ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการตั้งค่า Output เสียงจากเครื่องเล่นไปชุดโฮมครับ  (อ่าน 3203 ครั้ง)

ออฟไลน์ mostsuda

• Flat TV member
  • *
ถ้าเสียงจากแผ่นบลูเรย์เป็นเสียง Linear PCM ในกรณีนี้ควรตั้ง Output ที่เครื่องเล่นบลูเรย์เป็น LPCM หรือ Bitstream ดีครับ ผมใช้สาย Optical ต่อจากเครื่องเล่นบลูเรย์ไปที่ชุดโฮมครับ ปกติถ้าเป็นเสียง DTS กับ TrueHD ผมจะตั้งเป็น Bitstream เพื่อให้เสียงที่ออกจากชุดโฮมเป็น 5.1 แต่พอเจอเสียงที่เป็น Linear PCM เลยไม่รู้ว่าควรตั้งยังไงดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2017, 07:49:59 pm โดย mostsuda »

ออฟไลน์ Nueng1621

• Edge LED TV member
ตั้งbitstream ตามปกติครับ เดี๋ยว avr  จัดการเรื่องสัญญานเสียงให้เอง ครับ

• *
ตั้งbitstream ตามปกติครับ เดี๋ยว avr  จัดการเรื่องสัญญานเสียงให้เอง ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2017, 08:25:00 am โดย mostsuda »

Lpcmคือสัญญานเสียงที่ไม่มีการบีบอัด การส่งbitstreamไปให้avr คือการส่งผ่านสัญญานแบบดิบๆ มาไง ส่งผ่านอย่างงั้นไม่ต้องแปลงหรือเปลี่ยนสัญญานเสียง คือส่งตรงไปให้avrเลย avrจะคำนวนเองว่าควรถอดรหัสสัญญานแบบใด ตามแหล่งข้อมูลที่เล่นครับ

Dolby true hd, dts hd master (บีบอัดมา แต่สูญเสียน้อยมาก)-------bitstream-------Avr              lpcm (ไม่บีบอัดเลย ข้อมูลขนาดใหญ่)------bitstream,lpcm (เลือกอันไหนก็ได้)--------Avr (ประมวลผลว่าสัญญานlpcm ไม่มีบีบอัดอยู่ดี)     ปล. เสียงใครดีกว่าก็ แล้วแต่ lpcm7.1 กับdolby true, dts hd

• *
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ ตอนนี้ตั้งเป็น Bitstream ไว้แล้วครับ ส่งให้ AVR จัดการเอง  [yes]