ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวการดูหนัง hd กับ smart tv 4k หน่อยครับ  (อ่าน 4081 ครั้ง)

ออฟไลน์ jackle

• Flat TV member
  • *
คือจากกระทู้ที่แล้วผมก็สงสัยว่า ถ้าผมเสียบ usb ที่tv เพื่อดูหนังเลย แล้วถ้าผมต่อ avr เสียงพวกdts มันจะออกมั้ย หรือผมต้องซื้อ hd player หรือ android box ถึงจะดีกว่าคับ ผมดู sony x8xxx lg uh850 เป็นตัวเลือกครับ

ปล.ถ้าผมซื้อ sony ที่เป็น android tv อยู่แล้ว แล้วดูหนังเสียงไม่ออก ผมก็ต้องซื้อ พวกกล่องต่างๆมาเสียบ เท่ฝากับว่าไม่ได้ใช้ประโยชน์ เลย

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
Re: ขอสอบถามเกี่ยวการดูหนัง hd กับ smart tv 4k หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 11:00:06 am »
USB  ที่มีไฟล์หนัง 5.1 เสียบเข้าทีวี
ต่อสาย hdmi จากทีวี ไป เข้า avr  แล้วเลือกที่ avr ให้ตรงกับช่องที่เสียบhdmi
หรือ ต่อ optic เลือกที่ avr ให้ตรง

ทั้งหมดนี้  ก็น่าจะออก เสียง 5.1 แล้วนะครับ  (อาจจะต้องตั้งค่า ที่ ทีวี  และ avr ด้วย ในส่วนระบบเสียงนะครับ)

• *
Re: ขอสอบถามเกี่ยวการดูหนัง hd กับ smart tv 4k หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 03:38:06 pm »
ขอบคุณคับ แค่มีบางท่านบอกไว้ว่าเสียงไม่ออก

ออฟไลน์ sermp

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 04:08:29 pm »
การต่อจาก tv หมายถึงช่อง hdmi arc ใช่หรือเปล่าครับ ผมใช้ทีวีโซนี่รุ่น kd-4[^_^]00d avr pioneer lx75 ลองดูแล้ว ปรากฏว่าเสียง 7.1 ไม่ออก โทร.ไปสอบถามศูนย์บริการโซนี่ได้รับคำตอบว่า arc ของโซนี่ไม่รองรับ 7.1 แต่รองรับแค่สเตอริโอ 2 ch เท่านั้นครับ ส่วนจะมีทีวีรุ่นหรือแบรนด์ไหนที่รองรับได้บ้าง ผมไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ nutdiablo

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 05:58:09 pm »
ได้แน่ๆ คือ Optic Out จาก TV เข้า AMP ครับแต่เสียงพวก True HD, DTS Master งี้ไม่มาแน่นอน

ที่อาจจะได้ ARC หรือ Audio Return Chanel ผ่าน HDMI กลับมาที่ AMP อันนี้ไม่เคยลองครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 12:14:29 am »
กำลังศึกษาเลยใครทำได้มั้งคับ

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 03:27:08 pm »
เคยลอง arc จากทีวี lg ea970t เสียง ออกสุดที่ dts 5.1 ครับ (ตัวไฟล์ที่ลองเป็นเสียง trueHD กับ
dts-hd)