ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนเล่น himedia 910B ครับ  (อ่าน 46279 ครั้ง)

ออฟไลน์ tamuaoo

• Flat TV member
  • *
รวมพลคนเล่น himedia 910B ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 08:04:05 am »
จากที่เพิ่งซื้อมันมาเมื่อวันที่ 29 ตค. 55
ลง firmware ทั้งของ official และ ของ mixi
ลองผิดลองถูกมาจน ผมขาวเริ่มมากขึ้น อิอิอิ

จึงตัดสินใจตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อรวมพล คนเล่น himidia 910B รุ่นที่คิดว่า ประหยัดและดีที่สุด ในเวลานี้ครับ
แต่ผมเจอข้อเสียเยอะมาก เรียกได้ว่า เล่นเอาผมหัวเสียอยู่พักใหญ่ ๆ เลย
ก็หวังว่า ในอนาคต firmware น่าจะแก้ไขข้อบกพร่องต่าง ๆ ได้
และหวังอีกเช่นกันว่า กระทู้นี้ จะเป็นกลุ่มก้อนของเสียงเรียกร้องที่ผู้ผลิต ต้องนำไปปรับปรุงครับ

ผมขออนุญาตกล่าวถึงข้อดีของมันก่อน
1.  เป็นเครื่องเล่นไฟล์หนัง ชั้นเยี่ยมจริง ๆ (เมื่อก่อนผมใช้ playon essential)  รู้สึกได้เลยว่า เร็ว และเสถียรมาก กับการเล่นไฟล์หนัง ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด
2.  การเลื่อน sub ขึ้นลง ได้ดังใจ ง่าย และถูกใจกับฟีดเจอร์นี้มาก ๆ ครับ
3.  ตัวเครื่อง เป็นโลหะ คุ้มค่าสมราคา และมีจอแสดงผลที่สวยงามครับ ถูกใจมากครับ
4.  การใส่ harddisk ก็ง่ายเหลือเกิน อันนี้ถูกใจสุด ๆ เช่นเดียวกัน (แต่ผมก็ใช้ external HD อยู่แล้วครับ)
5.  การรับสัญญาณ ไวเลส อินเตอร์เนต ก็ใช้ได้ดีครับ ไม่มีปัญหาใด ๆ

น่าจะยังมีข้อดีอื่น ๆ อีกครับ แต่ผมไม่ได้เล่น 3D ทีวี และยังไม่ได้ลองการโหลดบิท เลยยังไม่ขอออกความเห็นนะครับ
แต่จะขอออกความเห็นในส่วนที่ทำให้ผม หัวเสีย สุด ๆ ดังต่อไปนี้

1.  แอนดรอยด์ ห่วยมากที่สุด ทำไมผมจึงกล้าฟันธงเช่นนี้  เพราะ มันไม่สามารถดาวน์โหลดอะไรจาก market ได้เลย ต้องไปหาไฟล์ .apk มาลงผ่าน usb หรือผ่าน sd card  ซึ่ง ส่วนใหญ่ 90 เปอร์เซ็นต์ "ลงไม่ได้ครับ"
2.  จุดประสงค์หลัก ๆ คือ ผมต้องการ app TV Thailand เอาไว้ดูรายการย้อนหลัง  มันลงได้ แต่... พอจะเปิดดูรายการ "ส่วนมากจะเปิดดูไม่ได้ครับ" มันแจ้งว่า ไม่มี codec บ้าง บางทีมันก็แจ้งว่า ไม่สามารถ play ได้เฉย ๆ โดยไม่บอกอะไรเลย  จะเอา codec มาลงก็ไม่รู้ตัวไหน และก็ไม่รู้จะลงได้หรือเปล่าอีก  เพราะแอนดรอยด์ ตัวนี้ มันเหมือนมีไว้เฉย ๆ จริง ๆ ทำอะไรไม่ได้เลย
3.  ทางแก้ของผมคือ ลองเข้า youtube ที่เป็น app ที่ฝังมากับตัวเครื่อง เจอดีอีกครับ คือ ไม่สามารถ พิมพ์ไทย เพื่อ search หาดูไฟล์ที่ต้องการได้ แต่ผมก็แก้ด้วยการลง firmware ของ mixi ซึ่ง ก็จะพิมพ์ไทยได้ แต่อย่างไรก็ตาม มันก็ไม่สะดวกเหมือน app TV Thailand ครับ และ firmware ของ mixi มันจะต้องลงทะเบียนด้วย เขากันเอาไว้เพราะว่า เขาก็นำเขามาขายเหมือนกัน ถ้าเราซื้อกับเจ้าอื่น ที่ไม่ใช่ mixi มันก็จะเป็น firmware จีน ๆ เลย ปวดตับมาก...
4.  ผมลง firmware ตัวล่าสุด หรือจะลง firmware จาก mixi ก็ค่าเท่ากัน สำหรับการดูทีวีย้อนหลังครับ ไม่ได้ช่วยอะไรเลย ได้แค่ภาษาไทยเพิ่มขึ้นมาเฉย ๆ
5.  เว็บเบราเซอร์ นั้น ถ้าเป็น firmware ของทาง mixi จะไม่สามารถเข้าเว็บใด ๆ ได้เลย แต่ถ้าเป็นของ official firmware จะเข้าได้ปกติครับ
6.  แอบพลิเคชั่นที่ฝังมากับเครื่อง (ไม่ใช่แอนดรอยด์) บางแอบเล่นได้ บางแอบเล่นไม่ได้

ยังมีอีกครับ แต่ขอติแค่นี้ก่อน

จุดประสงค์ที่ผมซื้อเครื่องนี้มาเพราะ
1.  ต้องการเล่นไฟล์หนัง ที่มีคุณภาพสูงมาก ๆ  ซึ่งเครื่องนี้ ผ่านฉลุย ผมให้คะแนน 99 เต็มร้อยเลย
2.  ผมต้องการ แอนดรอยด์ เพราะอยากดู TV Thailand แต่ผิดหวังมากกับ แอนดรอยด์ คาดว่า คงต้องรอเครื่องใหม่ ๆ ออกมาขาย แล้ว upgrade android มั๊งครับ (ผมเชื่อว่า ผู้ผลิตสามารถทำได้ แต่ยังไม่ทำเพราะต้องการ ขายสินค้าไปเรื่อย ๆ )
3.  มีอินเตอร์เน็ต ก็เพื่อไว้ ดูรายการผ่าน TV Thailand  เพราะถ้าจะเล่นเฟสบุค หรือ เช็คเมล์ ใช้คอมฯ สะดวกกว่าครับ  แต่พอมีปัญหา TV Thailand ก็เหมือนกับว่า มีอินเตอร์เน็ต ก็ไม่มีประโยชน์

ความหวัง....

ผมมีความหวังอยู่ สอง ทางครับ
1.  ทางแรก ผู้นำเข้า อาจจะเก่งกาจและสามารถปรับปรุงพัฒนา firmware ให้ใช้งานได้อย่างตรงใจลูกค้า
2.  ทางที่สอง ผู้ผลิต พยายามพัฒนา firmware ให้ android มีความสามารถมากกว่านี้ อยากให้ upgrade android ไปที่ 2.2.3 เป็นอย่างต่ำ ที่ใช้อยู่คือ 2.2.1 ซึ่ง มันไม่ใช่ android ครับ แต่มันเป็นแค่ หุ่นยนต์กระป๋องสีเขียว ที่ทำอะไรไม่ได้เลย

ผมได้ยินมาว่า ในปัจจุบัน ยังไม่มีเครื่อง player ใด ๆ ในตลาดตอนนี้ ที่สามารถใช้แอนดรอยด์ ได้อย่างที่ควรจะเป็น
ผมไม่เคยคิดว่า แอนดรอยด์ ที่มีมากับเครื่อง จะไร้ประโยชน์ขนาดนี้ 
ผมก็ใช้แอนดอรยด์ จากเครื่องโทรศัพท์ จากแท็ปเล็ต  ซึ่งก็ใช้ได้ปกติ
พอผมมาเจอกับ แอนดรอยด์ เวอร์ชั่นนี้ ทำเอาผม เหวอไปเลยครับ

สุดท้ายนี้  อะไรดี ผมก็ว่า ดี และขอชมเชยนะครับ ส่วนอะไรที่แย่ ก็ต้องพูดกันตรง ๆ และใส่ความรู้สึกกันตรง ๆ เพื่อผลประโยชน์ของลูกค้าครับ

ตอนซื้อ ใครจะไปรู้ว่า แอนดรอยด์ มันแย่ขนาดนี้  อาจมีบางท่านบอกว่า ทำไมไม่ศึกษาก่อน
ผมก็ศึกษาแล้วครับ แต่ว่า ไม่นึกว่า มันจะแย่กว่าที่คิดไว้เยอะ (สำหรับ แอนดรอยด์นะครับ)

สรุป ถ้าใช้เครื่องนี้ ดูหนัง ไม่ว่าจะ 2 มิติ หรือ 3 มิติ ท่านจะไม่ผิดหวังแน่นอน มันตอบสนองท่านได้อย่างดีจริง ๆ
แต่ฟีดเจอร์ ที่ฝัง ๆ มา แถม ๆ มา มันแถม ๆ มาอย่างนั้นแหละ ไม่ได้ใส่ใจว่าจะเล่นได้หรือไม่ได้อย่างไร
และคิดว่า ท้ายที่สุดแล้ว คงต้องรออีก 2 ปี เพื่อเปลี่ยนเครื่องใหม่อีกรอบ (ก็เขาจะค่อย ๆ พัฒนาเพื่อมาขายเรานี่ ถ้าใส่หมด เขาก็หมดมุขกันพอดี)

หวังว่า บทความนี้จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อน ๆ ที่กำลังตัดสินใจเลือก player ดี ๆ สักตัวนะครับ
ซึ่งในตลาดตอนนี้ อย่าหวัง android นะครับ ให้มองเครื่องเล่นที่เล่นไฟล์หนังได้อย่างดีเยี่ยม ก็พอ
ซึ่งเครื่องนี้่ ผมยกให้เป็นที่ 1 ในใจผมเลยครับ สำหรับการเล่นไฟล์หนัง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HD Digital Shop

• Full LED TV member
Re: รวมพลคนเล่น himedia 910B ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 01:04:35 am »
ผมขอเจิมแล้วกันนะครับ ชาว Himedia HD910B รายงานตัวกันหน่อยเร็ว

ออฟไลน์ ndragon

• *
Re: รวมพลคนเล่น himedia 910B ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 07:20:43 am »
มาลงชื่อด้วยคนครับพึ่งได้มาเมื่อ 31 ต.ค.นี่เองยังเล่นไม่คอ่ยเป็นเลยครับเน้นดู mkv เป็นหลักเสริม oppo 95 ครับ [โย่ว]

ออฟไลน์ zhouxun

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 02:17:46 pm »
ใช้ได้ดีครับ ใช้อยู่ยังไม่เจอปัญหา

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 01:28:04 am »
ตอนนี้ผมแก้ปัญหาแอนดรอยด์ คือ "ทำใจ" ซะว่า เครื่องนี้ ใช้เล่นหนังอย่างเดียว

ซึ่ง การใช้เครื่องนี้เล่นหนังอย่างเดียว ก็ "คุ้ม" แล้วครับ
เพราะคุณภาพดีจริง ๆ

ออฟไลน์ ppppppaaaaaa

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 04:56:17 pm »
บทความให้ความรู้มากครับ
ผมก็อยากได้ครับ กำลังหาข้อมูลชื้อ 910 b ครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 07:22:30 pm »
ตอนนี้ ผมเจอปัญหาใหม่แล้วคือ

ระบบการจัดการไฟล์หนังผ่านเครื่อง himedia นั้น มีปัญหาครับ

กล่าวคือ

ผมดูหนังจบ 1 เรื่อง แล้วผมก็สั่งลบไฟล์หนัง

พอผมถอด Harddisk ออกมาเสียบเข้ากับคอมฯ
ปรากฏว่า หนัง ที่ผมลบ ยังอยู่ดีมีสุขครับ ไม่ได้ถูกลบออกไป

ผมจึงสั่งลบผ่านคอมฯ อีกรอบ
ปรากฏว่า ลบไม่ได้ครับ คอมฯ มันแจ้งว่า โครงสร้างฮาร์ดดิสก์ มันไม่เอื้ออำนวยให้ลบไฟล์
ผมก็ดึงดันจะลบให้ได้ สั่ง delete ไปเรื่อย แล้วในที่สุด มันก็ลบได้ ครับ

ตามมาด้วยความ งง งง งง งง

และยังหาคำอธิบายใด ๆ ไม่ได้ครับ

คงต้องเฟริ์มแวร์ตัวใหม่ ๆ จริง ๆ

ปล. ผมใช้ เฟริ์มแวร์ ของ mixi และ เฟิร์มแวร์ ตัวล่าสุดของ official website ก็ยังลบไฟล์ออกไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2012, 07:25:01 pm โดย tamuaoo »

ออฟไลน์ xenonreturn

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 07:23:26 pm »
เล็งรุ่นนี้อยุ่เหมือนกันครับ มีคำถามครับว่ามันสามารถตั้งให้โหลดบิตได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องทำอะไรยังไงบ้างครับ เพราะนึกภาพตามไม่ออกจริงๆ เคยโหลดแต่ในคอมกับในแอนดรอยด์น่ะครับ

[ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ khum

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 09:48:58 pm »
เล็งรุ่นนี้อยุ่เหมือนกันครับ มีคำถามครับว่ามันสามารถตั้งให้โหลดบิตได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องทำอะไรยังไงบ้างครับ เพราะนึกภาพตามไม่ออกจริงๆ เคยโหลดแต่ในคอมกับในแอนดรอยด์น่ะครับ

[ปาดเหงื่อ]
น่าจะได้นะครับโดยการผ่านหน้าเว็บ 192.168.1.xxx แล้วอัพไฟล์บิทขึ้นหน้าเว็บครับ กดเริ่มโหลด แล้วปิดคอมได้เลย ต้องบอกข้อเสียของตัวนี้นิดว่าลองรับไฟล์บิทที่ขนาดไม่เกิน 5 Gb ต่อ 1 เรื่อง

ออฟไลน์ xenonreturn

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 03:34:03 am »
น่าจะได้นะครับโดยการผ่านหน้าเว็บ 192.168.1.xxx แล้วอัพไฟล์บิทขึ้นหน้าเว็บครับ กดเริ่มโหลด แล้วปิดคอมได้เลย ต้องบอกข้อเสียของตัวนี้นิดว่าลองรับไฟล์บิทที่ขนาดไม่เกิน 5 Gb ต่อ 1 เรื่อง
[/quote]

ซึ่งนั่นก็เท่ากับว่าถ้าโหลดไฟล์ HD ก็ต้องโหลดจากคอมแล้วค่อยเอาไฟล์มาเปิดอีกทีใช่ไหมครับ แล้วนอกจากเครื่องเล่นเครื่องนี้ ยังมีเครื่องไหนอีกที่ทำได้ไหมครับเเพราะอยากใช้เครื่องเล่นโหลดไฟล์บิตแล้วเล่นไปเลยโดยที่ไม่ต้องเปิดคอมทิงไว้อีกน่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ khum

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 05:01:01 am »
ซึ่งนั่นก็เท่ากับว่าถ้าโหลดไฟล์ HD ก็ต้องโหลดจากคอมแล้วค่อยเอาไฟล์มาเปิดอีกทีใช่ไหมครับ แล้วนอกจากเครื่องเล่นเครื่องนี้ ยังมีเครื่องไหนอีกที่ทำได้ไหมครับเเพราะอยากใช้เครื่องเล่นโหลดไฟล์บิตแล้วเล่นไปเลยโดยที่ไม่ต้องเปิดคอมทิงไว้อีกน่ะครับ

ขอบคุณครับ
[/quote]แนะนำว่าใช้ NAS ดาวโหลดดีกว่า แล้วค่อยใช้เครื่อง hi def ดึงมาดูที่หลัง ต้องบอกว่าหลายรุ่นมีข้อจำกัดในเรื่องนี้ หรือบางรุ่นทำได้ก็จะมีข้อจำกัดในเรื่องอุณหภูมิ  แต่ท่าอยากใช้จริง ก็มีหลายรุ่น แต่ท่าอยากได้เนียนๆ  popcorn เลย [นอน]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2012, 05:33:04 am โดย khum »

ออฟไลน์ tordreambox1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 01:51:53 pm »
HD910B ราคา 3700 ครับ ส่ง ems ฟรีครับ รับเอง 3600 ครับ รับประกัน 1 ปีครับ

สามารถดู IPTV ได้ครับ มีหนังให้ดูเพียบ

แบบ  IPTV + HD Media Player ** ดูหนังไม่อั้น 18+มากมาย  แถมสามารถ โหลดเก็บไว้่ดูได้ด้วยครับ

Kaibur K6         Wifi  3D, Blue-ray, เสียง 7.1   สมบูรณแบบ    2800 , 3000(wifi)
        Kaiboer K660i   Wifi 3D, Blue-ray, เสียง 7.1   สมบูรณแบบ    3300  (ใส่ Harddisk ได้)

Himedia HD600F HD WiFi     2600
        Himedia 910A WiFi 3D Blue-ray,7.1 สมบูรณแบบ   3600   
        Himedia 910B WiFi 3D Blue-ray,7.1 สมบูรณแบบ   3800   (ใส่ Harddisk ได้)

รับเอง ลด 100.-

แถม สาย HDMI มูลค่า 350 บาท หรือ แลกซื้อสาย HDMI Kaiboer L Series (ระดับ hi-end) ในราคา 800 บาท
      ส่ง EMS ฟรี
      แลกซื้อแว่นตา 3 มิติ  90 บาท

สาย HDMI Kaiboer A Series 1.5M  ราคา 900 บาท
สาย HDMI Kaiboer L Series 1.8M  ราคา 1200 บาท สายคุณภาพระดับเทพ ทั้งภาพ ทั้งเสียง

www.nps2hd.com
 Tel. 0844236918 คุณต่อ
mail: [email protected]

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 04:26:15 am »
เอามาฝาก สำหรับคนเล่น himedia ครับ
เป็น firmware จาก official website
ซึ่ง ตัว 910b นั้น ใช้ firmware ตัวเดียวกับ HD900
เวลาโหลด ก็ให้โหลดตัว HD900 เลยครับ

นี่คือลิงค์ของมัน

http://www.himedia-tech.cn/en/service_firmware_update_list.php?center_id=34&class_name=HD900

(เมื่อไหร่ จะ update firmware อีกนะ ดูแล้ว firmware ปัจจุบัน ยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่เลย)

ออฟไลน์ basbell

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 06:22:31 pm »
ลงชื่อครับ

ไว้ได้เครื่องแล้วจะมาบอกกล่าวและขอคำปรึกษาทุกท่านนะครับ

ออฟไลน์ dm

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 01:32:07 am »
เล็งอยู่เช่นกันครับ

ได้ความรู้มากๆ เพราะตั้งใจจะไม่เล่นเนตเล่นอะไรกับเครื่องนี้อยู่แล้ว เพราะปัจจุบัน ทีวีก็เล่นเนต bluray player ยังเล่นยูทูปได้เลย คิดอยู่แล้วว่าหากมีเครื่องไหนตัดฟังชั่นพวกนี้ทิ้งแล้วลดราคาลงไปอีกจะรีบไปซื้อเลย [หื่น]

ตั้งใจจะเล่นหนังอย่างเดียวน่ะครับ ไม่รู้ว่าเรื่องการเปิดซับจะมีปัญหาไหม เพราะดู soundtrack เกือบ 99% ยกเว้นหนังโจวซิงฉือ  [ปลื่ม]

ทีนี้ก็เหลือเพียงความทนทานน่ะครับที่ผมสงสัย เพราะหากราคา 3พัน แต่ใช้แค่ปีเดียว 3พันนี้จะกลายเป็นแพงไปเลยทีเดียว

อยากทราบว่าพี่ 910b เค้าทนไหมครับ สมมุติดูวันละ 2 ชั่วโมงน่ะครับ

[รัก] ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 06:51:04 am »
ในความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ

การเล่นไฟล์หนังกับเครื่อง 910b นั้น ไม่มีปัญหาใด ๆ
และซับไตเติ้ล ก็ตอบสนองได้ดีมาก ใช้งานง่าย
ฟังก์ชั่นการเลื่อน ซับไตเติ้ล ขึ้น ลง ก็ทำได้ดี ครับ

ถ้าคิดจะเอามาดูหนังอย่างเดียว ตัวนี้ ผมว่า "สุดยอด"
แต่อย่าไปหวังเรื่องอื่น ๆ จากเครื่องนี้นะครับ

(ความเห็นส่วนตัวครับ)

ออฟไลน์ nosferatu dk

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 10:52:13 am »
ลงชื่อด้วยคนครับ จัดมาได้2เดือนกว่าแล้วครับ

ออฟไลน์ natakorn007

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 12:31:11 pm »
ลงชื่อด้วยครับ เพิ่งได้มา