ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคนจนๆ ลองใช้ SONY 55HX750  (อ่าน 92109 ครั้ง)

ออฟไลน์ archyman

• Edge LED TV member
Re: เมื่อคนจนๆ ลองใช้ SONY 55HX750
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 10:25:40 am »
ผิวคนดูดีจริงฮะ เสียดายแฟลชแรงไปหน่อย แฮะๆ
อยากใช้เครื่องกรองไฟมั่งจัง แต่บ้านไม่มีสายดิน เค้าว่าใช้ไปก็เท่านั้นใช่มั้ยครับ? โฮ....ฮ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: เมื่อคนจนๆ ลองใช้ SONY 55HX750
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 01:17:49 pm »
ผิวคนดูดีจริงฮะ เสียดายแฟลชแรงไปหน่อย แฮะๆ
อยากใช้เครื่องกรองไฟมั่งจัง แต่บ้านไม่มีสายดิน เค้าว่าใช้ไปก็เท่านั้นใช่มั้ยครับ? โฮ....ฮ

สำหรับผม การใช้เครื่องกรองไฟจะทำให้ภาพและเสียงเปลี่ยนไปพอสมควรครับ แต่มันอยู่ที่บุคลิกของเครื่องกรองไฟนั้นๆด้วย [จุ๊บ]
ซึ่งแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่นก็แตกต่างกันออกไป เท่าที่ผมใช้มา ก็มีดังนี้...

... ..... ตัวนี้ใช้แล้วสีโปร่ง ภาพคม bright ขึ้น แต่เสียงเรี่ยวแรงลดลงเยอะ เหมาะสำหรับพวกPC และทีวีทั่วไป
ที่ไม่ได้จริงจังเรื่องภาพมากครับ

... .... 6 ให้ภาพที่มีน้ำมีนวล อิ่ม นุ่ม ช่องDIGITAL จะเกลี่ยสีได้ดีที่สุด เสียงจะสุภาพ แต่จะอั้นๆ ขาด dynamic ไปบ้าง
เหมาะกับชุดดูหนัง ฟังเพลง เล็กๆทั่วไป

... CLEANSORCE 1 SE บุคลิกคล้ายๆกับ ... .... แต่ทุกอย่างจะยกระดับขึ้นมากกว่าเดิม รายละเอียดภาพจะเยอะขึ้นมากๆ
มิติภาพจะแบ่งเป็นชั้นๆมากขึ้น เสียงจะสมจริงมีการแยกอ่อน-แก่ของดนตรี เสียงจะสงัดมากเมื่อเทียบกับเครื่องกรองไฟตัวอื่นๆ
บุคลิกภาพและเสียงโดยรวมจะมีความเป็นกลางมากๆ เหมาะกับชุดดูหนังฟังเพลงตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงระดับกลาง

SIDITAL SXD-25 ตัวนี้คุมแรงดันไฟให้อยู่ที่ 230V ได้ด้วย ตัวเครื่องหนักมากๆ ช่วยกันแบก๒คนหลังยังแทบหัก
ให้ภาพที่สด คม ฉูดฉาด เข้ม ออกแนวDYNAMIC และให้เสียงที่ สด พุ่ง รายละเอียดเยอะ(มากถึงมากที่สุด)
บุคลิกเสียงจะมีลีลาการนำเสนอที่มีความเป็นตัวของตัวเองสูงในด้านอารมณ์ เหมือนเค้นเอาอารมณ์เพลงออกมาให้เราได้ยินอย่างง่ายดาย
ในขณะที่imageเสียงจะค่อนข้างเล็ก กระทัดรัด แต่ตำแหน่งชิ้นดนตรี ตำแหน่งคนร้อง จะแม่นยำมากๆ เหมือนอยู่ต่อหน้าเราจริงๆ
ที่เหนือกว่าเครื่องกรองไฟยี่ห้ออื่นก็คือ บรรยากาศรอบตัวโน๊ตมีเยอะสุดๆ เสียงกว้างและกังวาน
เป็นเครื่องกรองไฟที่ปรุงแต่งเสียงค่อนข้างเยอะ ต้องหาชุดที่เสียงเข้ากันได้ ไม่งั้นเสียงจะสดเกินไป
ผมลองกับ DENON PMA1500AE พบว่าเสียงสด และเสียงเปิดกว้างเกินไป แต่ใช้กับ NAD C356 แล้วเสียงออกมาค่อนข้างลงตัวครับ

แต่ที่แน่ๆ เครื่องกรองไฟพวกนี้ "ใช้ ดีกว่า ไม่ใช้" นะครับ เพราะกันไฟกระชากได้ อุปกรณ์ที่ผมต่อผ่านเครื่องพวกนี้ใช้มา๕ปีแล้วยังไม่มีตัวไหนพังเลยครับ  [yes]

ลองฟังความแตกต่างระหว่าง ๒ คลิปนี้ดูครับ เพลงเดียวกัน systemเดียวกัน ต่างกันแค่เครื่องกรองไฟ ว่าแยกความแตกต่างออกหรือไม่ครับ

http://youtu.be/F-sDHGUgPLE
-คลิปนี้ใช้เครื่องกรองไฟ+คุมแรงดันไฟ SIDITAL SXD-25

http://youtu.be/ydMnmGducP4
-ส่วนคลิปที่๒นี้ใช้เครื่องกรองไฟ ... CLEANSORCE 1SE

ผมเคยลองให้พวกเพื่อนๆมาทดสอบฟังที่บ้านผม เพื่อนทุกคนเขาก็บอกว่าเสียงต่างนะ
เพื่อนมันยังบอกเลยว่า " โห แค่เครื่องกรองไฟนี่ทำให้เสียงเปลี่ยนได้ขนาดนี้เลยเหรอเนี่ย"

ออฟไลน์ archyman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 10:21:59 am »
กิเลศกลับมาอีกแล้ว CLEANSORCE นี่น่าจัดจริงๆ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลเบื้องลึกครับพ้ม
 [รัก]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 11:41:13 am »

ปลั๊กผนังนี่ก็เล่นสนุกดีเหมือนกันนะครับ พวกขาโมชอบ เล่นกันเพลินมากๆ [แทง]

แต่ก็อีกแล้ว ของพวกนี้ต้องใช้เงินทั้งนั้น  [ร้องไห้]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2013, 11:50:57 am โดย dramin »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 01:39:17 am »
มีทริคเล็กๆ แต่ได้ผลดีมาฝาก สำหรับคนที่ใช้ SONY HX750 แบบ "ปิดไฟดู" ครับ

หากท่านเห็นว่าเวลาผิดไฟดูแล้วสีดำ ดำไม่สนิทในฉากมืดๆ ทำให้ภาพดูแบนๆ ขาดมิติ

ให้ไปที่เมนูปรับภาพแล้ว เลือก motionflow เป็น clear plus (เคลียร์พลัส)

ซึ่งจะทำให้ภาพดูมืดลง แต่สามารถแก้ได้ด้วยการ เพิ่ม backlight เป็นระดับ10(MAX) และ picture เพิ่มเป็น 100(MAX)

เพียงเท่านี้ก็เสร็จแล้วครับ

จากนั้นลอง เปิดหนังที่มีฉากมืดเยอะๆทดสอบดู แล้วจะเห็นครับว่าสีดำ มันดำลึกกว่าเดิมจริงๆ [yes]

แต่สำหรับคนที่ชอบภาพแบบสว่างๆ อาจจะเห็นว่าภาพมันดูทึมๆ ไปหน่อยนะ ก็ลองปรับดูครับว่าชอบไหม

*ผมลองเปรียบเทียบความสว่างของภาพแล้วพบว่า motionflow แบบ clear plus ปรับ backlight MAX และ picture MAX
จะได้ความสว่างใกล้เคียงกับ motionflow แบบ ปรกติ เรียบ หรือปิด ที่ปรับ backlight=2 picture=80
แต่ clear plus จะได้เปรียบในเรื่องความดำมากกว่าครับ

**การเคลื่อนไหวของ motionflow แบบ clear plus นั้นก็จะแตกต่างจากแบบ ปรกติ และ แบบเรียบ อยู่พอสมควร
สำหรับผมclear plus มันดูเคลอื่นไหวคล้ายๆจอ CRT ดูหนัง HD ฉากactionตอบสนองภาพได้ฉับไวดีมากๆ
ภาพจะดูต่อเนื่องมากที่สุดในบรรดา motionflow ทั้งหมด แต่การเคลอื่นไหวในลักษณะแพนกล้องแนวเฉียงภาพสั่นๆครับ
ในขณะที่ motionflow แบบ"เรียบ" การเคลื่อนไหวจะราบลื่น และสบายตาที่สุด
ส่วน motionflow แบบ ปรกติ เวลาแพนกล้อง มันดูกระชากๆเยอะไปหน่อย ผมดูแล้วเวียนหัวครับ

ใครมีทริคอะไรดีๆ หรือต้องการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นลองมาคุยกันได้นะครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 04:57:33 pm โดย dramin »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 01:38:56 pm »

ภาพกากๆ จากฟรีทีวีครับ

จากการดูเปรียบเทียบกับรุ่น 40EX430 จะพบว่า 40EX430 ดูฟรีทีวีภาพแตกกระจายเป็นเหลี่ยมเป็นบล๊อกเยอะทีเดียว
แต่กับ 55HX750 ดูฟรีทีวี แทบจะไม่เจออาการภาพแตกเลยครับ มีแตกเป็นบล๊อกอยู่บ้างแต่น้อยมาก ภาพจะเนียนกว่าพอสมควร

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2013, 02:44:24 pm »
น่าจะเป็นที่ชิฟประมวลกับพาแนลครับ ผมเคยยืนดู 40EX430 ซึ่งใช้ชิฟ BE3  กับ 40EX650  ซึงใช้ชิฟ  X-REALITY ภาพต่างกันพอสมควร โดยเฉพาะเรื่อง noise และการไล่แสงและเฉดสีของภาพครับ  [รัก]

แหม่ [หื่น]  ทีวีใหญ่ดูแล้วเต็มตาดีนะครับ ท่าน dramin   [yes]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 12:03:45 pm »
น่าจะเป็นที่ชิฟประมวลกับพาแนลครับ ผมเคยยืนดู 40EX430 ซึ่งใช้ชิฟ BE3  กับ 40EX650  ซึงใช้ชิฟ  X-REALITY ภาพต่างกันพอสมควร โดยเฉพาะเรื่อง noise และการไล่แสงและเฉดสีของภาพครับ  [รัก]

แหม่ [หื่น]  ทีวีใหญ่ดูแล้วเต็มตาดีนะครับ ท่าน dramin   [yes]

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

ที่คุยกันว่าผมจะเก็บเงินซื้อ ทีวีอีกตัวนั่น สงสัยได้เอาเงินไปupgradeห้องฟังเพลงก่อน แน่ๆเลยครับ  [กระดึบ]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 12:09:00 pm »

ต่อPC ออกเป็น monitor สีอิ่ม ดีแท้

[โย่ว]

[กิน]

เล่นเกม counter strike online ก็สะใจดี ๕๕๕๕๕

ออฟไลน์ hussell_bank

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 07:17:17 pm »
55 นิ้ว อิ่มตา อิ่มใจครับ

ออฟไลน์ ciena

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2013, 11:30:18 pm »
รบกวนช่วย test 3D ระหว่างเครื่องเล่น HD Player กับ Computer ด้วย Sony HX750 

เปรียบเทียบให้ดูหน่อยครับว่าภาพและมิติภาพ(ลอย+ลึก) อันไหนมันดีกว่ากันครับ

ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 01:02:56 am »
รบกวนช่วย test 3D ระหว่างเครื่องเล่น HD Player กับ Computer ด้วย Sony HX750 

เปรียบเทียบให้ดูหน่อยครับว่าภาพและมิติภาพ(ลอย+ลึก) อันไหนมันดีกว่ากันครับ

ขอบคุณมากครับ

ขอโปรแกรมดูหนัง 3D แบบ ISO หน่อยครับ พอดีผมมีแต่โปรแกรมทั่วไปที่ดูได้เฉพาะ 3d side by side น่ะครับ

เคยทดสอบแต่ 2D กับ 3D side by side ถ้าเปิดจากโปรแกรม gomplayer ภาพจากคอมสู้hd player ไม่ได้เลยครับ
ภาพจะหยาบกว่า สีจะซีดๆ รายละเอียดน้อย แถมสีดำก็ไม่ค่อยดำอีกต่างหาก noise เยอะด้วย
พอเปลี่ยนเป็นโปรแกรม VLC media player ภาพจะคมกริบ(คมเกินไป) สีสันจะสดขึ้น แต่ภาพจะดูแบน
สุดท้ายเปลี่ยนเป็นโปรแกรม media player classic-  home cinema ภาพออกมาสมดุล สีสันอิ่ม ไล่โทนสีได้ดี
ผมดูแล้วโปรแกรมนี้ให้ภาพเหมือน hd player himedia 910b มากๆครับ
โดยรวมแล้วผมให้ภาพที่เปิดจาก hd player เหนือกว่าในด้านการไล่เฉดสีที่ดูอิ่ม และมีมิติมากกว่าครับ

แต่ถ้ามีโปรแกรมเล่นไฟล์หนังอื่นๆที่ดีกว่านี้ ภาพอาจจะสวยกว่า hd player ก็ได้นะครับ
(การ์ดจอผมใช้ nvidia gt220 ตัวนี้นานเกือบ ๔ปีแล้ว)

• **
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 09:21:19 am »
GT220 เล่น 3D BR Fullrip ไม่ได้ครับ

แต่ผมใช้ PowerDVD12 กับ TMT5 คู่กับ Sony HX750 ภาพก็สวยดีครับ

สีสันและรายละเอียดภาพก็สมดุลย์ดีนะครับ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 01:45:06 pm »
GT220 เล่น 3D BR Fullrip ไม่ได้ครับ

กรรม ๑_๑

อดลองเลย ๕๕๕๕๕

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 05:51:51 pm »

Taichi Zero เล่นด้วย PotPlayer กับ Sony HX750 File ที่เล่นแค่ 720p เองนะครับ

ลองดูนะครับว่าภาพที่ได้พอจะใกล้เคียงกับ HD Player ไหมครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 08:58:40 pm »

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

ที่คุยกันว่าผมจะเก็บเงินซื้อ ทีวีอีกตัวนั่น สงสัยได้เอาเงินไปupgradeห้องฟังเพลงก่อน แน่ๆเลยครับ  [กระดึบ]
รับทราบครับ [หื่น]

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 10:37:13 pm »

Taichi Zero เล่นด้วย PotPlayer กับ Sony HX750 File ที่เล่นแค่ 720p เองนะครับ

ลองดูนะครับว่าภาพที่ได้พอจะใกล้เคียงกับ HD Player ไหมครับ

แบบนี้ตอบยากเหมือนกันครับ เพราะไม่ได้เห็นด้วยตาเปล่า  [ปาดเหงื่อ] ๕๕๕๕๕

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 11:32:37 pm »
ไม่ทราบว่าบ้านอยู่ที่ไหนครับ จะได้เอา Com ไปทดสอบเทียบดูกับ HD Player หน่อยครับ