ผู้เขียน หัวข้อ: Zidoo X9S กับ Egreat A5 ภาพและเสียงใครเจ๋งกว่า  (อ่าน 10211 ครั้ง)

ออฟไลน์ henrykai

• Flat TV member
  • *
Zidoo X9S กับ Egreat A5 ภาพและเสียงใครเจ๋งกว่า
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 09:53:33 am »
ตามนั้นเลยครับ กำลังตัดสินใจอยู่ เน้นเรื่องภาพเเละเสียง ดู 3D ได้ด้วยน่ะครับ ผมไปอ่านในรีวิวเวปพันธ์ทิพย์ เขาบอกว่า zidoo  ภาพสวยกว่าเพราะ ชิฟ ดีกว่า เพื่อนๆพี่คนไหนเคยลองเคยเล่นรบกวนบอกผมหน่อยครับ

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
Re: Zidoo X9S กับ Egreat A5 ภาพและเสียงใครเจ๋งกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 10:46:07 am »
ขอเกาะตามข้อมูลด้วยคนครับ  มีตัวเลือกสองตัวนี้ พอดี

ออฟไลน์ konkaew

Re: Zidoo X9S กับ Egreat A5 ภาพและเสียงใครเจ๋งกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 11:30:49 am »
ถ้าเทียบกับเจ้า Zappiti แล้วอันไหนหน้าสนใจกว่าครับ เพราะดูราคาแต่ละยี้ฮ้อแล้วก็ไม่ถูกเลย [ปาดเหงื่อ]

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 11:58:31 am »
คือสองรุ่นที่ผมเอ่ยมาเป็นรุ่นใหม่ด้วย ราคาไม่แพงเท่าไร เท่าที่อ่านๆตามเวปเขาบอกว่า เรื่องภาพ realtex ก็ถือว่าดีแล้ว แม้จะสู้ sigma ไม่ได้ก็ตาม แต่คือผมมือใหม่เพิ่งหัดเล่น hd player เลยไม่ค่อยมั่นใจ แต่ในใจลึกๆผมเชื่อว่า ภาพน่าจะสวยกว่า ชิพ hisilicon ของ egreat  มั้ง..อีกอย่าง Zidoo ก็รองรับเสียงทุกแบบด้วย เรื่องซับ ก็ถือว่าโอเคด้วย ไม่รู้ว่า zidoo เล่นเมนูได้รึป่าว ส่วน Egreat เล่นได้ ..เลยไม่แน่ใจว่าจะเอารุ่นไหนดี

ออฟไลน์ tsainont

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 04:10:53 pm »
คือสองรุ่นที่ผมเอ่ยมาเป็นรุ่นใหม่ด้วย ราคาไม่แพงเท่าไร เท่าที่อ่านๆตามเวปเขาบอกว่า เรื่องภาพ realtex ก็ถือว่าดีแล้ว แม้จะสู้ sigma ไม่ได้ก็ตาม แต่คือผมมือใหม่เพิ่งหัดเล่น hd player เลยไม่ค่อยมั่นใจ แต่ในใจลึกๆผมเชื่อว่า ภาพน่าจะสวยกว่า ชิพ hisilicon ของ egreat  มั้ง..อีกอย่าง Zidoo ก็รองรับเสียงทุกแบบด้วย เรื่องซับ ก็ถือว่าโอเคด้วย ไม่รู้ว่า zidoo เล่นเมนูได้รึป่าว ส่วน Egreat เล่นได้ ..เลยไม่แน่ใจว่าจะเอารุ่นไหนดี

Zidoo เล่นเมนู Blu-ray ไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 04:11:59 pm »
ถ้าเทียบกับเจ้า Zappiti แล้วอันไหนหน้าสนใจกว่าครับ เพราะดูราคาแต่ละยี้ฮ้อแล้วก็ไม่ถูกเลย [ปาดเหงื่อ]

Zap กับ Zidoo นี่แทบจะลอกสเปคกันมาเลยครับ ทำอะไรได้เหมือนๆ กัน ถ้าจะมีปัญหาก็คงจะเหมือนๆ กันอีก ตอนนี้วัดกันที่เฟิร์มแวร์ และซัพพอร์ตครับ ทั้งคู่ยังเรียกได้ว่าอยู่ในช่วงต้นอายุขัย คงต้องรออีกซัก 6 เดือนถึงจะสรุปได้ว่าใครซัพพอร์ตและแก้ปัญหาได้เจ๋งกว่า

ป.ล. Zap ต้องเป็นรุ่น 4K HDR ด้วยนะครับถึ่งจะเทียบเท่า Zidoo ถ้าไม่มี 2 คำนี้ แปลว่าเป็นรุ่นเก่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 04:15:09 pm โดย tsainont »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 11:12:17 pm »
แล้วเพื่อนคนไหนใช้อยู่ครับ สำหรับ Zidoo ขอคำยืนยันหน่อยครับ ภาพเสียงดีจริงหรือไม่...ปล...ทำไมต้องอัพเฟิร์มแวร์ด้วยครับ ไม่ต้องอัพได้มั้ย แลดูยุ่งยาก และถ้าไม่อัพล่ะ จะเกิดผลยังไงกับเครื่องล่ะ อันนี้ถามแบบไม่รู้นะครับ ผมมือใหม่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 08:18:59 am »
แล้วเพื่อนคนไหนใช้อยู่ครับ สำหรับ Zidoo ขอคำยืนยันหน่อยครับ ภาพเสียงดีจริงหรือไม่...ปล...ทำไมต้องอัพเฟิร์มแวร์ด้วยครับ ไม่ต้องอัพได้มั้ย แลดูยุ่งยาก และถ้าไม่อัพล่ะ จะเกิดผลยังไงกับเครื่องล่ะ อันนี้ถามแบบไม่รู้นะครับ ผมมือใหม่

ภาพดี เสียงดี แต่ถ้าให้ดี ไปลองที่ร้านเทียบกันเลยครับ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ผมว่าดี คุณอาจจะว่าไม่ดี

ส่วนเฟิร์มแวร์ มันเป็นการแก้ไขปัญหาของเครื่องที่มี หรือการเพิ่มฟังก์ชั่นใหม่ๆ เข้าไป ถ้าเทียบกับมือถือ iphone ก็เหมือนการอัพเดท iOS ครับ ถ้าว่าไม่อัพได้ไม๊ ก็ได้ครับ แต่ปัญหาที่มีอยู่ แล้วคุณบังเอิญไปใช้ฟังก์ชั่นที่มันมีปัญหา มันก็หงุดหงิดสิครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 11:22:56 am »
อ่อครับ ผมดูหนังเป็นหลักครับ เน้นชัดลื่นซัพพอร์ตทุกไฟล์ เรื่องซับก็ด้วย...ปล...ใครใช้ egreat a5 a10 ภาพออกมาดีมั้ยครับรบกวนหน่อย มีภาพด้วยก็จะดีครับ

ออฟไลน์ egreat555

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 05:32:01 pm »
ผมขาประจำ a5
เล่นได้ทุกไฟล์ ซับไตเติล
มีทีมงาน Egreat ตอบทุกคำถาม
เอาใจใส่ดีมากครับ
 [เท่ห์]

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 07:51:13 pm »
แล้วเรื่องภาพล่ะครับ ออกมาดีมั้ย a5

ออฟไลน์ maytee

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 09:12:27 pm »

นี่กะจะโหลด Blu-ray rip ขนาด 40 GB มาเพื่อมาเปิดดูเมนูกันรึ ขนาดผมมี NAS ยังไม่อยากโหลดมาเก็บเลยเพราะมันเปลืองเนื้อที่อย่างมาก เคยบ้าเก็บอยู่ช่วงนึง แล้วพื้นที่บน NAS ก็เต็ม จะก๊อปแต่ละเรื่องไปใส่ที่อื่นทีก็รอนานเป็นสิบๆ นาที สุดท้ายเลยลบทิ้งหมดยกเว้นอันที่อยากเก็บไว้ทดสอบระบบภาพและเสียง Atmos และ DTS-X

ตอนนี้ผมขอแค่ไฟล์ Full HD เสียง DTS ขนาดประมาณ 4 GB ก็เพียงพอแล้วสำหรับ HD Player

ออฟไลน์ akanit

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 10:04:08 am »

นี่กะจะโหลด Blu-ray rip ขนาด 40 GB มาเพื่อมาเปิดดูเมนูกันรึ ขนาดผมมี NAS ยังไม่อยากโหลดมาเก็บเลยเพราะมันเปลืองเนื้อที่อย่างมาก เคยบ้าเก็บอยู่ช่วงนึง แล้วพื้นที่บน NAS ก็เต็ม จะก๊อปแต่ละเรื่องไปใส่ที่อื่นทีก็รอนานเป็นสิบๆ นาที สุดท้ายเลยลบทิ้งหมดยกเว้นอันที่อยากเก็บไว้ทดสอบระบบภาพและเสียง Atmos และ DTS-X

ตอนนี้ผมขอแค่ไฟล์ Full HD เสียง DTS ขนาดประมาณ 4 GB ก็เพียงพอแล้วสำหรับ HD Player

ที่ว่าขนาดผมมี nas แล้วมันยังงัยครับ เดี๋ยวนี่มันไม่ต้องก้อปกันแล้วครับ แอนดรอยบ็อกมันโหลดได้ด้วยตัวมันเองครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 03:15:48 pm »
คือว่าบางท่านอาจจะโหลดจากคอมแล้วเวลาย้ายไฟล์ต้องใช้เวลานานเพราไฟล์มันใหญ่ ผมเองก็ทำแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ maytee

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 09:33:21 pm »
คือสองรุ่นที่ผมเอ่ยมาเป็นรุ่นใหม่ด้วย ราคาไม่แพงเท่าไร เท่าที่อ่านๆตามเวปเขาบอกว่า เรื่องภาพ realtex ก็ถือว่าดีแล้ว แม้จะสู้ sigma ไม่ได้ก็ตาม แต่คือผมมือใหม่เพิ่งหัดเล่น hd player เลยไม่ค่อยมั่นใจ แต่ในใจลึกๆผมเชื่อว่า ภาพน่าจะสวยกว่า ชิพ hisilicon ของ egreat  มั้ง..อีกอย่าง Zidoo ก็รองรับเสียงทุกแบบด้วย เรื่องซับ ก็ถือว่าโอเคด้วย ไม่รู้ว่า zidoo เล่นเมนูได้รึป่าว ส่วน Egreat เล่นได้ ..เลยไม่แน่ใจว่าจะเอารุ่นไหนดี

ที่ว่าขนาดผมมี nas แล้วมันยังงัยครับ เดี๋ยวนี่มันไม่ต้องก้อปกันแล้วครับ แอนดรอยบ็อกมันโหลดได้ด้วยตัวมันเองครับ

HDD ขนาด 1 TB เก็บหนัง Bluray Full Rip ได้แค่ประมาณ 25 เรื่องเอง เก็บสะสมไม่กี่เดือนก็เต็มแล้ว แล้วเวลาพื้นที่เต็ม เราก็ต้องเลือกที่จะลบบางอย่างทิ้ง หรือไม่ก็ย้ายไปเก็บที่อื่นใช่มั้ยครับ ไอ้เวลาย้ายไฟล์ขนาด 40 GB นี่ล่ะที่เสียเวลามาก โดยเฉพาะหากย้ายผ่าน USB 2 นี่นอนรอได้เลย

ยิ่งตอนนี้มี 4K Full Rip ขนาดประมาณ 70 GB ออกมาให้สะสมอีก ไม่รู้จะเก็บยังไงเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2017, 09:36:15 pm โดย maytee »

ออฟไลน์ rad33

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 08:52:59 am »
คิดเหมือนกันครับ แต่ผมแค่ 720P miniHD ไม่เกิน 4Gb ได้เสียง DTS ก็สุดยอดแล้ว ผมใช้ ss led 55" ภาพใสกริ๊งๆ  ;D 

ออฟไลน์ khwan2510

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 12:30:45 am »
ฟันธงให้นะครับ ผมใช้ Egreat A10 และ Zidoo X8 ภาพของ Zidoo ดีกว่าพอสมควร เปิดจาก Benq W2000 ผ่าน AVR Marantz SR7011 Egreat A10 เหนือกว่าตรงที่เล่นเมนู Bluray ได้ แต่ทั้ง  A10 และ Zidoo X8 ที่เป็น Andriod Player คือเข้าเมนู DVD ไม่สามารถเลื่อนเล่นอะไรได้เลยเช่น DVD Karaoke A10 บางเมนูของ Bluray ก็เข้าไปเลือกไม่ได้ เช่น The Matrix จุดนี้ Andriod Playet เป็นทุกยี่ห้อ สรุปถ้าเอามาเล่นหนังทั้ง 2 ตัวสู้ HD Player แท้ๆ ไม่ได้เลย