ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง canare 4s11 กับ inakustik star อันไหนให้เสียงดีกว่ากันครับ  (อ่าน 2703 ครั้ง)

ออฟไลน์ Melancia

• Flat TV member
  • *
จาก คำแนะนำของท่าน หลั่งไว บอกว่า ให้ลองใช้สายแถมมาฟังจน รู้สึกว่าขาดอะไรไป แล้วค่อยซื้อสายลำโพงใหม่

ผมใช้ JBL Cinema 610 กะ Denon X1300 รู้สึกว่าขาดเสียงใส ไปหน่อย แบบแก้วแตกมันไม่เพล้งมาก อะไรแบบนี้

เลยหาข้อมูลในนี้ มีคน บอกว่า ถ้าขาดใส ควรใช้ canare หรือ inakustik หรือ ฟูลู 303 แต่ ฟูลู เกินงบไปเยอะเหมือนกัน

จึงอยากรบกวนแนะนำทีครับ ตัวไหนดีกว่ากัน ที่เบสยังคงเดิม แต่เพิ่มใส มาด้วย

1. canare 4s11 (170/m)
2. inakustik star 2.5 (145/m)

หรือมีตัวอื่นที่ราคาไม่เกินเมตรละ 200 แนะนำ หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ signal.bkk

• Edge LED TV member
จาก คำแนะนำของท่าน หลั่งไว บอกว่า ให้ลองใช้สายแถมมาฟังจน รู้สึกว่าขาดอะไรไป แล้วค่อยซื้อสายลำโพงใหม่

ผมใช้ JBL Cinema 610 กะ Denon X1300 รู้สึกว่าขาดเสียงใส ไปหน่อย แบบแก้วแตกมันไม่เพล้งมาก อะไรแบบนี้

เลยหาข้อมูลในนี้ มีคน บอกว่า ถ้าขาดใส ควรใช้ canare หรือ inakustik หรือ ฟูลู 303 แต่ ฟูลู เกินงบไปเยอะเหมือนกัน

จึงอยากรบกวนแนะนำทีครับ ตัวไหนดีกว่ากัน ที่เบสยังคงเดิม แต่เพิ่มใส มาด้วย

1. canare 4s11 (170/m)
2. inakustik star 2.5 (145/m)

หรือมีตัวอื่นที่ราคาไม่เกินเมตรละ 200 แนะนำ หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

Star ไม่แนะนำครับถ้าขาดใสคงต้องไปพวกผสมเงิน
ส่วน 4s11 ยังไม่เคยลองครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
เครื่อง Denon คุณภาพสูง แต่ลำโพงท่านตัวเล็ก( in the box) จึงไม่เหมาะสมกัน

แนวทางแก้ไข

...หาลำโพงมาเปลี่ยนเฉพาะคู่หน้า เน้นเป็นลำโพง Bi amp (ด้านหลังมี 4 ขั้วต่อ เชื่อมด้วยโลหะจั๊มเปอร์)

...นำ Surround back  มาต่อขั้วบน ถอดจัีมเปอร์ออกด้วย

...เสียบ setup mic - ตั้งค่าจูนระบบเป็น Bi amp

...เท่านี้เสียงใสๆ มาครบครับ.

ออฟไลน์ Melancia

• Flat TV member
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

@bkav เดียวมีเงินอัฟคู่หน้า แล้ว จะมาปรึกษาอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ช่วงรอนะสมเงิน ใช้ลำโพงคอมพิวเตอร์นี่ละที่วัตต์สูงหน่อย มีทวิทเตอร์ในลำโพง

...พอดีผมมีลำโพงคอมราคา 9 ร้อยกว่าบาท ยี่ห้อ GXL 2.1 Ch. 3500w/pmpo  นำลำโพงคู่ของ GXL มาวางติดกับคู่หน้าของชุดลำโพง in the box ท่าน โดยต่อ surround back ทั้งซ้ายและขวา

...เสียบ satup mic แล้วให้เครื่องจูนเหมือนที่กล่าวมาข้างต้น กด Nixt ไปเรื่อยๆ จนถึง Save เท่านี้เสียงก็แหลมใสขึ้นมาผิดหูผิดตา ลองดูครับ.

...เสียงอาจจะใสแบบกากนิดๆ เพราะไม่ใช่ลำโพงทวิทเตอร์ของตู้ลำโพงแพงๆ

...ได้ตู้ลำโพงคู่หน้าแบบ Bi amp มาเมื่อไร เสียงใส พริ้ว ชิ๊ปๆ กรุ๋งกริ๋งแน่นอนครับ