ผู้เขียน หัวข้อ: LED TV 55" ระหว่าง LG และ TCL  (อ่าน 17368 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyong

• *
LED TV 55" ระหว่าง LG และ TCL
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 03:55:52 pm »
พอดีกำลังเลือกซื้อทีวีขนาด 55" ใหม่ครับ มีงบประมาณ 25k ตอนนี้เล็ง LG 55UH650T และ TCL 55Q7700 อยู่ในงบทั้งคู่ ใจเอนไปทาง LG นิดหน่อยเรื่องความน่าเชื่อถือของยี่ห้อ แต่ยังชอบความครบเครื่องของ TCL อยู่ด้วย ถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกตัวไหนครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ bznos

• *
Re: LED TV 55" ระหว่าง LG และ TCL
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 10:09:38 pm »
พอดีกำลังเลือกซื้อทีวีขนาด 55" ใหม่ครับ มีงบประมาณ 25k ตอนนี้เล็ง LG 55UH650T และ TCL 55Q7700 อยู่ในงบทั้งคู่ ใจเอนไปทาง LG นิดหน่อยเรื่องความน่าเชื่อถือของยี่ห้อ แต่ยังชอบความครบเครื่องของ TCL อยู่ด้วย ถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกตัวไหนครับ ขอบคุณมากครับ
ผมเลือกตัว tcl มานะครับ ใช้งานโดยรวมตัว smart ไม่แน่ใจต่างกันไหม แต่ส่วน คุณภาพของ การแสดงผล ค่อนข้างดีนะครับ ผมว่า
ปล.ความเหนส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: LED TV 55" ระหว่าง LG และ TCL
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2017, 11:28:31 pm »
TCL Q7700 จริงๆแล้วภาพดีมากๆนะครับ เพราะใช้จอเงา สีอิ่ม เนียน ใส อัพสเกลดี ภาพเคลื่อนไหวใช้ได้ contrastดีมากๆ
ติดตรงที่ว่า gเป็นจอ 4K แท้ แต่เล่นไฟล์ความละเอียด4Kได้เฉพาะทาง USB เท่านั้น ไม่สามารถรับความละเอียด 4K ได้ทางช่อง HDMI
นั่นหมายความว่า ถ้าซื้อ 4k bluray player มาต่อ ก็จะรับความละเอียดได้สูงสุดที่ 1080p เท่านั้นแล้วทีวีจะอัพสเกลอีกต่อ
ซึ่งก็จะเป็นเพียง 4K upcale มิใช่ 4K แท้ รายละเอียดต่างๆก็จะไม่เท่า 4K จริงๆ

LG UH650T  ดีกว่าแค่ตรงมุมมองด้านข้างดีกว่าเพราะเป็นจอ IPS
แต่ส่วนอื่นๆของภาพ ไม่ว่าจะเป็นความใส เนียน มิติ ความอิ่มของสี ด้อยกว่า Q7700 ทุกประการ
LG รุ่นนี้รับสัญญาณ 4K ได้ ตัวจอเองก็ยังไม่ได้ประสิทธิภาพ 4K เต็มที่ เพราะเป็น 4K แบบ low cost
4k low cost คือ http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=2263

สองรุ่นนี้ใช้งานภาพทั่วไป Q7700 ดีกว่าครับ
แต่ถ้าใช้กับ ps4 pro และ เน้น smart tv ที่คล่องตัวรวดเร็ว UH650T ทำได้ดีกว่า

ออฟไลน์ navy.seal

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 02:47:20 pm »
ถ้าไม่ข้องใจเรื่องระบบ Smart ก็ไป TCL โลด

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 09:26:17 pm »
ผมเลือกตัว tcl มานะครับ ใช้งานโดยรวมตัว smart ไม่แน่ใจต่างกันไหม แต่ส่วน คุณภาพของ การแสดงผล ค่อนข้างดีนะครับ ผมว่า
ปล.ความเหนส่วนตัวนะครับ

ถ้าไม่ข้องใจเรื่องระบบ Smart ก็ไป TCL โลด

ขอบคุณมากครับ ผมเห็นด้วยเลยครับว่า TCL ให้ภาพที่สวยกว่าครับ แต่ติดตรงยี่ห้อเนี่ยล่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2017, 09:31:33 pm »
TCL Q7700 จริงๆแล้วภาพดีมากๆนะครับ เพราะใช้จอเงา สีอิ่ม เนียน ใส อัพสเกลดี ภาพเคลื่อนไหวใช้ได้ contrastดีมากๆ
ติดตรงที่ว่า gเป็นจอ 4K แท้ แต่เล่นไฟล์ความละเอียด4Kได้เฉพาะทาง USB เท่านั้น ไม่สามารถรับความละเอียด 4K ได้ทางช่อง HDMI
นั่นหมายความว่า ถ้าซื้อ 4k bluray player มาต่อ ก็จะรับความละเอียดได้สูงสุดที่ 1080p เท่านั้นแล้วทีวีจะอัพสเกลอีกต่อ
ซึ่งก็จะเป็นเพียง 4K upcale มิใช่ 4K แท้ รายละเอียดต่างๆก็จะไม่เท่า 4K จริงๆ

LG UH650T  ดีกว่าแค่ตรงมุมมองด้านข้างดีกว่าเพราะเป็นจอ IPS
แต่ส่วนอื่นๆของภาพ ไม่ว่าจะเป็นความใส เนียน มิติ ความอิ่มของสี ด้อยกว่า Q7700 ทุกประการ
LG รุ่นนี้รับสัญญาณ 4K ได้ ตัวจอเองก็ยังไม่ได้ประสิทธิภาพ 4K เต็มที่ เพราะเป็น 4K แบบ low cost
4k low cost คือ http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=2263

สองรุ่นนี้ใช้งานภาพทั่วไป Q7700 ดีกว่าครับ
แต่ถ้าใช้กับ ps4 pro และ เน้น smart tv ที่คล่องตัวรวดเร็ว UH650T ทำได้ดีกว่า

ขอบคุณมากเลยครับ ผมเพิ่งรู้ว่ามี low cost 4k ด้วย ตามไม่ทันเลยจริงๆครับ โดยทั่วไปคงใช้แค่ดู Truevission และต่อกับ google chromecast เอาไว้ดูพวกหนังจาก iflix netflix หรือ youtube ผมว่ายังไงเลือกคอนเทนท์บนมือถือก็สะวกไม่แพ้ระบบ smart remort ของ LG ส่วนเล่นเกมส์ผมจะใช้มอนิเตอร์ต่างหากสำหรับเล่นเกมส์โดยเฉพาะ น่าจะไปจบที่ TCL แล้วล่ะครับ ;)

ออฟไลน์ kay_cm

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 04:27:42 am »
บน Android TV (SONY Sharp TCL) สะดวกตรง มี app Iflix ให้ Load อยู่แล้ว
ถ้าไม่ใช่ Android TV มีแต่ SAMSUNG ที่มี app Iflix ติดมาให้เลย (เพิ่งมีให้โหลด เดือนเมษา ที่ผ่านมา)

LG Panasonic Toshiba ไม่มี iflix ต้องดูผ่าน Chrome cast

เผื่อช่วยเป็นข้อมูล ตัดสินใจครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2017, 06:53:09 am »
บน Android TV (SONY Sharp TCL) สะดวกตรง มี app Iflix ให้ Load อยู่แล้ว
ถ้าไม่ใช่ Android TV มีแต่ SAMSUNG ที่มี app Iflix ติดมาให้เลย (เพิ่งมีให้โหลด เดือนเมษา ที่ผ่านมา)

LG Panasonic Toshiba ไม่มี iflix ต้องดูผ่าน Chrome cast

เผื่อช่วยเป็นข้อมูล ตัดสินใจครับ

ขอบคุณมากครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2017, 09:50:22 pm »
สรุปว่าผมจบกับ TCL 55Q7700 แล้วครับ ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านมากครับ ลองดูสักตั้งกับแบรนด์นี้  ;)

ออฟไลน์ ExiaZ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 09:19:16 am »
ซื้อมาใช้แล้วเปนไงบ้างครับ เพราะตอนนี้ของผม TCL 55q7700 ดู youtube แล้วเสียงมันไปก่อนภาพอะครับ

ออฟไลน์ Timelesslove

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2018, 04:29:24 pm »
ทีวี TCL คุณภาพดี เป็น Smart TV ที่มี AI ด้วย เห็นว่าเป็นนวัตกรรมชั้นนำ ถ้าเปรียบเทียบราคากับคุณภาพ คิดว่ายี่ห้อนี้เหมาะสมที่สุดเลย

ออฟไลน์ homemade99

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2019, 11:55:35 pm »
 [เชิด]

55 นิ้วยี้ห้อไร ดีครับ samsung sony toshiba

ufabet

ออฟไลน์ ufa567

• *
  • ??????????????????
    • á·§ºÍÅäÁèÁÕ¢Ñé¹µèÓ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2019, 07:24:49 pm »

ออฟไลน์ bank7879

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2023, 08:24:14 pm »
LG nanocell ถือว่าคุ้มแล้ว ภาพชัด สีสวยแล้ว ประหยัดงบได้เยอะ รุ่นใหม่ได้ HDR10 Pro l LG ThinQ AI l Google Assistant รีโมทเมจิกอีก สุดๆ รายละเอียดเพิ่มเติม