ผู้เขียน หัวข้อ: Z9D เห็นราคาลงมา ถูกกว่า X9300e นิดหน่อย ควรซื้อรุ่นไหนดีครับ และ OLED LG E7 นี้มี atmos ?  (อ่าน 1523 ครั้ง)

ออฟไลน์ bunga

• LCD TV member
  • **
Z9D เห็นราคาลงมา ถูกกว่า X9300e นิดหน่อย  ขนาด 65 นิ้วทั้งคู่ ควรซื้อรุ่นไหนดีครับ
 เห็นราคาที่พารากอน ครับ

แล้ว OLED LG รุ่นใหม่นี้ E7 มีระบบ ลำโพง Dolby Atmos ด้วยหรือครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Z9D ภาพดีกว่า X9300E ครับ

ชิปเป็น X1 extreme ตัวเดียวกัน ที่อัพสเกลภาพได้เหนือกว่ายี่ห้ออื่นๆในปัจจุบัน
แต่ Z9D เป็น full LED ที่ใช้ระบบ backlight แบบพิเศษ ที่สามารถทำ local dimming ได้ 600 zone และเป็น led ที่ทำdimming ได้เนียนที่สุดในปัจจุบัน
X9300E เป็น edge led ทำ local dimming ได้ไม่กี่ zone ต่อให้เป็นรุ่น X9400E ที่เป็น full LED ตัวอัพเกรดของ X9300E ก็ยังด้อยกว่า Z9D ครับ
เพราะระบบ backlight มันคนแบบกัน จริงๆแล้ว X9300E มันเป็นแค่รุ่นย่อส่วนของ Z9D เท่านั้น

แต่ไม่ว่าทั้งสองรุ่นนี้ภาพจะดีแค่ไหน เรื่องภาพก็ยังเป็นรอง oled 2016 อยู่ดีครับ