ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung LED TV LCD TV เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 2091518 ครั้ง)

ออฟไลน์ TaezZ

• *
ผมก็ถอยมาเเลว้เเละมีปันหาเรื่อง file เสียงเช่นเดียวกัน เสียบ hdd หนัง สกุล mkv เเล้วภาพขึ้นที่ 1080p เเต่เสียงไม่ขึ้น + sub ต่างดาว - -'

ออฟไลน์ lazycub

• *
คร้าบ ไปหาเรื่อง HDMI จาก PC แล้ว ภาพไม่ชัดเจอแล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าจะตรงกับกรณีของพี่ป่าวนะ
ลองดูที่ http://www.avforums.com/forums/lcd-televisions/965150-samsung-b650-owners-thread-27.html
เป็น ziffius โพสไว้หมายเลข 391

คนถาม "I tried using hdmi-hdmi connection and it has pixelation and ghosting problems @ 1920x1080.  I also tested and ordered the w5500, no problems whatsoever, it automatically set the resolution and everything looked fine."
คนตอบ "I would assume you either didn't rename it to PC like it states in the manual; which disables processing, reduces input lag and enables 1:1 pixel mapping. Either that or it's a PC issue."

ส่วนผมคงเอาเครื่อง laptop ไปลองก่อนซื้อหละครับ ทั้ง HDMI กะ VGA ต่อกะ PC ถ้าไม่เลวร้ายคงลงตัวที่ ss B650 เนี่ยแหละครับ

ปล ขอโทษที่ตอบกลับช้า สุดสัปดาห์ไปเที่ยวพัทยามา (ก่อนจะหมดตังค์ไปกะ LCD ครับ)

ออฟไลน์ NuttyZa

• Flat TV member
  • *
ขอถามหน่อยครับ B650 กับ B750  นี่ต่างกันมากมั้ยอะครับ
ไปดูที่ห้างมาคุณสมบัติพอกันเลย B750 ดีกว่าด้วย
แล้ว B750 มันเล่นไฟล์ mkv ได้เหมือนกันมั้ยอะครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ zeraphic

• *
กำลังสนใจ SS ตัวนี้อยู่พอดีเลยครับ กำลังติดสินใจขั้นสุดท้ายอยู่พอดี แต่ได้ยินมาว่าจอมันสะท้อน เลยอยากถามว่าพอใช้งานจริงจอมันสะท้อนมากไหมครับ หรือว่าแทบจะมองไม่เห็นเลย?

ออฟไลน์ starlight

• *
กำลังสนใจ SS ตัวนี้อยู่พอดีเลยครับ กำลังติดสินใจขั้นสุดท้ายอยู่พอดี แต่ได้ยินมาว่าจอมันสะท้อน เลยอยากถามว่าพอใช้งานจริงจอมันสะท้อนมากไหมครับ หรือว่าแทบจะมองไม่เห็นเลย?
ผมก้อเพิ่งซื้อมารุ่นนี้ ยืนยันว่าไม่สะท้อน อย่างที่คิดไว้ หรือพุดถึงกัน ซะน่ากัว  เปนปกตินะหากเราหันทีวี ออกทางด้านที่มีแสง มันก้อสะท้อนเปนธรรมดาแหละ มันก้ออยุ่ที่ ตำแหน่ง เราวางทีวีด้วย  ยืนยันว่าไม่ใช่ปัญหา ส่วนเรื่องภาพ เสียง โอเค ส่วนตัวคิดว่าคุม
แต่ติดปัญหานิสนึง ตรงที่ ช่อง ยูเอสบี หากเราเอา hd มาจิ้ม มันไม่เหนซับ  คัยพอรุ้บบ้าง ช่วยบอกที
จัยนะ

ออฟไลน์ lazycub

• *
ตอนนี้จ่ายเงินไปแล้ว รอเครื่องมาส่งที่คอนโดพรุ่งนี้

ตอนที่ลองเครื่องที่ร้าน เอา HD ไปต่อ เห็นนะครับ แต่ต้องเข้าให้ถูกเมนูอะ จำไม่ได้ว่าเมนูไหน ลองๆดูนะครับ ไว้เครื่องมาถึงบ้าน ผมจะลองอีกที

สุดท้ายก็ถอย SS ฮิฮิ แต่จริงๆอยากได้ Sony แต่ตังค์ไม่พอ ฮิฮิ

ออฟไลน์ f.bomber

• *
ถามต่อหน่อยครับ

???ผมซื้อมาแล้วหาปุ่มปิด แบบตัดไฟ (ไม่้ใช้ไฟเลย) ไม่เจอครับ หรือว่าไม่มี  เพราะปิดแบบ standby ตลอดกลัวเปลืองครับ

???ต่อเนทยังไงครับ ผมโหลดเฟริมแวร์มา แต่ก็ไม่สามารถต่อเนทได้ หรือผมต้องไปหาเฟริมแวร์ต่างประเทศมาอัพครับ

ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ nobita

• *
อือ..พี่คับ

ผมก็ใช้ b650 อยู่ แต่มีข้อข้องใจนิดหน่อยอ่ะคับ

1.ถ้าผมต้องการจะต่อเปนแบบ dlna กับคอมอ่ะคับ ผมต้องใช้อะไรบ้าง แล้วขั้นตอนเปนยังงัยคับ

2.ถ้าผมต่อ dlna กับ คอม โดยใช้สาย lan แต่ tv ผมมันไม่เห็น คอมอ่ะคับ ผมต้องไปแก้ไขตรงไหนคับ ผมลงโปรแกรมที่แถมมาแล้วคับ แต่ไม่ก็ไม่เหนกันซักที

3. ในบางช่วงของภาพที่ช้า ผมว่ามันไม่ค่อย soft อ่ะคับ ยังมีช่วงที่กระตุกอยู่ ทั้งที่ผมก็ตั้ง 100hz สุดๆเลยนะคับ มีวิธีแก้ไมคับ

4. ถ้าจะนำไฟล์ mkv จาก hard disk มาเล่น แต่เสียง dts ไม่ลองรับเนี้ย ต้องแปลงยังงัยคับ รึถ้าเราใช้ระบบ dlna ต่อจากคับ เสียงจะมาไมคับ

รบกวนพี่ชายหน่อยนะคับ ขอบคุณมากๆคับ

ออฟไลน์ Yamoto

• *
อยากทราบว่า SS B650 ปิด power แบบจริงๆ ทำไงคับ เพราะเห็นมีแค่แบบ standby พอเสียบปลั๊กปุ๊บไฟ standby ก็ขี้นแล้วนะคับ
ห้ามบอกว่า ถอดปลั๊กนะคับ

ออฟไลน์ satarn

• *
อยากถามสองเรื่องอะครับ

คือตอนนี้ผมไปถอยรุ่นนี้มาแล้วเหมือนกัน แล้วพยายามเข้ามาอ่านเรื่องวีธี set up dlna อยู่อะครับ
อ่านในนี้แล้ว หลายๆคนบอกให้เสียบสายแลนด์เข้าที่วีหมดเลย แต่พอดีว่าบ้านผมมันไม่มีระบบใช้สายแลนด์อะครับ
ผมใช้ router กระจายสัญญาณ อย่างใช้ notebook ก็ใช้แบบ wireless อะครับ
ถ้าเป็นแบบนี้นี่ ผมต้องทำยังไงเหรอครับ คือไปซื้อ wireless usb มาหรือว่าต้องไปซื้อ modem อีกตัว ต้องยังไงคับ
พอดีโง่เรื่องเทคโนโลยี

ส่วนอีกเรื่องอะครับ ทีวีเรารุ่นนี้ response time มันอยู่ที่สี่ใช่ป่าวครับ
ทีนี้เวลาผมดูหนังที่ภาพมันเคลื่อนไหวเร็วหน่อย ภาพมันจะกระตุกเล็กๆ แบบไม่ smooth อะครับ
ดูแล้วรำคาญตามากเลย มีวีธีแก้มั้ยครับ?

ยังไงรบกวนหน่อยนะครับ

อ้อแล้วเรื่องที่พอกดปิดแล้วไฟมันยังขึ้นเป็น standby ตลอดอะครับ
ผมถามช่างที่มาติดแล้วเขาบอกว่าต้องปิด สวิทช์ไปเลย หรือก็คือถอดปลั๊กออกอะครับ ^^"

ออฟไลน์ noplert

• *
ผมมีปัญหาอย่างนึง คือเล่นไฟล์หนัง xvid ที่โหลดมา มีเสียงกับซับ ไทย/อังกฤษ แต่ไม่รู้จะกดเลือกเสียง/ซับ ได้ยังไง ลองกดดูก็ไม่ได้ซักปุ่ม หรือว่ามันเลือกไม่ได้อะครับ

ออฟไลน์ baskhoong

• *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 12:05:30 am »
ถามครับ อัพ FW ไปแล้วมันหา คอมโพแนนท์ไม่เจอจะทำให้กลับมาเหมือนเดิมต้องทำยังไงหรอครับ = =

ออฟไลน์ Lushe

• *
    • Seraph Group
ผมมีปัญหาอย่างนึง คือเล่นไฟล์หนัง xvid ที่โหลดมา มีเสียงกับซับ ไทย/อังกฤษ แต่ไม่รู้จะกดเลือกเสียง/ซับ ได้ยังไง ลองกดดูก็ไม่ได้ซักปุ่ม หรือว่ามันเลือกไม่ได้อะครับ

ผมก็เจอปัญหาเดียวกับคุณ noplert เลยครับ ผมเปิด File .mkv เสียงกับภาพมาปกติดีครับ แต่เรื่อง sub นี่สิครับ
ไม่ทราบว่าต้องกดปุ่นไหมครับ ถึงจะเลือก Sub ที่เราต้องการได้

ขอบคุณมากครับ  [รัก]
ãËéºÃÔ¡Ò÷ҧ´éÒ¹ Internet Solution

ÃÒÂÅÐàÍÕ´àªÔ­·Õè
Seraph Group

ออฟไลน์ kitsiri

• *
Re: !!! Samsung FanClub รวมพลคนใช้ทีวี Samsung เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 08:41:10 am »
 [ร้องไห้]

จะเปลี่ยน โหมด การสาธิตในร้าน เป็น โหมด ใช้ในบ้าน กดตรงไหนครับ ผมเพิ่งซื้อมา

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kitsiri

• *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 08:12:08 am »
[ร้องไห้]

จะเปลี่ยน โหมด การสาธิตในร้าน เป็น โหมด ใช้ในบ้าน กดตรงไหนครับ ผมเพิ่งซื้อมา

ขอบคุณครับ

หายแล้วครับ ผม factory reset ไม่รู้ทำถูกเปล่า แต่ผมหาไม่เจอว่าใช้มากี่ชั่วโมงแล้ว อ่ะครับ บรรทัดไหนเอ่ย ใครรู้ช่วยบอกที ตัวเลขเยอะไปหมด

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Bansai

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 04:27:53 pm »
ต้องขอโทษ Fan club ซัมซุงก่อนครับ  คือตอนแรกผมไม่ชอบแบรนนี้อย่างแรงเลย แต่ด้วยราคาที่เย้ายวนก็ตัดสินใจซื้อ B650 มาจนได้ (เลือกอยู่นานมาก)  เข้าซื้อมาแล้วก็ใช้เวลาเรียนรู้อยู่ 3 วันเต็มๆ ข้าวปลาไม่กิน ไม่นอน อันนี้เกินไป

เข้าเรื่องดีกว่าครับ  ด้วยความอยากรู้อยากเห็นก็เข้าไปดูชม.ใช้งานจนได้
แต่ปัญหาคือ ผมดันไปกดผิดเป็น reset factory อยากถามว่ามันจะเป็นอะไรไหมครับ

ออฟไลน์ tampm

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 05:59:38 pm »
คือต้องบอกก่อนว่าไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้มากเท่าไหร่ แต่พอดี พ่อของผมได้ซื้อ Samsung Lcd Series 6 Full-HD ขนาด 46 นิ้วมาแล้วเค้าก็แถมชุดโฮมเธียเตอร์มาด้วย พร้อมสาย HDMI ก็ลองมาเปิด DVD5 ดูกันก็ภาพชัดจอใหญ่สะใจดีครับ แต่มีปัญหาคือ ภาพมันกระตุกบางช่วงน่ะครับ อย่างเช่น เวลาที่ในหนังจะมีฉากที่กล้องจะแพนเร็วๆ ก็จะมีปัญหากระตุก เหมือน Frame rate มันจะกระตุกน่ะครับ......ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร เลยลองต่อแบบ Component ดูก็ได้ภาพที่ด้อยกว่านิดหน่อยแต่มันเคลื่อนไหวดู เนียนตามากขึ้นเยอะเลยอ่ะครับ แบบไม่มีกระตุกเลย แล้วภาพเคลื่อนไหวสวยมาก ดูแตกต่างจากทีวีธรรมดาอย่างเห็นได้ชัด ....แต่พอผมมาเสียบ HDMI~ ใหม่ ก็เหมือนเดิมคือกระตุกเป็นช่วงๆ หรือเวลาเล่น X-box360 ต่อสาย HDMI ก็กระตุกเหมือนกันครับเวลาเล่นบางช่วงของเกมส์ นี่มันเกิดจากอะไรครับ ทีวี ? หรือ ที่สาย HDMI ?..........วอนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบพระคุณมากๆเลยครับ

ข้อมูลทีวีของผมนะครับ
Samsung S.6 46 นิ้ว รุ่น  LA46A610A3R
             ประเภท   LA46A610
Model Code     LA46A610A3RXXT
S/N            AQ0Q3DNQ900088A

ข้อมูลสาย HDMI
-LF-
PC10
E148000
AWM
Style 20276
60 C
30 V
VM - 1

ออฟไลน์ tampm

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 06:03:55 pm »
คือต้องบอกก่อนว่าไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้มากเท่าไหร่ แต่พอดี พ่อของผมได้ซื้อ Samsung Lcd Series 6 Full-HD ขนาด 46 นิ้วมาแล้วเค้าก็แถมชุดโฮมเธียเตอร์มาด้วย พร้อมสาย HDMI ก็ลองมาเปิด DVD5 ดูกันก็ภาพชัดจอใหญ่สะใจดีครับ แต่มีปัญหาคือ ภาพมันกระตุกบางช่วงน่ะครับ อย่างเช่น เวลาที่ในหนังจะมีฉากที่กล้องจะแพนเร็วๆ ก็จะมีปัญหากระตุก เหมือน Frame rate มันจะกระตุกน่ะครับ......ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร เลยลองต่อแบบ Component ดูก็ได้ภาพที่ด้อยกว่านิดหน่อยแต่มันเคลื่อนไหวดู เนียนตามากขึ้นเยอะเลยอ่ะครับ แบบไม่มีกระตุกเลย แล้วภาพเคลื่อนไหวสวยมาก ดูแตกต่างจากทีวีธรรมดาอย่างเห็นได้ชัด ....แต่พอผมมาเสียบ HDMI~ ใหม่ ก็เหมือนเดิมคือกระตุกเป็นช่วงๆ หรือเวลาเล่น X-box360 ต่อสาย HDMI ก็กระตุกเหมือนกันครับเวลาเล่นบางช่วงของเกมส์ นี่มันเกิดจากอะไรครับ ทีวี ? หรือ ที่สาย HDMI ?..........วอนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ ขอบพระคุณมากๆเลยครับ

ข้อมูลทีวีของผมนะครับ
Samsung S.6 46 นิ้ว รุ่น  LA46A610A3R
             ประเภท   LA46A610
Model Code     LA46A610A3RXXT
S/N            AQ0Q3DNQ900088A

ข้อมูลสาย HDMI
-LF-
PC10
E148000
AWM
Style 20276
60 C
30 V
VM - 1