ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเปรียบเทียบ Xtreamer Express กับ Himedia Q10pro ให้หน่อยครับ  (อ่าน 3008 ครั้ง)

ออฟไลน์ sansero

• *
พอดีสนใจ2รุ่นนี้เป็นหลักเพราะชอบหน้าตาตัวเครื่อง เห็นราคาใกล้เคียงกันแถมใส่ฮาร์ดดิสก์ในตัวได้ทั้งคู่ ไม่ทราบว่าตัวไหนมีข้อดีข้อด้อยอย่างไรบ้าง รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

1.หน้าตา ลูกเล่นและวัสดุ (ตอนนี้ใจเอียงมาทางXtreamerนิดๆเพราะเห็นวัสดุเป็นอลูมิเนียม Himediaเป็นพลาสติกแต่ดันมีลูกเล่นทัชหน้าจอได้)

2.สเปคเครื่อง CPU GPU

3.ความลื่นและเสถียรของเฟิร์มแวร์+รองรับการอัพเดทระยะยาวในอนาคต

4.ภาพและเสียงในการเล่นหนัง (ปกติดูไฟล์.mkvเป็นหลัก)

5.การโชว์ปกหนัง

6.การอ่านซับไตเติ้ล

7.การลงแอพเสริม

8.Bug+ปัญหาเฉพาะรุ่น+ความยากง่ายในการใช้งาน

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นครับ [รัก]

ออฟไลน์ funsafe

• Flat TV member
  • *
พวกเทียบสเปคหาดูครับ เว็บPeakhd  เค้าเทียบไว้ ชัดเจนดีมาก
ขอพูดเฉพาะ Xtreamer eXpress  
หน้าตา สวยเหมือนเดิม (ประหยัดต้นทุน  เอาหน้าเดิมมาทั้งดุ้น เปลี่ยนแค่ไส้ใน)
 รับสัญญาณเน็ตไร้สาย ต่อเนื่อง , ภาพสวยเสียงมาเต็มทั้ง5.1, 7.1,Atmos แยกได้ชัดเจนตามต้นฉบับ
 โชว์ปกหนัง ก็งั้นๆไม่ชอบใช้  ทุกยี่ห้อน่าจะพัฒนากว่านี้    
ควรเลือกเรื่องที่อยากโชว์ปกได้มากกว่า นี่เสียเวลาโหลดทุกเรื่องในHDD เจอลูกละ2TBต่อ2ลูก รอโหลดยาว
การเลือกซับและSound Track อ่านได้ทุกเรื่อง อันนี่ชอบมาก ตั้งค่าทีเดียวจบ เครื่องจำใช้กับทุกเรื่อง ไม่ต้องตั้งค่าใหม่เรื่อยๆ
ไฟล์.MP4 บางไฟล์Xtreamerเล่นไม่ได้   3D.ISOเล่นหนังสะดุด  รออัพเดทแก้ไข
แอพเสริมจากPlayStoreมีจำกัด  ไม่มากเหมือนโหลดเข้ามือถือหรือแทปเลต แค่โหลดมาเล่นขำๆ  
 เมนู ออกแบบใช้งานง่าย  

ขอแก้ไขข้อมูลครับ  หลังจากใช้Xtreamer eXpress ต่อตรงกับทีวี  ปัญหาเป็นที่เครื่องเสียงOnkyoเอง
3D.ISO เล่นได้ลื่นไม่มีสะดุด    แต่ไฟล์.mkv บางเรื่องยังเล่นไม่ได้  จะเป็นพวกการ์ตูนญี่ปุ่น หรือซีรียส์ญี่ปุ่นบางเรื่อง เช่น Ah  My Goddess
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2017, 10:01:04 pm โดย funsafe »

• *
พวกเทียบสเปคหาดูครับ เว็บPeakhd  เค้าเทียบไว้ ชัดเจนดีมาก
ขอพูดเฉพาะ Xtreamer eXpress   
หน้าตา สวยเหมือนเดิม (ประหยัดต้นทุน  เอาหน้าเดิมมาทั้งดุ้น เปลี่ยนแค่ไส้ใน)
 รับสัญญาณเน็ตไร้สาย ต่อเนื่อง , ภาพสวยเสียงมาเต็มทั้ง5.1, 7.1,Atmos แยกได้ชัดเจนตามต้นฉบับ
 โชว์ปกหนัง ก็งั้นๆไม่ชอบใช้  ทุกยี่ห้อน่าจะพัฒนากว่านี้   
ควรเลือกเรื่องที่อยากโชว์ปกได้มากกว่า นี่เสียเวลาโหลดทุกเรื่องในHDD เจอลูกละ2TBต่อ2ลูก รอโหลดยาว
การเลือกซับและSound Track อ่านได้ทุกเรื่อง อันนี่ชอบมาก ตั้งค่าทีเดียวจบ เครื่องจำใช้กับทุกเรื่อง ไม่ต้องตั้งค่าใหม่เรื่อยๆ
ไฟล์.MP4 บางไฟล์Xtreamerเล่นไม่ได้   3D.ISOเล่นหนังสะดุด  รออัพเดทแก้ไข
แอพเสริมจากPlayStoreมีจำกัด  ไม่มากเหมือนโหลดเข้ามือถือหรือแทปเลต แค่โหลดมาเล่นขำๆ 
 เมนู ออกแบบใช้งานง่าย 

ขอบคุณคุณ funsafe มากครับที่ให้ข้อมูล  [รัก]
ผมลองเทียบสเปค xtreamer กับ himedia ดูแล้ว
สงสัยตรง CPU Realtek1295DD กับ Hisilicone3789C v200 รวมถึง GPU Mali T820 กับ T720 อันไหนมันดีกว่ากันอะครับ (พอดีเป็นมือใหม่ กะซื้อมาดูหนังแทนการเสียบusbสมาร์ททีวีที่บ้านที่เล่นได้บ้างไม่ได้บ้างน่ะครับ)
โดยส่วนตัวผมชอบรูปทรงและวัสดุ Xtreamer มากกว่า แต่ยังกังวลเรื่องการซัพพอร์ตเฟิร์มแวร์ว่าจะมีต่อเนื่องไหม เท่าที่หาข้อมูลมา ไม่ค่อยมีใครรีวิวตัวนี้ แถมเห็นคนพูดถึงกันน้อยจังทั้งที่รุ่นนี้ออกมาไม่นานมาก ยี่ห้อนี้เค้าไม่แถมแพให้ลูกค้าใช่ไหมครับ [เศร้า]
ส่วนการเล่นไฟล์หนังนี่ปกติเล่นลื่นไหลดีไหมเอ่ย มีปัญหาเล่นหนังไม่ได้ อ่านซับไม่ออกหรือสะดุดบ่อยไหมครับ หรือนานๆเจอสักเรื่องนึง(หลักๆผมดูไฟล์.mkv)

ออฟไลน์ Thanes hd

• Flat TV member
  • *
ผมใช้  Xtreamer Express ตั้งแต่มาใหม่ๆเลย เดือน พ.ย. 2559 ปีที่แล้วใช้มาตลอดไม่เคยมีปัญหาเลย  อ่านไฟล์ได้ทุกไฟล์ ภาพดีเสียงดี เพราะเป็น Chip 1295 รุ่นใหม่ล่าสุด ที่คนไม่พูดถึงเพราะไม่มีตัวแทนจำหน่ายโดยตรง เลยไม่มีคนทำการตลาด แต่บริษัทนี้เขามีมานานครับ ไม่มีปัญหานะครับ ใช้ดี แต่ต้องไปลองที่ร้านจำหน่ายเองครับ นำไฟล์ที่คุณจะเล่นไปลอง อย่าเชื่อคำพูดใครต้องลองเองครับ [ปลื่ม]

• *
ผมใช้  Xtreamer Express ตั้งแต่มาใหม่ๆเลย เดือน พ.ย. 2559 ปีที่แล้วใช้มาตลอดไม่เคยมีปัญหาเลย  อ่านไฟล์ได้ทุกไฟล์ ภาพดีเสียงดี เพราะเป็น Chip 1295 รุ่นใหม่ล่าสุด ที่คนไม่พูดถึงเพราะไม่มีตัวแทนจำหน่ายโดยตรง เลยไม่มีคนทำการตลาด แต่บริษัทนี้เขามีมานานครับ ไม่มีปัญหานะครับ ใช้ดี แต่ต้องไปลองที่ร้านจำหน่ายเองครับ นำไฟล์ที่คุณจะเล่นไปลอง อย่าเชื่อคำพูดใครต้องลองเองครับ [ปลื่ม]

มีคนใช้จริงมายืนยันแบบนี้ ผมหายห่วงแระ ไว้ผมเอาฮาร์ดดิสก์ไปลองที่ร้านเลยแล้วกันครับ ขอบคุณมากครับ [yes]