ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2091980 ครั้ง)

ออฟไลน์ nolevel

• LCD TV member
  • **
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #450 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2010, 05:17:58 pm »
ของผมใน tool มันไม่ขึ้น subtitle setting มาให้เลือกเลยน่ะครับ DVD อ่ะ ต้องเป็นไฟล์พวก .mkv แล้วมีไฟล์ซับอยู่ในโฟลเดอร์ด้วยถึงจะขึ้น เริ่มไม่ค่อยซีเรียสแหละ เพราะยังไงก็ดูได้แค่นิดหน่อยก็ได้แหละ แต่คิดว่าคงต้องเพิ่ง HD player เหมือนกันกับในระยะอันใกล้นี้ (รึป่าว) [ไม่พูด]

ออฟไลน์ i12cu

• *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #451 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 10:46:36 am »
กลับไปลองไฟล์ DVD มาให้เรียบร้อยแล้วครับ
ซับไม่ขึ้นอย่างที่คุณ nolevel บอกเลยฮะ กดที่ tools ก็ไม่มีเมนูขึ้นมา

ส่วนเรื่องไฟล์ mkv ลองเอาไฟล์อื่นเปิดก็มีภาพปกตินะครับ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมไฟล์
ที่ผมลองเอาไปเปิดตอนแรกมันเปิดไม่ได้กับรุ่น 5000 แต่กับรุ่น 6900 เปิดได้ปกติ [โขก]

• **
« ตอบกลับ #452 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 11:19:04 am »
ถ้าไฟล์อื่นเปิดได้ก็อย่าไปซีเรียสเลยครับ ลองดูไฟล์อื่นๆไปก่อน ถ้าไฟล์ไม่ได้อีกค่อยมาว่ากันอิอิ อาจจะเป็นไฟล์นั้นไฟล์เดียวก็ได้ครับ ลองเล่นๆดูก่อน [เหม่อ]
แต่ตัว 6900 อ่ะผมลองหลายวิธีแหละ เอาซับโน้นซับนี้มาใส่ในไฟล์ dvd ก็ยังไม่ได้ ตอนนี้จนปัญญา 55 คงต้องหันไปคบกับ HD Player สักตัวแล้วล่ะ [ช็อค]

ออฟไลน์ prodigy

• *
« ตอบกลับ #453 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 02:54:40 pm »
ส่วนไฟล์ .DAT ที่เปลี่ยนเป็น .mpg ยังคงไม่เห็นไฟล์เช่นเคยครับ
เอ๋ ทำไมเป็นอย่างนั้นละครับ ผมก็ 6900เหมือนกัน
น่าจะมองเห็น ไฟล์.mpg  นะครับ (หมายถึง ไฟล์.mpg จริงๆ ที่เราไม่ได้เปลี่ยนนามสกุลให้มันน่ะครับ)

ลองเช็คในคู่มือดูนะครับ ว่ามัน support video format mpeg(.mpg) หรือไม่
ไม่งั้น ลองแก้เป็น นามสกุลที่เครื่องของคุณnolevel รู้จักแน่ๆ เช่น .mkv .avi ไปเลยครับ ดูซิมันจะเป็นยังไง :p

ถ้าเครื่อง support .mpg/.mpeg ผมว่า.dat-->.mpg ก็น่าจะดูได้นะครับ
เมื่อวานยังนั่งดู fileVCD "กองพันครึกครื้น" อยู่เลยครับ (AVSEQ01.DAT => AVSEQ01.mpg ทั้ง CD1 และ CD2)

ถ้าไฟล์อื่นเปิดได้ก็อย่าไปซีเรียสเลยครับ ลองดูไฟล์อื่นๆไปก่อน ถ้าไฟล์ไม่ได้อีกค่อยมาว่ากันอิอิ อาจจะเป็นไฟล์นั้นไฟล์เดียวก็ได้ครับ ลองเล่นๆดูก่อน [เหม่อ]
แต่ตัว 6900 อ่ะผมลองหลายวิธีแหละ เอาซับโน้นซับนี้มาใส่ในไฟล์ dvd ก็ยังไม่ได้ ตอนนี้จนปัญญา 55 คงต้องหันไปคบกับ HD Player สักตัวแล้วล่ะ [ช็อค]
เรื่อง mkv ซีรี่5 น่าจะความสามารถโดยรวมของhardware ด้อยกว่า ซีรี่6 อยู่บ้างนะครับ มันเลยอ่านบางไฟล์ไม่ได้ (เช่นไฟล์ที่มี bit rate สูงๆไรเงี้ยครับ)
แบบspecไม่ไหว คล้่ายๆ กับคอมพิวเตอร์คนละ spec กัน cpu,ram,การ์ดจอ แรงไม่พอไรอย่างนี้รึป่าวครับ

ส่วนเรื่อง ไฟล์ DVD หมายถึง ไฟล์.VOB รึป่าวครับ (ที่ส่วนใหญ่จะ Rip/copy file มาจาก DVD-video ที่ส่วนใหญ่จะมาทั้ง folder "VIDEO_TS")
พวกนี้ก็น่าจะเข้าหลักการคล้ายๆ subtitle ฝังอยู่ในตัว ไฟล์.VOB หรือไม่ก็ ไฟล์.IFO ที่มาด้วยกัน
เครื่องทีวีของพวกเราๆ ก็เลยไม่สามารถดึง subtitle ที่ฝังอยู่ออกมาแสดงได้ (เหมือนกรณี subtitleที่ฝังมาในไฟล์.mkv)
ส่วนจะแก้ด้วยการนำ subtitle file มายัดเข้าไปในfolderเดียวกัน (แบบกรณีmkvนั้น) ไม่เคยได้ยินนะครับ กะ ไฟล์.VOB
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2010, 02:57:33 pm โดย prodigy »

• **
« ตอบกลับ #454 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 03:01:22 pm »
.DAT to .mpg ถ้าเปลี่ยนนามสกุลมันดื้อ ๆ แล้วไปลองไม่ได้ครับ แต่ถ้าแปลงไฟล์เป็น .mpg จริงก่อนคิดว่าน่าจะได้ล่ะมั้งครับยังไม่ได้ลองดูเลย

ส่วนไฟล์ .VOB ผมก็แค่ลองเล่น ๆ ตามประสาของผมเพื่อมันฟลุ๊คได้ [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2010, 03:03:04 pm โดย nolevel »

ออฟไลน์ prodigy

• *
« ตอบกลับ #455 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 07:01:49 pm »
มีใครเคยใช้ รุ่น LA40C530F1R บ้างครับ

รุ่นนี้มันอ่านไฟล์อะไรจาก USB ได้บ้างครับ
ถ้าผมซื้อ มาเล่นกับ PS3 จะเวิร์คมั้ยอ่ะครับ

ดูในคู่มือไม่มีบอกเร๋อครับ
อย่างในคู่มือของเจ้า UA46C6900 ของผมนะครับ จะมีตารางบอกไว้เลย

• **
« ตอบกลับ #456 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 07:11:14 pm »
คู่มือมันก็คงเป็นแบบเดียวกันแหละครับ เพราะรุ่นเดียวกันต่างกันแค่นิ้ว แต่ผมเปลี่ยนนามสกุลดื้อๆมันไม่ขึ้นแค่นั้นเอง หรือผมทำอะไรผิดไปรึป่าว

ปล.ผมเปลี่ยนใน Win7 น่ะครับไม่รู้ว่ามีผลรึป่าว อาจจะมีส่วนเกี่ยวก็ได้ครับ..

ออฟไลน์ pururin

• *
« ตอบกลับ #457 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 07:54:04 pm »
LED 40 นิ้ว ซีรี่ย์5 ตอนนี้ราคาเหลือเท่าไหร่แล้วอ่ะครับ
UA40C5000

ในงานที่ 0สิริกิต ท่านใดเห็นบ้างไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #458 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2010, 08:02:18 pm »
จัดไปครับ ตามรีวิว 40C5000 29,990 ลดบัตร 10% เหลือ 26,991

http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=684

ออฟไลน์ akerach

• *
« ตอบกลับ #459 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 10:56:25 pm »
ช่วยด้วยครับ ต่อ lan ไม่ได้ พึ่งซื้อ  LED 40" samsung 40c5000

ช่วยสอนวิธีหน่อยครับ ต้องเข้าไปตรงไหนเหรอ

ขอบคุณอย่างสูง
 [กระดึบ]

• *
« ตอบกลับ #460 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 09:31:45 am »
ช่วยด้วยครับ ต่อ lan ไม่ได้ พึ่งซื้อ  LED 40" samsung 40c5000

ช่วยสอนวิธีหน่อยครับ ต้องเข้าไปตรงไหนเหรอ

ขอบคุณอย่างสูง
 [กระดึบ]

ช่วยตอบหน่อยครับ มาเพิ่มข้อมูลให้ครับ

notebook ของผม เป็น samsung เเต่ไม่มี DLNA ครับ ไม่รู้ว่าจะ เข้าไป อ่านไฟล์ที่ Share ยังไง

โดยที่ผมต่อสาย lan เข้ากับ rounter เเล้ว ก็ต่อเข้า notebook เเละคิดว่า น่าจะอยู่ในวงแลนเดี่ยวกันเเล้ว เพราะ เทสการเชื่อมต่อของทีวี ก็ผ่านเเล้ว
เเละก็ ping จาก notebookก็เจอกันเเล้ว เเต่ไม่สามารถ มองไฟล์ที่ share ได้

งงจิงๆ ครับผมต้องทำไร ต่อ หรือป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2010, 09:45:36 am โดย akerach »

• **
« ตอบกลับ #461 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 11:02:57 am »
ผมยังไม่ได้ลองต่อผ่าน router เลย ไม่มีให้ต่อ เลยลองต่อตรงกับ NB แต่ก็ไม่เจอกันครับ ping กันไม่ได้ ไม่รู้เป็นเพราะสายหรือป่่าว ตอนนี้ต่อ cross vs ต่อตรง ยังมีผลไหมครับ หรือจะต่อทีวีนี้ต้องต่อผ่าน Router อย่างเดียวเลย [เศร้า]

ออฟไลน์ RisSie

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #462 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 11:22:13 am »
ทีวีรุ่นนี้ของคุณมันต่อ lan ได้แต่เล่นเน็ทไม่ได้นะคะ
ถ้าจะทำ allshare ต้องไปหาโหลด    SAMSUNG PC Share Manager
เอามาลงที่คอมพิวเตอร์เรานะคะ ไม่ยากเลยค่ะ อยากให้มันแชร์โฟลเดอร์อะไรในคอมพ์ก็คลิกเลือกโฟลเดอร์นั้นเองค่ะ

แต่ว่าถ้าให้ทีวีมันเห็นทีวีเราผ่าน lan ลองแล้วไม่ได้นะคะ มันจะเห็นผ่านสัญญานไวเลสค่ะ

ที่บ้านนะคะ ใช้ Led 55C6900 เล่นเน็ทและทำ allshare ผ่าน ไวเลสเราเตอร์ค่ะ เพราะลองแบบ lan แล้วมันเล่นเน็ืทได้อย่างเดียวแต่ทำ allshare ไม่ได้
ลองถามศูนย์เค้าให้ทำผ่านไวเลสค่ะ

ทีทำก็แบบนี้นะคะ ซื้อ ไวเลสแลนอะแดปเตอร์ ของ samsung เองนะคะ ยี่ห้ออื่นไม่ได้ มีขายที่ร้านสินสยามเท่านั้น ราคา 2790 บาท ศูนย์เองไม่มีขายนะคะ พาวเวอร์มอลล์ พาวเวอร์บายก็ไม่มีค่ะ

ซื้อมาแล้ว เสียบทีวี เซ็ททุกอย่างออโต้

โหลดโปรแกรมที่บอกไป (ฟรี) ลงโน๊ตบุค พีซี ที่เราต้องการทำ allshare เสร็จแล้ว ทีวีมันจะเห็นคอมพิวเตอร์เราเองค่ะ

อยากดูไฟล์อะไรก็เปิดดูจากทีวีได้เลย ไม่ต้องก๊อปไฟล์ใส่ฮาร์ดดิสก์หรือธัมป์ไดรฟ์ หรือไม่ต้องลากสายจากโบ๊ตบุ๊คไปที่ทีวีเลยค่ะ

• **
« ตอบกลับ #463 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 11:37:20 am »
allshare นี้ถ้าแชร์พวกหนังไฮเดฟแล้วไปเปิดนี้มีอาการกระตุกเพราะส่งข้อมูลไม่ทันไหมครับ แล้วมีapp ในมือถืออ่ะครับหว่า..

• *
« ตอบกลับ #464 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 12:06:26 pm »
ทีวีรุ่นนี้ของคุณมันต่อ lan ได้แต่เล่นเน็ทไม่ได้นะคะ
ถ้าจะทำ allshare ต้องไปหาโหลด    SAMSUNG PC Share Manager
เอามาลงที่คอมพิวเตอร์เรานะคะ ไม่ยากเลยค่ะ อยากให้มันแชร์โฟลเดอร์อะไรในคอมพ์ก็คลิกเลือกโฟลเดอร์นั้นเองค่ะ

แต่ว่าถ้าให้ทีวีมันเห็นทีวีเราผ่าน lan ลองแล้วไม่ได้นะคะ มันจะเห็นผ่านสัญญานไวเลสค่ะ

ที่บ้านนะคะ ใช้ Led 55C6900 เล่นเน็ทและทำ allshare ผ่าน ไวเลสเราเตอร์ค่ะ เพราะลองแบบ lan แล้วมันเล่นเน็ืทได้อย่างเดียวแต่ทำ allshare ไม่ได้
ลองถามศูนย์เค้าให้ทำผ่านไวเลสค่ะ

ทีทำก็แบบนี้นะคะ ซื้อ ไวเลสแลนอะแดปเตอร์ ของ samsung เองนะคะ ยี่ห้ออื่นไม่ได้ มีขายที่ร้านสินสยามเท่านั้น ราคา 2790 บาท ศูนย์เองไม่มีขายนะคะ พาวเวอร์มอลล์ พาวเวอร์บายก็ไม่มีค่ะ

ซื้อมาแล้ว เสียบทีวี เซ็ททุกอย่างออโต้

โหลดโปรแกรมที่บอกไป (ฟรี) ลงโน๊ตบุค พีซี ที่เราต้องการทำ allshare เสร็จแล้ว ทีวีมันจะเห็นคอมพิวเตอร์เราเองค่ะ

อยากดูไฟล์อะไรก็เปิดดูจากทีวีได้เลย ไม่ต้องก๊อปไฟล์ใส่ฮาร์ดดิสก์หรือธัมป์ไดรฟ์ หรือไม่ต้องลากสายจากโบ๊ตบุ๊คไปที่ทีวีเลยค่ะ

ขอบคุณมากๆๆ ครับ เเต่ผมไม่อยาก ซื้อ usb wirless อีก อ่ะครับ
พอจะมีวิธีเเก้ไขไหมครับ อยากใช้ผ่านสาย Lan ครับ

คือจุดประสงค์หลังผมจะ ดูหนัง Bru-lay

การเเก้ปัญหาของผมคิดว่าจะ ซื้อ สาย HDMI มาก่อน เพือเทส slot เเละการเชื่อมต่อด้วย เพือที่จะใช้ดูหนังไปก่อน
เเต่ถ้าเป็นไปได้ ก็ไม่อยาก จะ เปิด Notebook อีกเครืองเพือใช้อ่าน file เเล้วส่งผ่าน HDIM ไปเเสดงภาพ

ใจจิงอยากให้มัน ไปอ่านไฟล์ ในเครือง com หรือ notebook เเล้วก็ อ่านไฟล์เองครับ

อีกข้อนึงครับ คุณภาพ การอ่านไฟล์เอง กับอ่านไฟล์ โดย notebook เเล้วไป เเสดงผลที่ จอ LEDผ่าน component เลย จะ ต่างกันมากป่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #465 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 12:29:44 pm »
รบกวนขอ SAMSUNG PC Share Manager หน่อยครับ ลองหาโหลดเเล้ว ไม่มีอ่ะครับ
รบกวน ขอ link ก็ยังดีครับ

[ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #466 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 12:39:04 pm »
ถ้าจะดูหนังก็เสียบฮาร์ดดิส EXT หรือไม่ก็ลงทุนซื้อ HD Player สักตัวครับ ไม่ต้องวุ่นวายกับเรื่องสายต่อคอม ไม่ต้องเปิดคอมทิ้งเพื่อดูหนัง ประหยัดไฟกว่าเยอะ แต่ต้องลงทุนหน่อย เหมือนผมมี plan อยู่เหมือนกันครับ

• *
« ตอบกลับ #467 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2010, 12:43:33 pm »
ถ้าจะดูหนังก็เสียบฮาร์ดดิส EXT หรือไม่ก็ลงทุนซื้อ HD Player สักตัวครับ ไม่ต้องวุ่นวายกับเรื่องสายต่อคอม ไม่ต้องเปิดคอมทิ้งเพื่อดูหนัง ประหยัดไฟกว่าเยอะ แต่ต้องลงทุนหน่อย เหมือนผมมี plan อยู่เหมือนกันครับ

คือ ผมไม่มี ext harddisk ครับ คือ โหลด หนังมา ก็ไม่ต้องย้ายfile ครับ กะว่าจะให้ TV อ่านไฟล์เอาจาก notebook