ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อ Zidoo X8 ผ่าน Onkyo SR444 ภาพไม่ขึ้น 4K ต้องตั้งค่าอย่างไรครับ  (อ่าน 10719 ครั้ง)

ออฟไลน์ aeoutdoor

• LCD TV member
  • **
ต่อ Zidoo X8 ผ่าน Onkyo SR444 ภาพไม่ขึ้น 4K ต้องตั้งค่าอย่างไรครับ ภาพมาแค่ 1080p ครับ

ออฟไลน์ cha-nom

• Executive Editor
  • *
ต่อตรงเข้าทีวี ภาพ 4K ออกไหมครับ

• **
ไม่ออกครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ถ้าเป็นสาย HDMI รุ่นเก่าจะไม่รองรับ.

• **
สายเป็นรุ่นรองรับ 4K นะครับ เปิดจาก Zappiti ภาพ 4K ก็มา

...ดูคู่มือ x8 เมนู setup  ภาค output ลองเปลี่ยนค่า ถ้ามี RAW ให้ใช้ตัวนี้ หมายถึง ส่งไฟล์ดิบ ให้ AVR ถอดรหัส

• **
...ดูคู่มือ x8 เมนู setup  ภาค output ลองเปลี่ยนค่า ถ้ามี RAW ให้ใช้ตัวนี้ หมายถึง ส่งไฟล์ดิบ ให้ AVR ถอดรหัส

ไม่มีให้ตั้ง RAW เลยครับ ลองสลับเอา Zap มาเล่นก็โชว์ปกติ

...ได้คำตอบแล้วครับ

...อ่านรีวิวคนซื้อรุ่นนี้ใน Lazada (ลองเข้าไปอ่านนะครับ)

...ใน Utube ทดสอบ สรุปว่า แอนดรอย์ทุกรุ่นราคานี้เป็นรุ่นประหยัด ส่งภาพได้สูงสุด 1080P

...ที่ระบุบนกล่อง 4K คือ อ่านไฟล์ 4K ได้ เท่านั้น

...เหมือนทีวี LCD ตะก่อนที่แสดงได้ 720P แต่ระบุว่า 1080P ready หมายถึง อ่านไฟล์ 1080P ได้ แต่แสดงบนจอจริงๆ ได้แค่ 720p

...เข้าใจตรงกันนะ.

• **
...ได้คำตอบแล้วครับ

...อ่านรีวิวคนซื้อรุ่นนี้ใน Lazada (ลองเข้าไปอ่านนะครับ)

...ใน Utube ทดสอบ สรุปว่า แอนดรอย์ทุกรุ่นราคานี้เป็นรุ่นประหยัด ส่งภาพได้สูงสุด 1080P

...ที่ระบุบนกล่อง 4K คือ อ่านไฟล์ 4K ได้ เท่านั้น

...เหมือนทีวี LCD ตะก่อนที่แสดงได้ 720P แต่ระบุว่า 1080P ready หมายถึง อ่านไฟล์ 1080P ได้ แต่แสดงบนจอจริงๆ ได้แค่ 720p

...เข้าใจตรงกันนะ.

โอ้กระจ่างเลย ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ maytee

• **
Zidoo x8 ส่งภาพ 4K ได้นะ น่าจะเป็นที่คุณภาพสายไม่ได้มาตรฐาน 4K มากกว่า

https://www.zidoo.tv/Product/spec/model/X8/target/WhrwiBL1anZKKmVViAFMcQ%3D%3D.html

HDMI Out : HDMI with HDCP 2.2 output, Support 4K@60fps Support HD Audio(7.1CH), support 23.976 and 29.94

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2017, 10:54:47 pm โดย maytee »

• **
จากการลองเล่นดู ส่งภาพ 4K ไม่ได้จริงๆครับ ผมทดลองด้วยอุปกรณ์เดียวกันทั้งหมด เปลี่ยนแค่ HD Player
Zappiti โชว์ภาพ 4K
Egreat A5 โชว์ภาพ 4K
Zidoo X8 โชว์แค่ 1080p ครับ

Zidoo x8 ส่งภาพ 4K ได้นะ น่าจะเป็นที่คุณภาพสายไม่ได้มาตรฐาน 4K มากกว่า

https://www.zidoo.tv/Product/spec/model/X8/target/WhrwiBL1anZKKmVViAFMcQ%3D%3D.html

HDMI Out : HDMI with HDCP 2.2 output, Support 4K@60fps Support HD Audio(7.1CH), support 23.976 and 29.94

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
ผมว่า มันเล่นไฟล์ 4 k ได้นะครับ
เพราะรุ่นนี้ แทบไม่ต่าง x9s ของผมเลย เพียงแต่ บอดดี้ และอุปกรณ์ ภายนอกเท่านั้นเอง

1. ลอง reset เครื่องใหม่
2. Up fw. ล่าสุด
3. ตั้งค่าที่ onkyo ด้วย (ถ้ามีให้ตั้ง)
4. สาย hdmi ..... ที่บอกว่าสายhdmi ลองกะเครื่องอื่น 4k ใช้ได้ แต่ เจ้า zidoo x8 ไม่ได้เนี่ย  อยากให้ลองเปลี่ยนสาย hdmi ด้วยนะ  เพราะอะไรเหรอครับ? เพราะ เจ้า x9s ของผมเจอกับตัวเอง ใช้สายhdmi ราคา เส้นละ 6-700 บาท ดูหนังกระตุก แถมค้าง ตลอด แต่พอเปลี่ยนสายใหม่ ราคาถูก กว่า กลับหายซะงั้น สรุป...คือ มันเลือกสายครับ

แล้วผมเข้าไปอ่าน ในเว็บ เค้า  ก็ระบุว่า มัน support ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2017, 04:55:22 pm โดย nipyee »

ออฟไลน์ maytee

• **
จากการลองเล่นดู ส่งภาพ 4K ไม่ได้จริงๆครับ ผมทดลองด้วยอุปกรณ์เดียวกันทั้งหมด เปลี่ยนแค่ HD Player
Zappiti โชว์ภาพ 4K
Egreat A5 โชว์ภาพ 4K
Zidoo X8 โชว์แค่ 1080p ครับ

ที่ x8 ตั้งค่า Display เป็น 4k หรือยังครับ?

ออฟไลน์ sherwood

• Flat TV member
  • *
ผมใช้ zidoo x8+sr444 เหมือนกัน
ออกปกติคับ

ออฟไลน์ tonggkrab

• Flat TV member
  • *
ผมออก4K ครับใช้สาย HDMI Kaiboer KBEH A-Series HDMI cable version 2.0
แต่ต้องเข้าไปตั้งค่า ที่ Display ต้ังค่าให้ออก 4K ครับ