ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1040892 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #1008 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 11:15:48 am »
อ่าาาาา เจอตัวการแล้วครับ เล่น aquomotion นาน ๆ แล้ว สีขาวจะอมแดง พอปรับไปเล่นเป็น drive quattron pro แล้วหายครับ น่าจะเป็นที่โพรเซสเสอร์มากกว่าที่จอภาพ ของท่านอื่น ๆ มีอาการกันบ้างมั้ยครับ -*- ผมเคลมเครื่องมารอบนึงแล้ว ไม่อยากเคลมใหม่แล้วอ่า 555 คงต้องแกล้งมองไม่เห็นบ้างแบบท่าน sirota บอก เพราะสีอื่นมันแจ่มมาก

ป.ล. มีอีกเรื่องที่แก้ไม่หาย motion judder เยอะวัวตายควายล้มมากครับ ขนาดท้องฟ้ายังเป็นคลื่นเลย เบิร์นมา 300 ช.ม. แล้วก็ยังไม่หาย ต้องทำใจใช่มั้ยครับ  [เปล่า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 11:42:52 am โดย sirota »

Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #1009 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 11:41:00 am »
ใจเย็นๆครับ ลองปรับตามนี้ดูก่อนนะครับ (คิดว่าไม่ได้มีปัญหาอะไร)

Quattron Pro Drive - โหมด 2 ( เนื่องจากรุ่นนี้จอเพิ่ม sub pixel 4 จุดแม่สี x 2 เข้าไปถึง 8 sub pixel ใน 1 พิกเซลของจอ ฟังก์ชั่นนี้เป็นตัวควบคุมการแสดงจอภาพแบบ Quattron Pro ยังไงก็ต้องเปิดครับ ปิดไม่ได้)

QUAD PIXEL PLUS ->>> เปิด (อันนี้ก็จำเป็นต้องเปิด เหตุผลก็คล้ายๆกับฟังก์ชั่นข้างบน Quad Pixel = 4 sub pixel ใน 1 แม่สี ฟังก์ชั่นนี้ก็ควบคุม sub pixel อีกที)

clear picture processing - เปิด

AQOUS MOTION-  ให้ปรับที่ระดับต่ำ

โหมดฟิล์ม - ลองปรับที่ระดับ 3 หรือระดับ 4 หรือระดับ 5 ว่าแบบไหนดูดีกว่ากัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 12:04:25 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ pomokochan

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1010 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 09:04:49 am »
ใจเย็นๆครับ ลองปรับตามนี้ดูก่อนนะครับ (คิดว่าไม่ได้มีปัญหาอะไร)

Quattron Pro Drive - โหมด 2 ( เนื่องจากรุ่นนี้จอเพิ่ม sub pixel 4 จุดแม่สี x 2 เข้าไปถึง 8 sub pixel ใน 1 พิกเซลของจอ ฟังก์ชั่นนี้เป็นตัวควบคุมการแสดงจอภาพแบบ Quattron Pro ยังไงก็ต้องเปิดครับ ปิดไม่ได้)

QUAD PIXEL PLUS ->>> เปิด (อันนี้ก็จำเป็นต้องเปิด เหตุผลก็คล้ายๆกับฟังก์ชั่นข้างบน Quad Pixel = 4 sub pixel ใน 1 แม่สี ฟังก์ชั่นนี้ก็ควบคุม sub pixel อีกที)

clear picture processing - เปิด

AQOUS MOTION-  ให้ปรับที่ระดับต่ำ

โหมดฟิล์ม - ลองปรับที่ระดับ 3 หรือระดับ 4 หรือระดับ 5 ว่าแบบไหนดูดีกว่ากัน

ขอบคุณครับคุณ sirota ตัวนี้ไม่มี quad pixel plus ให้มาอะครับ ตัวอื่นผมลองปรับดูและ ตัวโหมดฟิล์มผมลองปรับตั้งแต่ 1-10 ดูเลย ยังหาความแตกต่างไม่เจอ 555  [เท่ห์]

« ตอบกลับ #1011 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 10:02:03 am »
มี Quattron Drive Pro แล้ว น่าจะไม่มี Quad pixel plus ก็เป็นไปได้สำหรับรุ่นนี้

จริงๆโหมดฟิล์ม มันก็คือระบบแทรกเฟรมภาพครับ รุ่นใหม่ๆสามารถปรับระดับได้ จริงๆน่าจะแตกต่างนะครับ  (คือปรับแล้วไม่ว่าระดับไหน motion judder ลดลงหรือหายไปเป็นใช้ได้) ลองหลายๆสูตรดูครับ หาหนังที่มีฉากเคลื่อนไหวเดียวกันปรับทดสอบ^^

เช่น
Aquos motion -  ให้ปรับที่ระดับต่ำ
โหมดฟิล์ม - ระดับ 3-4

Aquos motion - สูง

หรือ
Quattron Pro Drive - ปิด
Aquos motion - สแกนภาพ 200/240hz (ถ้าปิด Quattron Pro Drive แล้วจะสามารถปรับที่สแกนภาพ 200/240hz ได้ แต่ไม่แน่ใจว่าจะเกิดอาการแบบที่เคยเจอเวลาปิดฟังก์ชั่นนี้อีกไหม) และภาพจะมืดลง ให้ปรับไฟจอภาพเพิ่มแทน

หรือ
Aquos motion - มาตราฐาน

ถ้ามองไม่ออกหรือไม่แตกต่าง แล้วมี motion judder ปิดไปเลยครับ
ให้ปรับ ----> AQUOS MOTION-  สูง
โหมดฟิล์ม - ปิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2016, 11:27:21 am โดย sirota »

ออฟไลน์ Depump

• *
« ตอบกลับ #1012 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 02:41:07 pm »
รุ่น 32 นิ้วของชาร์ปตัวไหนน่าสนครับ

« ตอบกลับ #1013 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 02:52:58 pm »
รุ่น 32 นิ้วของชาร์ปตัวไหนน่าสนครับ
32le265x ครับ

ออฟไลน์ Depump

• *
« ตอบกลับ #1014 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 05:21:12 pm »

แล้วถ้าเทียบกับ samsung UA32J5100 ละครับ อันไหนดีกว่า

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #1015 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 05:32:07 pm »

แล้วถ้าเทียบกับ samsung UA32J5100 ละครับ อันไหนดีกว่า

ขอบคุณครับ
samsung 32j5100 สเปคดีกว่าครับ เป็นจอ fhd ช่องต่อ usb รองรับไฟล์ได้ดีกว่า sharp มากพอสมควร
ส่วน sharp 32le265x จอ hd ready แต่จะได้เปรียบที่ให้ช่องต่อมาค่อนข้างครบครัน มีช่องต่อ pc ด้วย

แล้วก็จะต่างกันที่แนวภาพ
ss ให้แนวภาพที่คมชัดิสว่างสีสันกระจ่างใส
ส่วน sharp จะให้ภาพที่คมชัดดูแล้วสบายตา สีสันสดเนียนอิ่มเป็นธรรมชาติ ภาพเคลื่อนไหวเนียนกว่า j5100 เล็กน้อย

ออฟไลน์ thegewgewgew

• *
« ตอบกลับ #1016 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 10:19:56 pm »
สอบถาม 70le360x ได้ราคามา 6x,xxx ไม่ทราบว่าถ้าเล่นเกมส์จะไหวป่าว ถ้าดูหนังเเนวรถเเข่ง จะปวดหัวไหม รบกวนด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #1017 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2016, 10:47:27 pm »
สอบถาม 70le360x ได้ราคามา 6x,xxx ไม่ทราบว่าถ้าเล่นเกมส์จะไหวป่าว ถ้าดูหนังเเนวรถเเข่ง จะปวดหัวไหม รบกวนด้วยนะครับ
จอ 50hz เป็นรุ่นธรรมดา ภาพเคลื่อนไหวกระตุกครับ
แนะนำ sharp 60le960x fhd 200hz หรือ 58ue630x 4k 100hz ภาพดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ thegewgewgew

• *
« ตอบกลับ #1018 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2016, 12:13:19 am »
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nottinghamforest

• *
« ตอบกลับ #1019 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 05:11:00 pm »
รบกวนสอบถามครับ ตอนนี้เล็ง 60 นิ้ว รุ่นLc le660x ในราคา 34,000
น่าสน น่าเล่นมั๊ยครับ เอามาดู หนัง fhd กับ ทรูHD ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

« ตอบกลับ #1020 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 05:16:06 pm »
รบกวนสอบถามครับ ตอนนี้เล็ง 60 นิ้ว รุ่นLc le660x ในราคา 34,000
น่าสน น่าเล่นมั๊ยครับ เอามาดู หนัง fhd กับ ทรูHD ครับ

le660x เป็น fhd จอ 100hz ภาพสวยดีครับ ราคาดีมาก ไปดูตัวจริงถ้าชอบจัดได้เลย หรือเพิ่มงบอีกหมื่นดูรุ่นท็อปอย่าง 60le960x ครับ

• *
« ตอบกลับ #1021 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 03:55:37 pm »

le660x เป็น fhd จอ 100hz ภาพสวยดีครับ ราคาดีมาก ไปดูตัวจริงถ้าชอบจัดได้เลย หรือเพิ่มงบอีกหมื่นดูรุ่นท็อปอย่าง 60le960x ครับ

จัดมาแล้วเรียบร้อย เงินสดลดอีกด้วยครับ

« ตอบกลับ #1022 เมื่อ: เมษายน 23, 2016, 04:31:20 pm »

จัดมาแล้วเรียบร้อย เงินสดลดอีกด้วยครับ
ยินดีด้วยครับ ได้ราคาดีมากเลย ว่างๆบอกกล่าวว่าดีไม่ดียังไงบ้าง หรือรีวิวก็จะดีมากนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2016, 06:17:04 pm โดย น้า sirota »

• *
« ตอบกลับ #1023 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 09:26:52 pm »
ผมสังเกตุว่ามีแสงจากด้านข้าง เวลาภาพมันมื่ดสนิทจอจะมีสีเทา ๆ จากด้านข้างทั้ง 2 ฝั่้งเลย
หรือฉากสีเทา ๆ อย่างนี้เค้าเรียกแสงรั่วหรือเปล่าครับ
เราควรทำอย่างไรดีครับ พึ่ง 8 วันเองครับ

• *
« ตอบกลับ #1024 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 09:38:08 pm »
ขอบพระคุณท่าน sirota มากเลยคราบ เดียวกลับไปดูก่อนว่ามีคนสอยไปยัง
ถามเพิ่ม ส่วนใหญ่ Led จอใหญ่ๆ ผมต้องซื้อ เครื่องสำรองไฟไรงี้ไหมครับ
กลัวมันพังไว แถวบ้านผมฝนมาไฟชอบจะดับหรือใช้ปลั๊กกันไฟกระชากก็พออ่ะครับ
เครื่องสำรองไฟว่ากันว่าทำให้ภาพดรอปลงนะครับ
แนะนำหาปลั๊กรางดีๆมาใช้ดีกว่า (แต่ที่บ้านต้องลงสายดินด้วยนะครับ ไม่อย่างนั้นก็ช่วยอะไรไม่ค่อยได้) ส่วนยี่ห้อไหนรุ่นไหน ลองหาในบอร์ดซื้อขายเวปนี้เอา... โชคดีครับ

ถ้ามีไฟตกไฟเกินมา มันจะไม่มีผลเสียต่อทีวีเราหรือครับ
หรือมันตัดลงดินไปเลย

« ตอบกลับ #1025 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2016, 09:44:37 pm »
ผมสังเกตุว่ามีแสงจากด้านข้าง เวลาภาพมันมื่ดสนิทจอจะมีสีเทา ๆ จากด้านข้างทั้ง 2 ฝั่้งเลย
หรือฉากสีเทา ๆ อย่างนี้เค้าเรียกแสงรั่วหรือเปล่าครับ
เราควรทำอย่างไรดีครับ พึ่ง 8 วันเองครับ
แสงรั่วครับ
ขอบพระคุณท่าน sirota มากเลยคราบ เดียวกลับไปดูก่อนว่ามีคนสอยไปยัง
ถามเพิ่ม ส่วนใหญ่ Led จอใหญ่ๆ ผมต้องซื้อ เครื่องสำรองไฟไรงี้ไหมครับ
กลัวมันพังไว แถวบ้านผมฝนมาไฟชอบจะดับหรือใช้ปลั๊กกันไฟกระชากก็พออ่ะครับ
เครื่องสำรองไฟว่ากันว่าทำให้ภาพดรอปลงนะครับ
แนะนำหาปลั๊กรางดีๆมาใช้ดีกว่า (แต่ที่บ้านต้องลงสายดินด้วยนะครับ ไม่อย่างนั้นก็ช่วยอะไรไม่ค่อยได้) ส่วนยี่ห้อไหนรุ่นไหน ลองหาในบอร์ดซื้อขายเวปนี้เอา... โชคดีครับ

ถ้ามีไฟตกไฟเกินมา มันจะไม่มีผลเสียต่อทีวีเราหรือครับ

แสงรั่วครับ ถ้าเปิดไฟหรือดูในที่มีแสงเพียงพอแล้วยังมีเห็นแสงรั่ว ให้ขอเปลี่ยนครับ(แต่ประกันร้านส่วนใหญ่จะ 7 วัน) แต่ถ้าเป็นเฉพาะปิดไฟดูหรือดูในที่มืดหรือแสงน้อย ถ้าเราไม่ซีเรียสมากห็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ
ถ้าที่บ้านไฟตกบ่อย แนะนำให้หารางปลั๊กกรองไฟดีๆมาใช้จะช่วยได้เยอะ และยิดอายุการใช้งานได้ด้วยครับ