ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2091975 ครั้ง)

ออฟไลน์ nolevel

• LCD TV member
  • **
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #432 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2010, 09:26:49 pm »
อ้างถึง
ผมสอบถามหน่อยครับ ทีวีกับBlu-rayนี่จำเป็นต้องอัฟFirmwareมั้ยครับ

ถามว่าจำเป็นไหม เอาเป็นว่าอัพก็ดี ไม่อัพก็ได้ firmware มันจะแก้ error บ้างตัวหรืออาจจะมีอะไรเพิ่มเข้ามาแล้วแต่ firmware ของตัวนั้น ๆ ครับ

อ้างถึง
เรื่องแรก เรื่อง ไฟล์VCD (.DAT)
เท่าที่ผมลองเล่นไฟล์หนัง โดยใช้ External HDD(บางครั้งก็ใช้Flash drive) ต่อทาง usb นะครับ
พวกfile VCD (.DAT) เครื่องจะไม่ support ครับ คือ มองไม่เห็นชื่อไฟล์เลย (ซึ่งก็ตรงตามคู่มือบอก ว่าไม่ support ไฟล์.DAT)
แต่VCDบางเรื่อง(ส่วนใหญ่จะRipมา) จะมีไฟล์นามสกุล.mpg (ซึ่งในคู่มือบอกว่า support codecs MPEG (.MPG)) ซึ่งเครื่องก็มองเห็นและเล่นได้ปกติ
ดังนั้น ผมก็เลยลองเปลี่ยนนามสกุลดูครับ เช่น AVSEQ01.DAT ==> AVSEQ01.mpg
ก็ได้ผลครับ ตัวเครื่องจะมองเห็นไฟล์ และสามารถเล่นได้ปกติครับ
ลองดูกับหลายๆเรื่องแล้วก็ไม่มีปัญหาครับ
ถ้าให้เดา คงเพราะว่าVCD (.DAT) จริงๆคือ เป็นไฟล์ encode มาด้วย codecs mpeg เหมือนไฟล์.mpg
แต่ด้วยระบบของเครื่องเล่นVCD จึงต้องมีชื่อไฟล์อยู่ในรูป AVSEQxx และ นามสกุล.DAT มั้งครับ เครื่องเล่นVCDถึงจะอ่านได้
ดังนั้นแค่เปลี่ยน นามสกุลให้มันมองเห็น LED/LCD ของพวกเราก็จะสามารถเล่นไฟล์นั้นๆได้แล้วล่ะครับ

ผมไปลองเปลี่ยนชื่อนามสกุลไฟล์มาแล้วครับ แต่ลืมลอง มัวแต่ทดลองเกี่ยวกับซับไตเติ้ลอยู่ แต่คิดว่าน่าจะเล่นได้อยู่ครับ
ส่วนเรื่องซับไตเติ้ลขอถามหน่อยในคู่มือมันก็บอกว่า support .ssa แต่ไหง่ผมโหลดซับไปจากเว็บ thaisubtitle แล้วไปลองดู เปลี่ยนชื่ออะไรให้เหมือนชื่อไฟล์แล้วทำไมมันเลือกซับไม่ได้อ่ะครับ งงมากเลย สงสัยมันไม่ซัพพอตหรือผมทำอะไรผิดขั้นตอน?? [ร้องไห้]

• **
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #433 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 01:42:50 pm »
เมื่อวานไปลองเล่นไฟล์ที่เปลี่ยนเป็น .DAT -> .mpg แล้วครับ สรุปยังดูไม่ได้เช่นเคย เศร้าใจ[ร้องไห้]

ออฟไลน์ porkoong

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #434 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:08:02 pm »
ขอสมัครเป็นสมาชิก Samsung ครับ

มาวันแรกเจอปัญหาเลย ซื้อมาแล้วต่อ TV ดู มัน scan หาช่อง 3 กับช่อง 9 ไม่เจออะครับ มีใครรู้วิธีแก้ไหมครับ

[ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #435 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 07:54:34 am »
ผมได้ลองกับ sub หลาย ๆ ตัว สรุปว่า .ssa .sub ทีวีหาไม่เจอ subtitle setting ไม่ขึ้น แต่ถ้าเป็นไฟล์ .srt จะขึ้น subtitle setting มาแต่ซับส่วนใหญ่จะไม่ตรงกับที่พูด ผมลอง sync แล้วซึ่งทำยากมาก

เล่นซับได้ .srt เดียวนี้จะแปลกไปไหมครับหรือเป็นเพราะทีวี ก็เห็นในคู่มือมันบอกว่าซับพอต [ช็อค]

ออฟไลน์ prodigy

• *
« ตอบกลับ #436 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 11:21:53 am »
เมื่อวานไปลองเล่นไฟล์ที่เปลี่ยนเป็น .DAT -> .mpg แล้วครับ สรุปยังดูไม่ได้เช่นเคย เศร้าใจ[ร้องไห้]
หลังจากเปลีย่น นามสกุลมันมองไม่เห็นไฟล์เร๋อครับ หรือ เห็นแต่เล่นไม่ได้อ่ะครับ แต่ผมลองหลายเรื่องแล้วนะครับ
แต่ที่ลอง ส่วนใหญ่โหลดไฟล์มาจาก เว็บบิททั้งนั้นเลย ไม่รู้เค้าแปลงไฟล์มารึป่าวน่ะครับ ยังไม่เคยcopy fileจากแผ่นvcd แล้วมาลองเลยครับ
(แต่ว่าชื่อไฟล์และลักษณะการแบ่งfolder มันเหมือนที่เคยเห้นใน VCDนะครับ)

ผมได้ลองกับ sub หลาย ๆ ตัว สรุปว่า .ssa .sub ทีวีหาไม่เจอ subtitle setting ไม่ขึ้น แต่ถ้าเป็นไฟล์ .srt จะขึ้น subtitle setting มาแต่ซับส่วนใหญ่จะไม่ตรงกับที่พูด ผมลอง sync แล้วซึ่งทำยากมาก

เล่นซับได้ .srt เดียวนี้จะแปลกไปไหมครับหรือเป็นเพราะทีวี ก็เห็นในคู่มือมันบอกว่าซับพอต [ช็อค]
ในคู่มือ UA46C6900 ของผม
support subtitle แค่ 5 ชนิดครับ
ตามรูป

.ssa (SubStationAlpha) เป็น text format ซึ่งเป็น format มาตรฐานของทางเว็บ thaisubtitle.com
สามารถเปลี่ยนเป็น นามสกุลอื่นในตระกูล text format ได้ไม่ยากครับ ด้วยโปรแกรม เช่น subtitle workshop,subtitle tool ฯลฯ
และในโปรแกรมพวกนี้ยังมี option ให้ เรา adjust time frame ได้ด้วยครับ ก็จะแก้ปัญหาที่ sub ไม่ตรงกับเสียงพากย์ได้
**เพราะsubtitleที่เค้าuploadมาอาจจะ rip มาจากคนละ source กับไฟล์หนังของเรา เช่น blu-ray,dvd,vcd,divx หรือ sourceเดียวกันแต่ไฟล์คนละไฟล์ (บางไฟล์มีโฆษณาก่อน,บางไฟล์ตัดออก) ทำให้ระยะเวลาเริ่มแสดงคำบรรยาย,ระยะเวลาจบคำบรรยาย หรือ แม้กระทั่ง frame per second ก็ต่างกันครับ
ซึ่งความยากง่ายให้การ adjust time ของ subtitle แต่ละเรื่องก็ต่างกันครับ
แต่ถ้าโชคดีsubtitleไฟล์ไหนมีชื่อไฟล์ระบุที่มาของไฟล์หนังที่เค้า ripมา เราก็สามารถเลือกต้นฉบับให้ตรงกับไฟล์หนังของเราได้ครับ
ปล.เกี่ยวกับการแปลงนามสกุล subtitle หาอ่านได้ใน thaisubtitle.com อีกทีครับ

.sub มีทั้งที่เป็น text(SubViewer) และ bitmap(vobsub) ครับ
บางครั้งจะมีติดมากับ file mkv เวลาเราดาวน์โหลดมา จะเป็น bitmapหรือ รูปภาพอ่ะครับ (vobsub)
รวมทั้ง การ แยก sub ออกมาจาก file DVD (.VOB) หรือ แยกออกมาจาก subtitle ที่ ฝังอยู่ใน ไฟล์ .mkv โดยใช้โปรแกรมแยกไฟล์(ที่ผมรู้จักก็MKVtoolnix)
พวกนี้จะแยกออกมาได้ตามภาษาที่ให้เลือกในตอนเปิดหนังเลยครับ โดยออกมาในรูป xxx.idx , xxx.sub ซึ่ง เป็น subtitle ในแบบรูปภาพน่ะครับ

แต่ ที่ LED TV ของผม support จะเป็น .sub(SubViewer) แบบ text ครับ

ปัญหาคือ จะเปลี่ยนsubtitle ประเภทรูปภาพ เป็น subtitle ประเภทtext อย่างไร
จริงๆก็มี โปรแกรมนะครับ ชื่อ โปรแกรม SubRip , SubResync ฯ
หลักการทำงานคือ มันจะเก็บข้อมูลไว้ตามที่เราป้อนเข้าไป ว่า รูปนี้คือตัวอักษรอะไร หรือ คำอะไร
แต่กว่าเราจะป้อนข้อมูลให้มันครบทั้งเรื่อง ใช้เวลานานครับ
แต่เคยมีคนบอกว่า ถ้า อดทนทำไปซัก 2-3 เรื่อง โปรแกรมมันจะจำได้มากขึ้นครับ
รายละเอียดเพิ่มเติมที่ http://www.thaisubtitle.com/forum/viewtopic.php?p=19318

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2010, 11:43:25 am โดย prodigy »

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #437 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 11:34:32 am »
ซื้อ HD Player ราคาไม่กี่พันจบครับไม่ต้องมากังวลเรื่อง Sub ให้ภาพที่สวยกว่า TV เล่นได้หลากหลายกว่า(ไฟล์ DAT เล่นไม่ได้เหมือนกัน) ไม่ทำงานหนักช่วยยืดอายุ TV

ออฟไลน์ prodigy

• *
« ตอบกลับ #438 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 11:37:57 am »
ซื้อ HD Player ราคาไม่กี่พันจบครับไม่ต้องมากังวลเรื่อง Sub ให้ภาพที่สวยกว่า TV เล่นได้หลากหลายกว่า(ไฟล์ DAT เล่นไม่ได้เหมือนกัน) ไม่ทำงานหนักช่วยยืดอายุ TV
ใช่เลยครับ ซื้อทีวีได้ตั้งหลายหมื่น ซื้อ HD player เพิ่มอีกไม่กี่พันเอง T_T

• **
« ตอบกลับ #439 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 12:35:34 pm »

HD Player เล่น .DAT ไม่ได้หรอครับ

ส่วนไฟล์ .DAT ที่เปลี่ยนเป็น .mpg ยังคงไม่เห็นไฟล์เช่นเคยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2010, 12:50:27 pm โดย nolevel »

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #440 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 12:40:53 pm »
พวก Sigma ทำไม่ได้ครับแต่ถ้าเป็น Realtek น่าจะได้ครับ

HD Player เล่น .DAT ไม่ได้หรอครับ

ออฟไลน์ LuCreThia

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #441 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 12:57:25 am »
มีใครเคยใช้ รุ่น LA40C530F1R บ้างครับ

รุ่นนี้มันอ่านไฟล์อะไรจาก USB ได้บ้างครับ
ถ้าผมซื้อ มาเล่นกับ PS3 จะเวิร์คมั้ยอ่ะครับ

• **
« ตอบกลับ #442 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 08:03:03 am »
ตอนแรกผมก็เล็งรุ่นนี้เหมือนกันครับ แต่สุดท้ายมาได้ 32C6900 ยอมได้จอเล็กกว่าแต่ภาพคมกว่า อิอิ

ออฟไลน์ i12cu

• *
« ตอบกลับ #443 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 11:17:26 am »
รบกวนสอบถามพี่ๆ ห้องซัมซุง หน่อยครับ
พอดีว่าเมื่อวานได้ไปซื้อเจ้า SS LED รุ่น UA32C5000QRXXT มาครับ
คุยกับคนขายเห็นเค้าบอกว่ามันเล่นไฟล์ mkv ได้เลย แต่พอกลับมาลองเปิดกลับไม่ได้
เลยอยากทราบว่ามันพอจะมีวิธีแก้มั้ยครับ หรือว่าคนขายเค้ามั่วว่ามันเปิดได้ แต่จริงๆ แล้วไม่ได้

(ไฟล์ตัวนี้เอาไปเล่นกับตัว UA32C6900 แล้วมันเปิดขึ้น อ่านซับได้ปกติครับ)

แล้วก็รบกวนปรึกษาอีกคำถามว่า

ถ้าเป็นตัว UA32C5000 ตัวนี้ 50 Hz กับ LCD 32นิ้ว ที่เป็น ซีรี่ย์ 6 ตัว 100 Hz
ตัวไหนจะน่าเล่นกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #444 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 12:31:33 pm »
เรื่องเอาไฟล์ไปเล่นกับ 32C5000 อันนี้ผมไม่แน่ใจ

แต่ถ้าถามผมว่าถ้าเล่น Series 5 กับ Series 6 อันหลังน่าเล่นกว่าน่ะครับ เพิ่มตางค์อีกไม่เท่าไหร่ก็ได้ 100 Hz กลับมาด้วย
ตอนนี้ผมไม่รู้ราคามันต่างกันเท่าไหร่ แต่ตอนผมซื้ออ่ะ ต่างกันแค่ 2000 นิด ๆ เองครับ C5000 VS C6900

• *
« ตอบกลับ #445 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 01:10:43 pm »
คุณ nolevel คือผมหมายถึง

LED 32 นิ้ว ซีรี่ย์ 5 กับ LCD 32 นิ้ว ซีรี่ย์ 6 น่ะครับ ว่าอันไหนน่าสนกว่ากัน
ส่วนตัว 6900 ที่คุณ nolevel บอกอันนั้น LED รึเปล่าฮะ

แล้วก็ราคา LED 32 นิ้ว ซีรี่ย์ 5 กับ 6
ราคาต่างกันประมาณ 5000 อะครับ (ถามที่ร้านมาเมื่อวานรุ่น 5000 กับ 6900)

• **
« ตอบกลับ #446 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 01:33:03 pm »
ของผมตัวที่บอกก็เป็น LED ครับ
รุ่นหลักพันขึ้นจะเป็น LED ส่วนหลักร้อยจะเป็น LCD ครับ
Series ดูเลขข้างหน้าเอา
32C6900 LED 32" series 6
32C4000 LED 32" series 4
32C530 LCD 32" series 5
แล้วที่ผมบอกว่าราคามันต่างกันสองพันนิด ๆ ระหว่าง 32C5000 กับ 32C6900 ผมลืมบอกไปว่าผมจ่ายบัตร ซื้อที่ power buy ของปลายเดือนพย.ส่วนโปรตอนนี้ผมไม่ทราบครับว่าต่างกันเท่าไหร่
แล้วที่ผมบอกว่าเอา 6900 มาดีกว่าเพราะมันจะได้ 100 Hz อีกด้วย ถ้าราคามันต่างกันประมาณผมอ่ะครับ
ส่วนเครื่องผม 32C6900 ดูฟรีทีวีชัดดีครับ ดู hi-def ก็คมดี แต่มันจะมีข้อเสียตรงมืดจมนี้แหละ เยอะด้วย  [ปาดเหงื่อ] ของอย่างนี้มันแล้วแต่คนชอบครับ
ผมเห็นในเว็บนี้มีแต่คนเล่นค่ายเกาหลี อีกค่ายกันเยอะ ผมไม่รู้เหมือนกันว่าต่างกันเยอะไหม แต่ผมได้เครื่อง 32C6900 มันแล้วทุกอย่างก็โอเคสำหรับผมครับ ผมไม่ซีเรียสเท่าไหร่

• *
« ตอบกลับ #447 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 01:47:52 pm »
ออครับ เอาจริงๆ ตัวนี้มันตัวที่ 2 ของผมน่ะครับ
ตัวแรกก็ 6900 นั่นแหละ ใช้แล้วก็ประทับใจนะครับ
อย่างที่คุณ nolevel บอกดูฟรีทีวี ก็ชัด พวก HD ก็โอเคย์ อ่านไฟล์ก็ใช้ได้

ทีนี้ ประเด็นคือแฟนเค้าอยากได้อีกตัว ไว้ดูในห้องนอน
ไปดูๆ มาเมื่อวาน ก็เลยได้เจ้า 5000 มาน่ะครับ ตอนแรกจะเอา lcd ซีรี่ย์ 5 รุ่น 550
แต่ราคามันต่างกับ LED รุ่น 5000 อยู่ 1-2 พัน ได้ เลยตัดสินใจเอาตัวนี้มา เพราะเพิ่มตังอีกนิดนึงแต่ได้ LED
แล้วคนขายก็บอกว่ามันดูไฟล์ได้เหมือนตัว 6900 เลย ปกติผมโหลดพวกหนัง mkv ใส่ HDD ไว้เยอะพอควร แต่มาถึงลองเปิดดู ดันไม่ได้ซะงั้น

ลองหาข้อมูลดู บางคนบอกดููได้ บางคนบอกไม่ได้ก็เลย งง ว่ามันยังไงกันแน่
ส่วนเรื่องภาพที่ดูพวก ฟรีทีวี ภาพต่างกับ ตัว 6900 เยอะพอควรเลยครับ ตอนแรกคิดว่าไม่น่าจะต่างกันมาก
เพราะยังไง พวกฟรีทีวี สัญญาณที่ส่งมามันก็ไม่ได้ดีอะไรมากมาย อยู่แล้ว

เลยแอบเครียดว่านี่ตัดสินใจผิดมั้ยเนี่ย ที่ซื้อตัวนี้มา  [ร้องไห้]

• **
« ตอบกลับ #448 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 02:11:36 pm »
ตอนแรกผมเล็ง 5000 ไว้น่ะครับ แต่ sale บอกไม่เอาตัวนี้ไปเลยล่ะ 6900 ก็เลยจัดมาเลย  [คิคิ]
แล้วฟรีทีวี 5000 กับ 6900 นี้มันต่างกันเยอะเลยหรอครับ ดีน่ะที่ตัดสินใจเอาตัวนี้  [เท่ห์]
แต่เรื่องไฟล์ .mkv อันนี้ผมไม่มั่นใจอ่ะครับ จะถามว่ามันเล่นไม่ได้สักเรื่องเลยหรอ มันไม่เห็นไฟล์หรือเล่นไม่ซัพพอต
แนะว่าลองหาเรื่องอื่นที่เป็นนามสกุลเดียวกันมาลองก่อน ถ้ายังไม่ได้ผมว่าเครื่องน่าจะไม่ซัพพอตแล้วแหละครับ (ตามที่คิดน่ะ) [ไม่พูด]
อ่อท่าน i12cu ครับ ท่านลองเล่นไฟล์ DVD บางยังอ่ะครับ จะสอบถามเกี่ยวกับเรื่อง sub อ่ะครับว่ามันขึ้นให้เลือกไหมครับถ้าไม่ได้เหมือนกัน แสดงว่าทีวีไม่ซัพพอตแล้ว ว่าจะรอซื้อ HD player อยู่ แต่รู้เก็บตางค์ก่อน ตอนนี้ยังต้องผ่อนทีวีอยู่เลย   [จิ้ม]
แล้วอย่างที่ใครต่อใครบอกว่า ทีวีมันทำได้แค่นั้นอย่าไปหวังอะไรกับมันมาก ผมว่าก็เอาเหอะแค่นี้ก็โอเคกว่ารุ่นสมัยก่อน ๆ เยอะ พอได้ดูถู ๆ ไถ ๆไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2010, 02:20:12 pm โดย nolevel »

• *
« ตอบกลับ #449 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 02:58:18 pm »
ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับ เฮิร์ส ที่มันต่างกันมั้ย
เมื่อวานผมเปิดเทียบกันดูบอล 2 เครื่อง (แบบธรรมดา ไม่ใช่ HD)
6900 ภาพดีกว่าพอสมควรเลย

ส่วนไฟล์ mkv เห็นไฟล์นะครับ แต่รุ่น 5000 เปิดไม่ขึ้น 6900 นี่สบายมาก
DVD แค่ลองเทสภาพว่าขึ้นมั้ยเฉยๆ อะครับ ยังไม่ได้ลอง เปิดซับ เดี๋ยวไว้กลับไปลองอีกที

สุดท้ายแล้วถ้ามันดู mkv ไม่ได้จริงๆ ผมก็คงต้องพึ่ง hd player แล้วล่ะครับ