ผู้เขียน หัวข้อ: x9000e กับ uh950t ต่างกัน 15000บาท ต่างกัน 1ปี ตัวไหนน่าสนกว่าครับ  (อ่าน 6548 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpjump

• LCD TV member
  • **
15,000บาท ได้ spec ที่ดีขึ้นไหมครับ หรือได้แค่รุ่นใหม่ขึ้น

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2017, 02:45:50 pm โดย jumpjump »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
จอคนละชนิดกันครับ
X9000E เป็นจอ VA ได้เปรียบเรื่องภาพหลักๆ เช่น ระดับสีดำ conrast มิติ ความสว่าง แสดงผลHDRได้ประสิทธิภาพ local dimmingเยี่ยม แต่ไม่รองรับ 3D และมุมมองดานข้างแคบ
UH950T ได้เปรียตรง มุมมองด้านข้างกว้างกว่า รองรับ 3D รองรับ dolby vision แต่ ระดับสีดำ contrast ค่อนข้างเป็นจุดอ่อน local dimmingห่วย ดูในห้องมืดสนิทไม่ค่อยเหมาะ

• **
เอามาเล่น Play4 ดู netflix อันไหนจะเหมาะกว่าครับ
ขอบคุณครับ

เอามาเล่น Play4 ดู netflix อันไหนจะเหมาะกว่าครับ
ขอบคุณครับ

Uh950t = input lag ดีกว่า

X9000E = picture quality ดีกว่า

• **
ในห้องที่ไม่มืดสนิท x9000e ภาพจะดีกว่าอย่างเห็นได้ชัดหรือเปล่าครับ หรือว่าจะแสดงความสามารถออกมาในห้องที่มืดสนิท
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
ไม่ว่าจะปิดหรือเปิดไฟ x90e ก็ทำได้ดีกว่าครับ

• **
ขอบคุณครับ
สรุปง่ายๆว่าถ้าเล่นเกมลื่นๆก็ uh950t
แต่ถ้าเน้นดูหนังภาพสวยๆ ก็ x9000e
ถูกต้องไหมครับ

แปลว่าความสามารถในการ upscale sony ก็ต้องทำได้ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัดใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
สรุปง่ายๆว่าถ้าเล่นเกมลื่นๆก็ uh950t
แต่ถ้าเน้นดูหนังภาพสวยๆ ก็ x9000e
ถูกต้องไหมครับ

แปลว่าความสามารถในการ upscale sony ก็ต้องทำได้ดีกว่าอย่างเห็นได้ชัดใช่ไหมครับ

input lag

UH950T
1080p 60Hz = 27.9 ms
4k HDR = 36.8 ms

x9000e
1080p 60Hz = 31.5 ms
4k HDR = 34.2 ms

เล่นเกมความละเอียด 1080p UH950T ตอบสนองได้ไวกว่า
เล่นเกมความละเอียด 4K HDR X9000E ตอบสนองได้ไวกว่า

แต่ตัวเลขของ input lag ที่ต่างกันเพียงเล็กน้อยแค่นี้ ไม่มีผลต่อการเล่นครับ ขนาดต่างกัน 10ms ยังจับผิดให้เห็นความต่างยากเลย

ฉะนั้นเรื่อง input lag ทั้งสองตัวทำได้ดีพอๆกัน

ดูหนังภาพสวยๆ X9000E อาจไม่ได้สวยกว่า แต่ X9000E ให้ภาพที่ดีกว่า
ดีกว่าในที่นี้หมายถึง ระดับสีดำลึกกว่า contrastสูงกว่า สมดุลสีขาวใกล้เคียง 6500องศาเคลวิน และสีสันถูกต้องใกล้เคียงต้นฉบับมากกว่า
สวยกว่าแล้วแต่ว่าแต่ละคนจะตีความยังไง บางคนอาจชอบ สีสดๆ จัดจ้าน บางคนอาจจะชอบสีนุ่มธรรมชาติ แต่ที่แน่ๆ UH950T สีจะสดกว่า X9000E

ภาพดีกว่าไม่ได้หมายความว่า ความสามารถในการอัพสเกลจะดีกว่าครับ
บางรุ่นเปิดไฟล์ 4K ภาพโคตรสวย แต่พอเปิดไฟล์ ความละเอียดต่ำกวา 4K ปุ๊บ ภาพกลับห่วย เพราะ sclaer ไม่ดีพอ (เช่น oled LG 2015 ตระกูล EG)
ทีวีที่อัพสเกลดี คือทีวีที่เราเปิดไฟล์ความละเอียดต่ำกว่า 4K เข้าไปไม่ว่าจะเป็น 1080i/p 720p 480p แล้วภาพยังออกมาดูดี ไม่ทุเรศ
เพราะมี scaler ที่ดีในการอัพสเกลไฟล์ความละเอียดต่่ำพวกนี้ให้กลายเป็น 4Kปลอมๆได้
ซึ่ง ชิป X1 ของ sony นั้นทำได้ดีมากๆ และชิปของ LG ตัวท๊อปในปี 2016 ก็ทำได้ดีกว่าปีก่อนๆเช่นกัน
โดยรวมแล้วความสามารถในการอัพสเกลถือว่าดีทั้งคู่ แต่ sony จะดีกว่าเล็กน้อย

• **
ฟังดูแล้ว x9000e ดูจะเหนือกว่าทุกอย่าง
แต่ดูแล้วก็คงเป็นไปตามราคาและปีเกิดยกเว้นชิป x1 ที่ดูจะเหนือกว่าเจ้าอื่นมาตลอด

ขอบคุณคุณหลั่งรวดเร็วมากๆครับ มาตอบทุกกระทู้เลย