ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนพี่ "ไม่ตอบแล้วโว๊ย เบื่อ!!!!!!!!!!" หรือ เทพท่านอื่น (ปัญหา Sony X7000D)  (อ่าน 6649 ครั้ง)

ออฟไลน์ taechatta

• *
ผมซื้อ Sony 55X7000D มาครับพี่มีปัญหาเล่น File 4K กระตุก เสียงหาย แต่เล่น File 1080p ไม่มีปัญหาอะไรครับ มีลักษณะการใช้งานแบบนี้ครับ

1. แชร์ File หนังจากเครื่องคอม
2. ใช้ Wifi 3bb (100/30)
3. ใช้ Program Kodi 17.2 ในการเล่น File หนังครับ
4. ปรับภาพ เป็น Strech 16:9 แต่ไม่ Full Screen

รายละเอียด File หนัง (ขนาด 76GB)
4K Ultra HD 2160p  BluRay Batman v Superman Dawn of Justice  

อยากขอความรู้พี่สักหน่อยครับ พยามแก้มานานแล้วแต่แก้ไม่ได้เลย ขอบคุณมากครับพี่

[โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2017, 05:35:13 pm โดย taechatta »

ออฟไลน์ Monday

• Flat TV member
  • *
เพื่อเทสว่าเครื่องมันรันไหวไหม
ถ้ามี External Harddisk แนะนำให้ลองเอาไปเสียบเล่นผ่าน USB port สีฟ้าดูครับ

เทสว่า Router WiFi รับไหวไหม
ส่วนของ TV กับ Com ที่เชื่อมต่อกับ Router Wi-Fi ผ่านทางสาย LAN หรือว่า Wi-Fi ครับ
ถ้าตัวใดตัวหนึ่งต่อผ่าน Wi-Fi ประสิทธิภาพในการส่งข้อมูลตกลงแน่นอน
อาจจะทดสอบด้วยการจับต่อสาย LAN ทั้งคู่ดูครับ

*พวก Wi-Fi Router ที่แถม(หรือบังคับซื้อ)ตอนติดตั้งเนี่ย ประสิทธิภาพมันไม่ค่อยดีเท่าไร
ค่า Throughput มันไม่สูงมาก พอเอามาใช้งานหนัก ๆ หรือ steaming มันก็อาจจะกระตุกได้
หรือบางทีพอมันร้อน ประสิทธิภาพก็ตกเช่นกัน

วิธีทดสอบแบบยากขึ้นไปอีก
เอาสาย LAN ต่อตรงระหว่างทีวีกับคอมเลย
ต้องตั้งค่า IP เองทั้ง TV และ Com เพื่อให้มันหากันเจอ

ออฟไลน์ noppapat

• *
ลองเอาหนังใส่ external harddisk แล้วไปเสียบเข้ากับทีวีดูครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
คาดว่า สปีดในการ upload ของwifi ไม่เพียงพอต่อการส่งไฟล์ 4K แบบเต็มสูบครับ

ออฟไลน์ neosonex

• *
Wireless Router ที่ใช้รองรับรูปแบบ 802.11ac ไหมครับ หรือยังได้แค่ 802.11n อยู่??

ถ้ายังไม่เป็น ac ได้แค่ n เอามาสตรีม 4k ก็ไม่น่ารอดครับ

ออฟไลน์ Orca3333

• *
ต่อ WiFi ที่ 5 GHz ด้วยนะ ต่อ 2.4 มันไม่น่าไหว

ออฟไลน์ Airconner

• LCD TV member
  • **
จากที่ศึกษามา จะซื้อ nas มาใข้ แชร์หนังูในบ้าน คิดว่าเนทไม่พอ ควารจะเป็นแลน จากเครื่องแม่ ถ้าเป็นไปได้ ควรเป็น gigabit ไม่งั้นเอาไม่อยู่คับ ไฟล์ใหญ่ขนาดนี้ ไม่อีกทาง ใช้ router ac dual band ที่รองรับ 5g ความถี่มันดีก่า ผมว่าอยู่ที่เนทละ ไม่ใช่ ทีวีคับ ถ้าปป็นไปได้ ต่อ lan ทั้ง 2