ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนๆและfan sony ครับใครจองBravia OLED TV 55 65 A1E  (อ่าน 4975 ครั้ง)

ออฟไลน์ puccainbkk

• Edge LED TV member
ตามหัวข้อนะครับใครจองไปบ้างแล้วครับ
คือหาข้อมูลไว้แชร์กันดีมั๊ยครับ
เพราะผมเห็นตัวจริงแล้วแต่ไม่ใช่ที่งานทางLcdtvthailand จัดนะครับ ยังไม่ได้ตัดสินอะไร

เหมือนราคา ผมว่าไม่ต่างจาก lg E7 และพอๆกับG7 ที่ลดแล้ว แต่ภาพไม่พูดถึง....ใครรักใครชอบก็เลือกอันนั้น
คุ้มไม่คุ้มไม่รู้
ต่างไม่ต่างเห็นกับตาตัวเอง ดีสุด
สรุปในความที่ส่วนตัวเป็นสาวกSony  It's NOT exceptional-exceptional... but it IS exceptional..
IOW... it's not AA*, but it is a STAR...

ใครไปเห็นหรือจองคิดว่าอย่างไรบ้างครับ

ภาพ/เสียง/design
ที่ผมเห็นวันนี้ตัวจริงสวยครับสวยมากดูหรูเรียบดี ออกจะ ดูบอกบาง ไปมั๊ย
แต่ไม่ชอบ Tilt design แบบนี้มากๆ เซ็งเป็ดห่านตั้งแต่สมัยมันออกแบบรุ่นNX800 
เสียงจากจอสั่นได้พอนานๆไปจะเสียหายหรือเปล่า
เสียงดีมั๊ยครับ
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ filmman

Re: ถามเพื่อนๆและfan sony ครับใครจองBravia OLED TV 55 65 A1E
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 06:53:27 pm »
ลองทั้ง B7 และ A1

-ส่วนตัวชอบ A1 มากกว่าครับ mode สำเร็จรูป lg ยังตาม sony อยู่เยอะ
-ผมชอบ B7 มากกว่า series 6 สีดีกว่า gamut ไม่เพี้ยน motion ดีขึ้นมาก
ไม่ต้องเปิด trumotion ก็ดูหนังได้แล้ว ไม่กระตุกจนน่าเกลียดแบบปีก่อน ลอง the revenant 4K HDR ในงานผมเฉยๆ นะ
คือมันดีกว่า plasma ตัวใช้อยู่แน่ๆ แต่มันไม่ทำให้ make decision
-trumotion กากเหมือนเดิมครับเปิดแค่นิดเดียว soap ก็มาแล้ว
-ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่าว่า A1 65 สว่างใสกว่า 55 แต่เหมือนผ่านตาจากเว็บนอกแว๊บๆ
ว่าตัว 65 nits สูงกว่า

ปล. ของดีอยู่ปีถัดไป [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ puccainbkk

Re: ถามเพื่อนๆและfan sony ครับใครจองBravia OLED TV 55 65 A1E
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2017, 01:32:27 pm »
น่าสนใจครับ

OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ TheJia

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 12:16:40 pm »
ถ้าชอบ Sony ก็จัดเลยครับ ยังไงก็ดีกว่า LG แน่ๆอยู่แล้ว .... ทั้ง Upscale ที่ดีที่สุดในสามโลก, ค่าสีที่ถูกต้อง ไม่เหมือน LG ที่เพี้ยนสุดๆ, ภาพเคลื่อนไหวลื่นไหลไม่มี soap ให้เห็นเลย, ดีไซน์เครื่องที่สวยงาม บลาๆๆๆ

ไม่รู้จะเอา LG มาเทียบทำไม ไม่ติดฝุ่นซักอย่าง, ขาย panel oled ให้โซนี่เพื่อฆ่าตัวตายชัดๆ

... นี่น่าจะเป็นคำตอบที่โดนใจสาวกโซนี่ที่สุดละ...  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ bunga

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 05:13:35 pm »
HDTVtest เขาว่า A1 มีปัญหาคือ เจอภาพสว่างมากๆ detail จะหายไป เมื่อเทียบกับ LG Panasonic อ่ะครับ พวก tone mapping 

http://www.hdtvtest.co.uk/news/kd65a1-201706044471.htm

ถ้าไม่เอา PS4 แล้วมาเป็นส่วนลดก็น่าสนนะครับ A1 65 ไม่ไหว 55 พอ กำลังเล็ง C7 หรือ B7

เลยไม่รู้ว่า A1 หรือ LG ดีกว่า

ออฟไลน์ tassido

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2017, 08:35:53 pm »
ผมจอง และ รูด เต็มไปแล้ว  งานวันที่ 1 กรกฎาคม ที่ผ่านมา ของเวบนี้ครับ ขนาด 55 นิ้ว ได้ของเดือนสิงหาคมครับ

ออฟไลน์ AutoHD

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 09:09:35 am »
ผมจอง และ รูด เต็มไปแล้ว  งานวันที่ 1 กรกฎาคม ที่ผ่านมา ของเวบนี้ครับ ขนาด 55 นิ้ว ได้ของเดือนสิงหาคมครับ

ได้ไปราคาเท่าไรครับวันนั้น