปิดหนังเรื่องเดียวกัน คือ LA32 ภาพมันจะลอยๆ เหมือนวิญญาณ ปรื้ดๆ วูบๆ
แต่ UA40 ภาพจะไหลเหมือนหนังทั่วๆไป แต่ไม่สะดุดนะ ทั้งที่ลองปรับ motion flow สุดแล้ว มันเพราะอะไรคับ
ทั้งที่ UA40 มันตั้ง 400 Hz แต่ LA32 แค่ 100 Hz เอง หรือว่าต้องเซ็ทค่าอะไรเพิ่มรึป่าวคับ ขอความรู้ด้วยคับผม..
UR กับ UN เหมือนกันครับ ต่างกันแค่ UN มีแว่น 3D ในกล่องทีวี 2 ตัวแค่นั้นครับ
ถ้าคุณไปซื้อหน้าร้านแล้วเจอ UR ซึ่งไม่มีแว่นในกล่องทีวี คนขายก็จะแถมแว่นให้ 4 อัน
แต่ถ้าซื้อ UN ซึ่งมีในกล่องอยู่แล้ว 2 อัน คนขายก็จะแถมเพิ่มอีกแค่ 2 อันครับ
ส่วนคำถามเรื่องภาพดี-ไม่ดี อ่านแล้วงงครับ 32 ภาพลอยๆเหมือนวิญญาณ ส่วน 40 ภาพไหลไม่สะดุด
ก็น่าจะดีแล้วไม่ใช่หรอครับ?  [งง]

ออฟไลน์ J30a

• *
« ตอบกลับ #1227 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2012, 06:47:45 pm »
งานเข้าแล้วครับ. Led 6400 จอเป็นเส้นด้านบนอยู่ที่ปราจีนส่งซ่อมที่ไหน

« ตอบกลับ #1228 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 12:10:31 am »
งานเข้าแล้วครับ. Led 6400 จอเป็นเส้นด้านบนอยู่ที่ปราจีนส่งซ่อมที่ไหน
โทรไป call center เลยครับ เค้ามีทีมช่างเข้าไปรับเครื่องถึงบ้านเลย

ออฟไลน์ ymca

• *
« ตอบกลับ #1229 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 09:08:35 am »
ขอถามเพื่อนๆหน่อยครับ

ผมซื้อ samsung ua40 d6400 มา กะจะมาต่อกับคอมดู hi-def ให้มันสะใจซะหน่อย
สเปกคอม x4 955 black แรม 1600 8g vga evga gtx 570 pw 1500w

ประกอบ tv เรียบร้อย ใช่สาย hdmi ต่อกับ gtx 570 เปิดหนัง hi-def 1080p 25G-45g ดู
ต้องร้องเห้ย 400hz ทําไมมันกระตุก แล้วภาพยังเลื่อนๆอีก ลองปรับ Motion Plus ที่มาตรฐาน
ภาพก็สมูท แต่มีอาการกระตุก และภาพเลื่อน เป็นอย่างงี้ทั้งเรื่อง และทุกเรื่อง
โทรให้ช่างมาเช็ค พอช่างได้เห็นอาการ โอ้แม้เจ้า ช่างบอกว่าเป็นอย่างงี้เกือบทุกเครื่องแหละครับถ้าใช่
ช่อง hdmi ถ้าต่อกับ hdmi ดูหนัง hi-def แต่ถ้าดูกับเครื่องเล่นบูเลย์ก็เป็นแต่อาจจะน้อย

ปล.เพื่อนๆใช่รุ่นนี้ต่อกับคอมกันบ้างหรือเปล่าครับ แล้วมีอาการอย่างของผมหรือเปล่า แล้วมันมีทางแก้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nouvo_man

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1230 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 05:38:32 pm »
ขอถามเพื่อนๆหน่อยครับ

ผมซื้อ samsung ua40 d6400 มา กะจะมาต่อกับคอมดู hi-def ให้มันสะใจซะหน่อย
สเปกคอม x4 955 black แรม 1600 8g vga evga gtx 570 pw 1500w

ประกอบ tv เรียบร้อย ใช่สาย hdmi ต่อกับ gtx 570 เปิดหนัง hi-def 1080p 25G-45g ดู
ต้องร้องเห้ย 400hz ทําไมมันกระตุก แล้วภาพยังเลื่อนๆอีก ลองปรับ Motion Plus ที่มาตรฐาน
ภาพก็สมูท แต่มีอาการกระตุก และภาพเลื่อน เป็นอย่างงี้ทั้งเรื่อง และทุกเรื่อง
โทรให้ช่างมาเช็ค พอช่างได้เห็นอาการ โอ้แม้เจ้า ช่างบอกว่าเป็นอย่างงี้เกือบทุกเครื่องแหละครับถ้าใช่
ช่อง hdmi ถ้าต่อกับ hdmi ดูหนัง hi-def แต่ถ้าดูกับเครื่องเล่นบูเลย์ก็เป็นแต่อาจจะน้อย

ปล.เพื่อนๆใช่รุ่นนี้ต่อกับคอมกันบ้างหรือเปล่าครับ แล้วมีอาการอย่างของผมหรือเปล่า แล้วมันมีทางแก้หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ผมว่าไปซื้อเครื่องบูเลย์มาดีกว่าครับเขาออกแบบมาให้มันอ่านไฟล์หนักๆอยู่แล้ว  ผมใช้UA55D8000ไม่เคยเจอแบบนี้เลย

ออฟไลน์ ymca

• *
« ตอบกลับ #1231 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2012, 07:16:52 pm »
ท่านใช่ต่อกับ pc ที่ช่อง hdmi แล้วดูก็ไม่เป็นหรอครับ

« ตอบกลับ #1232 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 03:18:07 am »
ท่านใช่ต่อกับ pc ที่ช่อง hdmi แล้วดูก็ไม่เป็นหรอครับ
ผมใช้ 46C6200 อยู่ เคยต่อ hdmi จากคอมก็เป็นเหมือนกันครับ
ตอนหลังเปลี่ยนเป็นดูผ่าน hd player กับ bluray bd-c6900 ลื่นไหลมากเลยนะครับ ไม่มีกระตุกให้เสียอารมณ์เลย  [ปลื่ม]

เข้าใจว่าความละเอียดหน้าจอไม่เท่ากันระหว่าง monitor กับ tv ซึ่งการ์ดจอจะแสดงผลได้ดีกับจอ monitor ครับ
พอต่อออก tv ปุ๊ป เลยทำให้ตัว tv เองต้องแปลงค่าความละเอียดอีกครั้ง ชิพของ tv น่าจะประมวลผลไม่ทัน
(ผมวิเคราะห์เอาเองนะครับ หุหุ)

ออฟไลน์ pdk99

• *
« ตอบกลับ #1233 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 07:59:03 am »
วิเคราะห์ได้มีเหตุผลครับ แล้วถ้าใช้ฮาดดิส Et เสียบที่ช่อง usb ของ tv เล่น  กับ
ใช้ hd player เล่น ภาพอันไหนจะออกมาดีกว่ากันครับ แล้วถ้าจะซื้อ hd player
ซื้อรุ่นไหนดีครับที่จะมาต่อกับ hdmi แล้วปรับ Motion Plus ของ tv ทีมารตฐาน เล่นแล้วภาพสมูท
ไม่มีการกระตุกให้เสียอารมณ์ เอาแบบให้ลื่นหัวแตกไปเลยอะครับ ขอบคุณครับ [yes]

« ตอบกลับ #1234 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:00:50 am »
วิเคราะห์ได้มีเหตุผลครับ แล้วถ้าใช้ฮาดดิส Et เสียบที่ช่อง usb ของ tv เล่น  กับ
ใช้ hd player เล่น ภาพอันไหนจะออกมาดีกว่ากันครับ แล้วถ้าจะซื้อ hd player
ซื้อรุ่นไหนดีครับที่จะมาต่อกับ hdmi แล้วปรับ Motion Plus ของ tv ทีมารตฐาน เล่นแล้วภาพสมูท
ไม่มีการกระตุกให้เสียอารมณ์ เอาแบบให้ลื่นหัวแตกไปเลยอะครับ ขอบคุณครับ [yes]
ยังไงทีวีก็เป็นแค่ทีวีแหละครับ เล่นผ่าน HD player ดีกว่า เพราะเสียบ Ex Hd เข้าทีวีเดี๋ยวเจอกระตุกอีก (เป็นกับไฟล์ใหญ่ๆ)
ยี่ห้อก็เลือกที่ดังๆ คนเล่นกันเยอะๆแหละครับ ลื่นหัวแตกแน่นอน (ตัวผมใช้ playon พี่ชายใช้ dune)

ออฟไลน์ zerosize

• *
« ตอบกลับ #1235 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 10:33:21 am »
คือ ผมอยากให้ใจเย็นๆนะครับ คือ ส่วนตัวผมดูผ่านคอมเหมือนกัน ขออนุญาต บอกก่อนว่า ใช้ 55d8000 ซื้อมา 68000 แล้วใช้คอม 560ti sli ผมดูปกตินะครับ
อยากถามก่อนว่า คุณเล่นไฟภ่พระดับ full hd แล้วกตุกทีจอจริงๆหรือเปล่า  ถ้างั้นคุณก็ต้องเล่นไฟภาพทีจอมอนิเตอปกติใช่ไหมครับ  แล้วคุณลองยืมเครืองเล่นบูเลเพื่อนๆม่ดูก่อนไหมว่าต่อเข้าทีวีคุณแล้วกระตุกไหม ถ้าไม่แสดงว่าไม่ได้เป็นทีทีวีถูกไหมครับ แล้วถ้าเล่นทีคอมไม่เป็นอะไร แสงดว่าไม่ได้เป็นทีคอม แต่เป็นทีสาย hdmi หรือ dvi เป็น hdmi ทีคุณใช้ เพราะด้านหลังของ 570 เป็น mini hd ระวังตรงนี้ด้วย ผมก็เจอปันหาจากการแปลงหัวมาแล้ว เพราะว่าสายมีหลายเวอชัน คุณอาจได้สายทีเวอห่วยๆมาก็ได้ แต่ถ้าเป็นทีทีวีจริงๆ ตัว 55d8000 ผมว่าผมก็ซื้อมาถือว่าถูกพอสมควรครับ   แล้วอยากถามว่าผมดันพลาสรึเปล่าทีซื้อเครื่องเล่น บูลเลย์ yamaha แล้วก็ ไฟล์ mkv มันสู้ บลูเลย์เต็มแผ่นไม่ได้จริงๆหรอครับ แล้วก็ ทำไงเราถึงจะเอาพวก ไฟล์ บูลเลย์มาสเตอมาเล่นไ้โดดยไม่ใช้แผ่นครับ

ออฟไลน์ pdk99

• *
« ตอบกลับ #1236 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 01:45:24 pm »
คือ ผมอยากให้ใจเย็นๆนะครับ คือ ส่วนตัวผมดูผ่านคอมเหมือนกัน ขออนุญาต บอกก่อนว่า ใช้ 55d8000 ซื้อมา 68000 แล้วใช้คอม 560ti sli ผมดูปกตินะครับ
อยากถามก่อนว่า คุณเล่นไฟภ่พระดับ full hd แล้วกตุกทีจอจริงๆหรือเปล่า  ถ้างั้นคุณก็ต้องเล่นไฟภาพทีจอมอนิเตอปกติใช่ไหมครับ  แล้วคุณลองยืมเครืองเล่นบูเลเพื่อนๆม่ดูก่อนไหมว่าต่อเข้าทีวีคุณแล้วกระตุกไหม ถ้าไม่แสดงว่าไม่ได้เป็นทีทีวีถูกไหมครับ แล้วถ้าเล่นทีคอมไม่เป็นอะไร แสงดว่าไม่ได้เป็นทีคอม แต่เป็นทีสาย hdmi หรือ dvi เป็น hdmi ทีคุณใช้ เพราะด้านหลังของ 570 เป็น mini hd ระวังตรงนี้ด้วย ผมก็เจอปันหาจากการแปลงหัวมาแล้ว เพราะว่าสายมีหลายเวอชัน คุณอาจได้สายทีเวอห่วยๆมาก็ได้ แต่ถ้าเป็นทีทีวีจริงๆ ตัว 55d8000 ผมว่าผมก็ซื้อมาถือว่าถูกพอสมควรครับ   แล้วอยากถามว่าผมดันพลาสรึเปล่าทีซื้อเครื่องเล่น บูลเลย์ yamaha แล้วก็ ไฟล์ mkv มันสู้ บลูเลย์เต็มแผ่นไม่ได้จริงๆหรอครับ แล้วก็ ทำไงเราถึงจะเอาพวก ไฟล์ บูลเลย์มาสเตอมาเล่นไ้โดดยไม่ใช้แผ่นครับ
ที่ต่อกับคอมแล้วภาพกระตุกก็ต่อเมื่อผมไปเปิด Motion plus ของทีวี d6400 ถ้า Motion plus อยู่ที่ชัดเจนก็ไม่มีการกระตุกแต่ภาพมันจะไม่สมูท
ถ้าปรับ Motion plus มาที่มารตฐาน หรือ นุ่มนวน ภาพก็จะสมูทแต่มีการกระชากของภาพเป็นระยะเป็นทั้งเรื่องและทุกเรื่องครับ

ปล.แถวบ้านผมไม่มีใครเล่นเครื่องบูเลย์เลยครับ ท่านพอจะมีสักเครื่องไหมครับ อิอิ ผมอยู่แถวปิ่นเกล้า ขบคุณครับ

ออฟไลน์ Never

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1237 เมื่อ: มีนาคม 01, 2012, 11:56:59 am »
รบกวนถามชาวssนิดนึงครับ พอดีมองLA32D550อยู่ ตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ เมื่อวานไปเดินหาซื้อทีวีอยู่ ผบทบ เห็นเอานิ้วชี้ตัวนี้(อยู่ในงบจำกัด12,000บาทพอดี)
อยากถามชาวssหน่อยครับการใช้งานเป็นยังไงบ้างมีFeaturesอะไรบ้างมีอะไรโดดเด่นมั้ยเห็นมีช่องlanด้วย1ช่อง
หรือชาวSSมีตัวไหนแนะนำราคาไม่เกิน13,000 รบกวนแนะนำด้วยครับ ใจจริงอยากได้LEDเหมือนกันงบเท่านี้ไม่รู้จะพอได้LEDมั้ย

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2012, 12:01:01 pm โดย beezajungka »

« ตอบกลับ #1238 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 12:41:38 am »
รบกวนถามชาวssนิดนึงครับ พอดีมองLA32D550อยู่ ตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ เมื่อวานไปเดินหาซื้อทีวีอยู่ ผบทบ เห็นเอานิ้วชี้ตัวนี้(อยู่ในงบจำกัด12,000บาทพอดี)
อยากถามชาวssหน่อยครับการใช้งานเป็นยังไงบ้างมีFeaturesอะไรบ้างมีอะไรโดดเด่นมั้ยเห็นมีช่องlanด้วย1ช่อง
หรือชาวSSมีตัวไหนแนะนำราคาไม่เกิน13,000 รบกวนแนะนำด้วยครับ ใจจริงอยากได้LEDเหมือนกันงบเท่านี้ไม่รู้จะพอได้LEDมั้ย

ขอบคุณครับ
LED ราคานี้จะไม่ได้ Full HD นะครับ
จริงๆแล้วสเปคตัวนี้ก็ถือว่าใช้ได้แล้วนะครับ
ถ้าอยากได้ถูกลงไปอีก ก็ไปรูดบัตรเครดิตผ่อน 0% เอาครับ ได้ Cash Back

ออฟไลน์ pyan

• *
« ตอบกลับ #1239 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 05:00:55 pm »
galaxy s2 ปล่อย wifi ให้ led d5000 ได้ไหมผ่าน wifi adapter แล้วเล่น all share

« ตอบกลับ #1240 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 11:38:39 pm »
galaxy s2 ปล่อย wifi ให้ led d5000 ได้ไหมผ่าน wifi adapter แล้วเล่น all share
ไม่ได้ครับ เพราะว่าการใช้งาน all share จะต้องมี router เป็นตัวกลางในการโอนถ่ายข้อมูลครับ

ออฟไลน์ pyan

• *
« ตอบกลับ #1241 เมื่อ: มีนาคม 05, 2012, 09:59:19 am »
แล้วถ้าใช้ galaxy s2 2เครื่อง เครื่องหนึ่งปล่อย wifi อีกเครื่องเล่น all share กับ tv ได้ไหมครับ