ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการต่อjack 3.5mm จากโน๊ตบุคไปAVR แล้วเสียงห่วยมาก แก้ได้ใหมครับ  (อ่าน 7709 ครั้ง)

ออฟไลน์ rufat000

• Flat TV member
  • *
คือผมต่อ jack 3.5mm จากรูหูฟังโน๊ตบุ๊ค ไปที่avr yamahaตรงๆเลย แล้วเลือกที่avr ให้เป็น aux ครับ เสียงที่ได้ห่วยแตกมาก เบสไม่มีเลย สาย3.5mm ที่ใช้คือQED สีแดงครับอุตส่าลงทุนสายนี้มาตั้ง700เสียดายเงินมาก สงสัยเรื่องซาวการด์ออนบอด หรือเปล่าวที่ทำให้เสียงห่วยอะครับ หรือโน๊ตบุคทุกเครื่องมันเป็นแบบนี้
แต่ก็สงสัยอีกว่าแล้วคนที่ต่อโทรศัพเข้ากับAVR ก็จะได้เสียงแบบไม่มีเบสใช่ใหมครับ  แต่กับเครื่องเสียงในรถดังดังชัดเจนกว่าAVRทั้งๆที่ต่อแบบเดียวกัน
หรือAVRของผมจะเสีย
แล้วการต่อ DAC นี่มันจะเสียงดีขึ้นหลอครับ คือไม่รู้จักDACเลย แต่เข้าใจว่าน่าจะคล้ายๆซาวการ์ดที่ไว่ฟังเพลงโดยเฉพาะมากกว่าใช่ใหมครับ
รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
ผมก็ใช้ USB DAC ต่อเข้า AVR อยู่ครับ

เสียงดีกว่าต่อ Coax, HDMI ซะอีก

จะเอามือถือ, คอมพ์ หรือแม้แต่ Raspberry Pi (คอมพ์จิ๋ว กว้างxยาว เท่านามบัตร) มาต่อกับ DAC ก็ใช้ได้หมด

ตัวบน DAC iFi Nano iDSD ตัวล่าง Raspberry Pi (แต่ใส่เคสทรงเดียวกับ DAC)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 12:40:39 am โดย osxp »
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ nutdiablo

• LCD TV member
  • **
ถ้ากะว่าฟังเพลงนะครับ DAC+AMP ไปเลยตัด AVR ออกเพราะเสียงจาก AVR มันเหมาะกับดูหนังมากกว่า
ถ้า DAC เฉยๆขับลำโพงเองไม่ได้ ต้องมี AMP ครับ ที่นี้จะใช้ AMP ของ AVR ก็ได้แต่เสียงอาจจะไม่ดีเท่า AMP 2ch โดยปกติ
ส่วน DAC และ AMP ในตัวเดียวกันก็มี แต่ต้องดูว่าขับลำโพงไหวไหม

ออฟไลน์ SanDer

• Edge LED TV member
สวัสดีครับ

ท่านใช้ avr และลำโพงรุ่นอะไรครับ
จะบอกว่าเป็นเพราะสาย QED ไม่มีเบสเลยคงไม่ใช่
ว่าแต่ ซับทำงานด้วยหรือเปล่า ท่านอาจต้องใช้ DSP ของเครื่องช่วยให้ซับทำงานด้วย

DAC กับ Soundcard มันก็อันเดียวกันเลยครับ เพราะใน soundcard ก็ต้องมี DAC เหมือนกัน
ถามว่าอันไหนดีกว่า ก็ต้องถามกลับว่าตัวไหนแพงกว่า ก็อาจจะมีแนวโน้มที่ดีกว่า (หรือเปล่า)

สำหรับ notebook เสียงเป็นอย่างไร ให้ลองหาหูฟัง ราคาไม่ต้องแพง มาลองฟังเสียงดูก่อน
ถ้าฟังแล้วค่อนข้างโอเค จุดอ่อนคงอยู่ที่ AVR อย่างที่ท่าน nutdiablo ว่าไว้

อย่าเทียบกับแอมป์ในรถเลยครับ ถ้าในราคาที่เท่าๆ กัน
อันนี้เค้าให้เยอะกว่าจริงๆ ในเรื่องของเสียง
แต่เค้าก็ไม่มีความสามารถทางด้านของภาพนะครับ

ออฟไลน์ jotharo

• Flat TV member
  • *
ผมเคยต่อแบบนี้เหมือนกัน กับแอมป์เดนอนและพีซี  เสียงแบน แห้ง ทุกย่านเสียง ต้องเร่งโวลลุ่มขึ้นอีก เบสน้อยมาก สู้ต่อแบบปกติที่ใช้ดูหนังไม่ได้เลยครับ