ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2091715 ครั้ง)

ออฟไลน์ Z3cuR1tY

• *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 01:09:15 pm »
ขอขอบคุณทั้ง 2 ท่านที่เข้ามาตอบมาก ๆ ครับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ mcheehee

• LCD TV member
  • **
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #505 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 07:32:54 pm »
งง 1 เรื่องครับ

ทีวีผมรุ่น samsung 40c5000 full led tv 1080p

และผมต่อดูหนังด้วย usb ex.HD พวกไฟลฺ mkv ที่เขียนว่า 1080p ทำไมหน้าจอแสดงผลมันไม่เต็มจอของทีวีผมละครับ

บางเรื่องก็เต็มบางเรื่องไม่เต็ม ไขข้อข้องใจทีครับ

ขอบคุนมากกก

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #506 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 08:57:04 pm »
ถ้าหาย บน-ล่าง นี้ปกติครับหนังถ้าทำมาที่ 16:9 มันจะเต็มจอครับเพราะ TV เรา 16:9 ครับแต่ตอนนี้หนังส่วนมากเป็น 21:9 ครับภาพ บน-ล่าง จะเป็นแถบดำครับ

ออฟไลน์ FISHY

• *
« ตอบกลับ #507 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 04:45:30 am »
สอบถามหน่อยครับ ทำไมไฟล์ MKV มันเล่นกับ LCD Samsung LA40C530 แล้วมันบอกว่าไฟล์นั้นมันไม่รองรับอ่ะครับ ไม่เข้าใจ บางเรื่องเล่นได้ บางเรื่องเล่นไม่ได้อ่ะครับ ต้องแปลงไฟล์ใหม่ไหมครับ แล้วถ้าแปลงต้องทำอย่างไรเหรอครับ ขอบคุณพี่ๆ ที่ตอบนะครับ

ออฟไลน์ nakawuts

• **
« ตอบกลับ #508 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 09:51:50 am »
สอบถามหน่อยครับ ทำไมไฟล์ MKV มันเล่นกับ LCD Samsung LA40C530 แล้วมันบอกว่าไฟล์นั้นมันไม่รองรับอ่ะครับ ไม่เข้าใจ บางเรื่องเล่นได้ บางเรื่องเล่นไม่ได้อ่ะครับ ต้องแปลงไฟล์ใหม่ไหมครับ แล้วถ้าแปลงต้องทำอย่างไรเหรอครับ ขอบคุณพี่ๆ ที่ตอบนะครับ

ถ้าเน้นดู mkv แนะนำซื้อเครื่องเล่น HD Player ครับ ถูกๆเล่นได้เยอะๆ เดี๋ยวนี้ไม่แพงครับ ราวๆ สองพันปลาย กว่าๆก็มีครับลองหาดู ส่วนการแปลงไฟล์ก็มีขั้นตอนพอสมควรครับ อาจจะเรียกกว่า remux แยกไฟล์ แยกซับออกมาเพื่อให้เล่นได้ ผมเคยลองทำแล้ว เล่นผ่าน USB ของ TV ถ้า file ใหญ่ๆมักจะมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ oem_ame

• *
« ตอบกลับ #509 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2011, 11:08:12 am »
เพิ่งซื้อ LA46C650L1R  มาครับ  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
อยากทราบว่าถ้าต่อ internet แบบใช้สาย LAN ควรจะเริ่มอย่างไร
ต่อและเช็ทเครื่อง ที่ใช้ง่ายที่สุดครับ

ออฟไลน์ ga_r_ra

• *
« ตอบกลับ #510 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2011, 11:08:24 am »
น้องใหม่เพิ่งถอย LCD Series6 630 มาน่ะคร้าฟ.... ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร้าฟ

และมีคำถามเพิ่มเติมนิดนึงน่ะคับ
คือว่า...   ผมเปิด MotionPlus แบบ Costom น่ะคับ โดยเลือก ลดภาพเบลอ 10 แล้วก็ ภาพเคลื่อนไหว 8 ..
อาการมันคือ เวลาที่เปิดแผ่นหนัง DVD หรือ Blue-ray มันจะมีคลื่นเป็นเส้นๆ อยู่ตรงขอบล่างของจอ  ช่วงที่มีฉากที่เคลื่อนไหวเร็ว ๆ
อยากถามพี่ๆ  มันปกติหรือเปล่าคับ หรือว่าเกิดจากอะไรน่ะคับ  แล้วมีวิธีแก้ไหมคับ (แต่ถ้าใช้แผ่น DVD ที่เป็น PAL คลื่นนี้จะไม่เกินนะคับ)

ขอบคุณล่วงหน้าคร้าฟฟฟ......

ออฟไลน์ partner

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 12:38:59 pm »
บอร์ดซัมซุงเงียบไม่เหมือนยี่ห้ออื่นเลยแหะ

ดีคับ ผมเพิื่งได้ ps-50c450 วันนี้ ต้องปรับอะไรบ้างคับ

พี่ๆใช้ซัมซุงแนะนำทีคับ ปรับสีปรับค่ากันประมาณเท่าไหร่

โหมดป้องกันมีอย่างเดียวเอง ทุก10นาที

แล้วระยะเวลากว่าภาพจะชัดนานไหมงับ

ขอบคุณคับ ช่วยๆกันคับ ผมรู้ผมก็จะได้ไปบอกคนไม่รู้อีกต่อๆไปคับ

• **
« ตอบกลับ #512 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 01:44:51 pm »
บอร์ดซัมซุงเงียบไม่เหมือนยี่ห้ออื่นเลยแหะ

ดีคับ ผมเพิื่งได้ ps-50c450 วันนี้ ต้องปรับอะไรบ้างคับ

พี่ๆใช้ซัมซุงแนะนำทีคับ ปรับสีปรับค่ากันประมาณเท่าไหร่

โหมดป้องกันมีอย่างเดียวเอง ทุก10นาที

แล้วระยะเวลากว่าภาพจะชัดนานไหมงับ

ขอบคุณคับ ช่วยๆกันคับ ผมรู้ผมก็จะได้ไปบอกคนไม่รู้อีกต่อๆไปคับ
ไม่เชิงเงียบหรอกครับ ผู้ใช้ Samsung ก็เยอะครับแต่บอร์ดนี้กระแส ผู้ใช้ LG เยอะครับ มันก็เลยไม่ค่อยวูบวาบ
ส่วนในรุ่น ps50c450b1xxt จะเป็นรุ่น 4+ ครับ การใช้งานโดยทั่วไปแล้ว ก็มี 3 mode Dynamic, Standard, Movie
Dynamic สีฉูดฉาด คอนทราสมาเต็มไว้เปิดสู้แสงครับ ถ้าในห้องที่ติดตั้งมีแสงเข้าหลายทิศทาง
Standard ก็ทั่วไป ปรับตั้งค่าต่างๆ ได้ตามชอบใจครับ
Movie สีและความสว่างจะถูกลดลงไปมาก เอาไว้ดูในห้องมืดๆครับ

ทุก Mode ต้องตั้ง Screen Burn Protection นะครับ โดยตั้ง Pixel Shift : ON แล้วตั้ง Timer ทุก 1 นาทีไปเลยครับ ตั้งทุก Mode นะครับ ย้ำอีกที

ออฟไลน์ partner

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #513 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 02:50:18 pm »
ขอบคุณคับที่แนะนำ

เปิดไป2ชั่วโมง เวลากดเลื่อนสีจอ มันมีชื่อรายการค้างนิสๆมุมขวาบน

ปกติไหมคับ แล้วจะเช็คว่าทีวีมีการไช้งานกี่ชั่วโมงกดอะไรคับ

ขอบคุณคับ สังคมที่ดีเกิดจากทุกคนช่วยๆกันคับ

ออฟไลน์ mcheehee

• **
« ตอบกลับ #514 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 07:58:59 pm »
เพื่อน ๆ ท่านใด set up ค่าของ 40UAC5000 กันอย่างไรบ้างครับ

คือผม set ไม่เป็น เอาค่าจากโรงงานมาใช้เลยไม่รู้ดีหรือป่าว ผมไม่มีความรู้ครับ

ออฟไลน์ paa89

• *
« ตอบกลับ #515 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2011, 08:12:33 pm »
ของผมภาพไม่ค่อยชัดเป็นเพราะะไรครับ จอ 42 นิ้ว
ºÍŪش,¼ÅºÍÅ,ºÍžÃÕàÁÕÂÃìÅÕ¡,á·§ºÍÅÍ͹äŹì

• **
« ตอบกลับ #516 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:25:42 am »
ขอบคุณคับที่แนะนำ

เปิดไป2ชั่วโมง เวลากดเลื่อนสีจอ มันมีชื่อรายการค้างนิสๆมุมขวาบน

ปกติไหมคับ แล้วจะเช็คว่าทีวีมีการไช้งานกี่ชั่วโมงกดอะไรคับ

ขอบคุณคับ สังคมที่ดีเกิดจากทุกคนช่วยๆกันคับ

เค้าลือกันว่าต้องรันอินก่อนครับ ผมไม่ได้สนใจก็ใช้งานปกติเลยครับ โลโก้รายการค้างครับ เป็นเงาๆ แต่ถ้าเปิด pixel shift อย่างที่ผมบอกก็จะไม่เป็นหรือเป็นน้อยมากครับ

การเช็คชม. ปิดทีวีก่อน (stand by) กด info, menu, mute แล้วเปิดครับ จะมีเมนู ให้ดูครับ

ออฟไลน์ wizard

• *
« ตอบกลับ #517 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 12:43:28 pm »
LCD 32" LA32B650T1 ของผมมีปัญหาใช้งาน Internet@TV ไม่ได้อ่ะครับ ไม่ทราบมีใครเคยเป็นแล้วแก้ปัญหานี้ได้วานช่วยผมทีครับ

เล่าที่มาก่อนนะครับ หลังจากที่ผมซื้อ TV มาใช้เมื่อต้นปีที่แล้ว ก็ใช้งานได้ดีมาตลอดครับ
พอปลายปีที่ผ่านมาผมเห็นในเว็บ samsung ไทยมี firmware ตัวใหม่ให้โหลด
ผมก็เลยลองโหลดไป up firmware ครับ เพราะคิดว่าอาจจะมีพวก wiget ใหม่ๆ หรือ อย่างน้อยอาจมีแก้ bug อะไรหรือป่าว

การ Up firmware ก็ผ่านไปได้ด้วยดีไม่มีปัญหาใดๆ แต่ปรากฏว่า ผมกลับใช้งาน Internet@tv ไม่ได้อีกแล้ว
คือกดทีไรมันก็จะทำท่าเหมือนจะโหลดโปรแกรมเพื่อใช้งานตามปกติ

แต่สุดท้ายจะ ขึ้นข้อความว่า "ไม่สามารถตรวจสอบพื้นที่บริการ"

และเมื่อลองเช็คเครือข่ายดูก็จะพบว่า เครือข่ายก็ไม่ได้มีปัญหาแต่ประการใด

และการใช้งานอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องกะเครือข่าย อย่างเช่น DLNA ก็ใช้งานได้ปกติดี

ลอง downgrade กับไปใช้ firmware เดิมที่ tv ได้ทำการ backup ไว้ให้ก็ไม่สามารถใช้งาน internet@tv ได้เช่นเดิม  [ร้องไห้]

ไม่ทราบว่ามีวิธีใดๆ อีกมั้ยครับที่จะให้ TV ของผม กลับมาใช้งาน internet@tv ได้ดังเดิมครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ 14ake

• *
« ตอบกลับ #518 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:52:19 pm »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ  [เศร้า]

ผมซื้อ LED รุ่น UA-32C5000Q มา
แต่ว่านำมาต่อกับ ps2 แล้วภาพดูไม่รู้เรื่อง เสียงที่ออกมาก็ซ่า
ผมต้องทำยังไง ถึงจะเล่น ps2 ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Corei7

• Edge LED TV member
    • PhuketCyber.blogspot.com
« ตอบกลับ #519 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 01:48:34 am »
เข้าสมาคมด้วยคนครับ UA32C6900 ครับ ;)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #520 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 01:54:23 am »
ต่อแบบไหน อย่างไร อาการแบบละเอียดๆหน่อยครับ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ  [เศร้า]

ผมซื้อ LED รุ่น UA-32C5000Q มา
แต่ว่านำมาต่อกับ ps2 แล้วภาพดูไม่รู้เรื่อง เสียงที่ออกมาก็ซ่า
ผมต้องทำยังไง ถึงจะเล่น ps2 ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ base

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #521 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 09:34:57 am »
งง 1 เรื่องครับ

ทีวีผมรุ่น samsung 40c5000 full led tv 1080p

และผมต่อดูหนังด้วย usb ex.HD พวกไฟลฺ mkv ที่เขียนว่า 1080p ทำไมหน้าจอแสดงผลมันไม่เต็มจอของทีวีผมละครับ

บางเรื่องก็เต็มบางเรื่องไม่เต็ม ไขข้อข้องใจทีครับ

ขอบคุนมากกก

ต้องปรับโหมดภาพเป็นแบบ 2 ครับจะขยายให้เต็มจอ
ÀÒ¾à¤Å×è͹äËÇ LCD, Plasma µèÒ§¡Ñ¹ÍÂèÒ§äÃ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=10747.18