ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการปรับ TruMotion ของ LG OLED C6  (อ่าน 7674 ครั้ง)

ออฟไลน์ natpol103

• Flat TV member
  • *
สอบถามการปรับ TruMotion ของ LG OLED C6
« เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 05:11:06 pm »
สอบถามการปรับ TruMotion ของ LG OLED C6 กับการดูหนัง blu-ray 24p
ปรับแบบ real cinema on และ TruMotion off พบว่าเวลามีการแพนกล้องหรือฉากเร็วๆแล้วรู้สึกว่าภาพไม่ smooth เลยครับ
เหมือนจะเห็นสิ่งที่เรียกว่า judder ด้วยครับ คิดว่าคงต้องปรับ TruMotion เป็น user แต่ไม่รู้ว่าจะปรับ De-judder กับ De-blur ไว้ที่เท่าไรดีครับ
จริงๆชอบภาพแบบไหลลื่นครับ จึงอยากสอบถามกูรูหรือคนที่ใช้ LG OLED ว่าปรับ TruMotion กันอย่างไรครับ

ออฟไลน์ naiyee

• *
Re: สอบถามการปรับ TruMotion ของ LG OLED C6
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 07:44:04 pm »
สำหรับผมนะ
ดูผ่านเครื่องเล่น zidoo x9s ไปยัง samsung ku6000 4k  ถ้าปิดพวก motion ของทีวี บอกตรง ๆ รับไมได้ คือผมเสพติด เรื่อง motion เข้าไปซะแล้ว หลายท่านบอกว่าเปิดแล้ว ภาพมันดูไม่เป็นธรรมชาติ เค้าว่างั้นครับ
ผมเคยทดลอง เปิด motion ทั้งแบบ auto และ ปรับตั้งเอง  สุดท้าย ก็เลือกเอา auto  เพราะคำว่า "auto" เนี่ยแหล่ะ คิดว่า ทีวี มันคงจะฉลาดกว่าเราเป็นแน่แท้ ที่จะปรับเอง แล้วปรับมากไป น้อยไป อีก

คราวนี้ก็แล้วแต่ท่านนะครับ [เท่ห์]

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
Re: สอบถามการปรับ TruMotion ของ LG OLED C6
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 11:19:34 pm »
De judder ปรับสัก 2 ก็น่าจะ ok แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับรสนิยมแต่ละคนด้วยครับ พูดยากว่าแบบไหนคือพอดี

ออฟไลน์ natpol103

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 08:03:36 am »
สำหรับผมนะ
ดูผ่านเครื่องเล่น zidoo x9s ไปยัง samsung ku6000 4k  ถ้าปิดพวก motion ของทีวี บอกตรง ๆ รับไมได้ คือผมเสพติด เรื่อง motion เข้าไปซะแล้ว หลายท่านบอกว่าเปิดแล้ว ภาพมันดูไม่เป็นธรรมชาติ เค้าว่างั้นครับ
ผมเคยทดลอง เปิด motion ทั้งแบบ auto และ ปรับตั้งเอง  สุดท้าย ก็เลือกเอา auto  เพราะคำว่า "auto" เนี่ยแหล่ะ คิดว่า ทีวี มันคงจะฉลาดกว่าเราเป็นแน่แท้ ที่จะปรับเอง แล้วปรับมากไป น้อยไป อีก

คราวนี้ก็แล้วแต่ท่านนะครับ [เท่ห์]

ของ LG มันไม่มีให้ปรับ auto หน่ะสิครับ  [ร้องไห้]

De judder ปรับสัก 2 ก็น่าจะ ok แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับรสนิยมแต่ละคนด้วยครับ พูดยากว่าแบบไหนคือพอดี

คิดว่าถ้าปรับ de-judder ก็น่าจะช่วยเรื่อง judder และภาพ smooth ได้ตรับ สงสัยว่า de-blur ต้องปรับมั้ยครับ เพราะที่รู้มาคือ OLED มี response time ต่ำอยู่แล้ว

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2017, 11:31:52 am »
อ้างถึง
ของ LG มันไม่มีให้ปรับ auto หน่ะสิครับ  [ร้องไห้]

LG ก็มี Auto มาให้ 2 อันแล้วไงครับ Smooth กับ Clear ก็ลองดูว่าชอบแบบไหน

หรือถ้าอยากปรับเอง ก็ลอง 2 แบบก่อนครับ เอาแบบสุดไปเลย คือแบบแรก ปรับ de-judder เต็ม แล้ว de-blur เป็น 0, เทียบกับปรับ de-judder 0 แล้วปรับ de-blur เต็ม ... ดูว่าเราโอเคกับอันไหนมากกว่า จากนั้นก็ค่อยๆลองปรับเพิ่มอีกค่าดูว่ามันดีขึ้นหรือแย่ลง, เว็บส่วนใหญ่เขาจะแนะนำให้ปรับ de-judder 0 แล้วปรับแต่ de-blur เอา แต่เราไม่จำเป็นต้องทำตาม อยู่ที่ความชอบครับ

อย่างผมนี่ ถ้าดูหนังผมจะปิดโหมดนี้ไปเลย เพราะชินกับภาพแบบไม่แทรกเฟรม ดูมาตั้งแต่ทีวีเครื่องเก่า หรือในโรงหนังมันก็ไม่มีแทรกเฟรม เลยไม่รู้สึกอะไร, แต่จะเปิดเวลาดูกับ source อื่นๆมากกว่า เช่นพวกวีดีโอที่เราเอากล้องถ่ายเอง เปิดโหมดนี้ช่วยให้ดู smooth ขึ้นเยอะเพราะกล้องเราถือไม่นิ่ง ภาพมันสั่นตลอด หรือกับ youtube บางช่องที่กล้องเขาไม่ค่อยนิ่ง ก็ช่วยได้

มันไม่มีผิดถูก อยู่ที่ความชอบ อยากปรับอะไรก็ปรับไปครับ