ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1038298 ครั้ง)

ออฟไลน์ aachon

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 02:07:09 am »
ช่วยบอกวิธีเช็คชั่วโมงlc-40le820m ให้ด้วยครับ หาในนี้ไม่มีบอกครับ(มีแต่รุ่นอื่นๆ) เพิ่งถอยมาครับ

ออฟไลน์ waveza

• *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 12:17:32 pm »
อุตสาห์เลือกยี่ห้อที่คิดว่าปัญหาน้อยที่สุดแล้ว ก็ยัง.........  [ร้องไห้] ผมใช้ รุ่น 40L50M กำลังจะนัดเจรจากับบริษัท ที่ สคบ. ปลายเดือนนี้ครับ

ออฟไลน์ aachon

• *
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 07:21:52 pm »
รุนแรงหรือครับ คุณwaveza อ่านแล้วอึ้งเลยครับ

ออฟไลน์ Dan_101

• *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:33:30 am »
เพิ่งถอย LED Sharp รุ่น lc-40le820m มาเมื่อวาน เอามาต่อดู True Vision (สาย 3 สี) เป็นภาพขาว-ดำ เสียงปกติ ลองใช้เสาอากาศดู Free ทีวี ปกติดี
ลองต่อ DVD โดยใช้สาย 3 สี ก้อเป็นภาพขาว-ดำ อีก รบกวนผู้รู้ช่สยแนะนำด้วย

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 12:38:58 pm »
เช็คไม่ได้ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ เน้นดูว่าเครื่องใหม่ก็พอแล้วครับ

วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่ แบบง่าย +เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม
1. หมายเลขเครื่องต้องตรงกับที่กล่อง
2.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน
3.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย
4.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย
5.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน
6.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ
7.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช่โลหะ เอาสันมือก็ได้ เคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ ถ้าไม่ปกติ คือภาพล้มแล้วไม่ลุกอ่ะครับ หรือภาพเพี้ยน สีสันเพี้ยนไปเลยครับ หรือมี Noise ภาพเป็นคลื่่น คือภาพมันผิดปกติจากที่เป็นน่ะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้ ข้อนี้ต้องมีความมั่นใจนะครับ ต้องกล้าพูดให้พนักงานเข้าใจ ในโรงงานเค้าเช็คอย่างนี้จริงๆ ไฟล์สำหรับเช็ค Dead เครดิตท่าน GolfKung กับท่าน KeNnEtH --->  http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582
8. ไม่มีฝุ่นตามซอกน็อต ซอกช่องต่อ AV, Component, HDMI

[นอน]

ช่วยบอกวิธีเช็คชั่วโมงlc-40le820m ให้ด้วยครับ หาในนี้ไม่มีบอกครับ(มีแต่รุ่นอื่นๆ) เพิ่งถอยมาครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 12:40:09 pm »
พอจะบอกเล่าไว้เป็นกรณีศึกษาได้ไหมครับ

[นอน]

อุตสาห์เลือกยี่ห้อที่คิดว่าปัญหาน้อยที่สุดแล้ว ก็ยัง.........  [ร้องไห้] ผมใช้ รุ่น 40L50M กำลังจะนัดเจรจากับบริษัท ที่ สคบ. ปลายเดือนนี้ครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 12:44:07 pm »
ขอข้อมูลแบบละเอียดหน่อยครับ
กล่อง True(AV หรือComponent) - ไปเข้า -> TV(AV หรือComponent)
หรือต่อแบบไหน อย่างไรน่ะครับ หรือสายเสียหรือเปล่าครับ

[นอน]

เพิ่งถอย LED Sharp รุ่น lc-40le820m มาเมื่อวาน เอามาต่อดู True Vision (สาย 3 สี) เป็นภาพขาว-ดำ เสียงปกติ ลองใช้เสาอากาศดู Free ทีวี ปกติดี
ลองต่อ DVD โดยใช้สาย 3 สี ก้อเป็นภาพขาว-ดำ อีก รบกวนผู้รู้ช่สยแนะนำด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 01:32:17 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ waveza

• *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 01:20:07 pm »
พอจะบอกเล่าไว้เป็นกรณีศึกษาได้ไหมครับ

[นอน]

ครับ คร่าวๆ คือว่า ซื้อมาใช้งานประมาณ 1 เดือน แล้วเกิดปัญหาขึ้นครับ ศูนย์ ฯ แก้ไขไป 2 ครั้งในคราวเดียว ส่งคืนกลับมาใช้งานได้ตามปกติ จากนั้นก่อนหมดประกัน 1 เดือน ปัญหาเดิมเกิดซ้ำอีก ทางศูนย์ ฯ จะแก้ไขปัญหาแบบไม่มั่นใจ..ให้ เลยเป็นประเด็นขึ้นมาครับ รายละเอียดลึกลงไป ถ้ามีเวลา หลังจากเจรจาที่ สคบ. แล้ว จะมาเล่าสู่กันฟังครับ  ขอบคุณครับ...  [เศร้า]

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 05:21:32 pm »

ท่านไปต่อช่องเขียวหลัง TV รึเปล่า หรือเอาช่องเขียวของ true(ไม่รู้มีไหม) ไปต่อเหลืองของ TV รึเปล่า ให้ต่อเหลืองกับเหลืองนะครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 09:12:25 pm »
ไปเปิดโหมดภาพขาวดำ monochome รึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 09:16:50 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ peera

• *
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 12:54:11 pm »
ผมใช้ LC-40L500M สองเดือนล่ะก็ปกติดีนะครับ ดูหนังก็สีสรรสวยดีมีช่วงแรกๆที่ยังปรับจูนไม่เป็นก็เลยดูแปลกๆ
ตอนนี้เริ่มเข้าที่เข้าทางล่ะครับ ถือว่าคุ้มค่าเงินที่จ่ายไปครับ  [yes]

ออฟไลน์ ziplord

• *
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 09:36:13 pm »
[เท่ห์] ผมซื้อ lcd 32 นิ้ว จากร้านแถวๆวรจักร(ร้านใหญ่ๆนะแต่ไม่รู้ดังไหม) สาเหตุที่ซื้อเพราะทีวีเก่า ยี้ห้อ rcr20 นิ้วมันเสียแบบกระทันหัน (ใจจริงอยากได้ไหม่นานแล้วแต่ทีวีเก่าไม่เสีย)  [ปาดเหงื่อ] มีตังแค่ หมื่นเดียว ตอนแรกคิดว่าตังคงไม่พอ แต่มาเห็นในเวปร้านเขา อ่าวอ่อ จริงปล่าว 9500 เอะ โตชิบ้า 9000 จะอะ ไปดูดีก่า ไม่ไกลวุ้ย  
[งง]  ไปถึงร้านกะดูโตชิบ้า32นิ้วสักหน่อย ไหงไม่โชวเหลือตัวเดียว ลองภาพแล้วไม่ถูกใจเท่าไร ดันมี จุดด้วย เออไม่เอาก็ได้กะไปดูที่อื่น
[งง]  เห็นอะไรแว๊ปๆ ช๊าปนี้นา โอ้ภาพ แจ่มใช้ได้เลย 9500 จริงๆด้วย เออ เอาไงดี เด็กในร้านถาม เลยขอลองภาพหน่อยได้ไหม มันเปิดโชวแต่ ช่อง hdmi ภาพแจ่มมาก สวยสุดๆ แต่ว่า ต่อเสาชัดไหม ถามไปบอกว่า ไม่ชัดครับพี่ ส่วนใหญ่ต่อเสาอากาศชัดยากครับพี่ (นึกในใจซัมซุงตรูดันชัดสะงั้นแต่เสียตังไปตั้ง 12500) เลยขอลองภาพกะดูเฉียงๆไม่ชัดก็ไม่เอา  [โขก] แต่ดันดูชัดไม่ว่าจะดูมุมใด ขึ้นลงซ้ายขวา (เด็กร้านจับเอียงให้ด้วย) แม้ว่าจะนั่งยองๆดูติดขอบมันก็ชัด เลยเอาวะ ช๊าปก็ช๊าป ภาพจากเสาอากาศพอได้แม้ไม่ค่อยชัดเพราะเด็กในร้านมันบอกเสาเล็กรับไม่ดี  [งง] ตัวแรกยกมา เทสๆอยู่ อ่าวมีจุดขึ้นมาสะงั้น เด็กมันเอามือถูใหญ่เลย บอกฝุ่นม้างพี่ตะกี้นี้ไม่มี แต่ไม่ออกชัวมีจุดแน่ๆ เลยเอาตัวใหม่มา  [เท่ห์] ตัวนี้ผ่านฉลุยเลย จ่ายตัง พอมาถึงบ้าน [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2011, 10:37:23 pm โดย ziplord »

• *
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 09:59:53 pm »
 [ร้องไห้] ปัญหาแรกที่เจอเลย ช่อง 3 ชัดช่องเดียว ภาพใช้ได้เลย
 [งง] ปัญหาที่สอง ปรับภาพยากจังวุ้ย มืดก็มืดสนิท สว่างก็สว่างเกินไป ปรับภาพอยู่สองชั่วโมงกว่าจะลงตัวหรือมั่วจนได้แหละน่า
 [ปาดเหงื่อ] เอาไงดี ช่อง 5 แทบดูไม่ได้เลย ช่องอื่นพอทน ลองเปลี่ยนเสาดูยืมข้างบ้านมา เสาใหญ่ดันไม่ชัดนิ
 [งง] ยิ่งไม่ชัดใหญ่เลย กางเข้าหุบออก หมุนแป้นเสาอากาศจนเมื้อยนิ้ว ภาพไม่ชัด ชัดช่อง 3 ช่องเดียว ที่ตอนอยู่ที่ร้านชัดกว่านี้อีกแค่มีคลื่นรบกวนเฉยๆ ปรับอยู่นานคิดได้อย่างเดียวเลยว่า งานเข้าแล้ว ต้องติดจานหรือเนี่ยจะดูชัดๆ เสาบนหลังคาก็ไม่ชัดคงต้องติดจาน เท่าไรละเนีย
 [โขกโต๊ะ] เดินบ่นๆเอาเสาอากาศไปคืนข้างบ้านบอกซวยวะซื้อทีวีมา ภาพไม่ชัดเลย ที่ตอนอยู่ในร้านภาพดีกว่านี้แยะเลยนึกว่าต่อเสาคงพอๆกัน ข้างบ้านชีบอกเสาอากาศบ้านผม มันพับงอและหายไปบางส่วนแล้ว ฝนตกลมแรง เสาพังแล้ว ผมดูแล้ว  [ช็อค] ตั้งแต่เมื่อไรวะ(ข้างบ้านบอกก็เมื่อวานไงฝนตกลมแรงโคตละ)
 [เศร้า] งานเข้าครั้งใหญ่หรือเนี่ย เอาไงดี ติดเสาใหม่ราคาพอๆกับจานเลยติดจานเลยดีไหม
 [ไม่เอา] เข้ามาค้นๆในเนต สรุปจานส้มถูกหน่อย สองพันนิดๆก็ดูได้เอาวะซื้อมาลองติดดูติดไม่ได้ตามช่างวุ้ย จานส้มดูได้แยะหน่อย จานดำก็ไม่ไหวใหญ่เกิน  เออ เอาก็เอา ยืมตังเพื่อนมาติดไปก่อนดูแก้ขัด พอได้ตังจะไป ฝนตก
วันต่อมา ไปบ้านหม้ออย่างด่วนไปซื้อจานส้มมาลองติดดู พอมาถึงลองต่อตามคู่มือแต่ว่า  [งง] หาสัญญาณไม่เจอ เข้ามาดูในเนตอีกรอบเื่ผื่อทำอะไรไม่ถูก ดูแล้วก็ว่าน่าจะถูกแล้วนะ ทำไงดีไม่มีเครื่องวัดสัญญาณดาวเทียม ตามช่างแล้วกัน เจอเบอรในเนตโทรคุย เจ้าแรก 1200 เจ้าสอง 400  [งง] ราคาต่างกันฟ้ากับเหว เอาวะ 400 เองตามช่างดีกว่า  แต่ทะว่า อีกตามวันช่างถึงว่างติดงานมาไม่ได้ แถมฝนตกเกือบทุกวัน ยังไงก็ต้องรออีกสามวัน [เศร้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2011, 10:41:59 pm โดย ziplord »

• *
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 10:34:44 pm »
 [กระโดด] สามวันต่อมา ช่างมาติดจานส้มให้แต่เช้าเลย บอกว่าคิวแยะเดี๋ยวต้องไปติดอีกที ช่างย้ายจานไปอีกจุดห่างจากที่เกิดเหตุ2 เมตร ช่างบอกตรงนี้ตำแหน่งเหมาะกว่าแข็งแรงกว่า ผมได้แต่พยักหน้า แป๊ปเดียวเสร็จเลย  เห็นภาพแล้วก็ ok จ่ายตังช่างไป 400 บาทนั่งดูไปสักพัก เอาคู่มือมากางแล้วปรับภาพอีก(อยากจะดูชัดๆสุดๆ)
ปรับอยู่นานก็ไม่ชัดไปกว่าเดิม เข้าเนตอ่านข้อมูลอีกทีดิ ว่าทำไมภาพมันไม่คมชัดเท่าไรเลย ชัดมากๆเป็นบางช่อง ช่องที่คุณภาพสัญญาณมา 97 ชัดแจ่ม แต่ช่อง 3 5 7 9 ไหงมัน ไม่คมชัดหนอ คุณภาพสัญญาณมาแค่ 85 เอง ดูในเนตอ่อ ภาพมันได้แค่นี้ แล้วถ้าต่อทีวี lcd ใหญ่ๆภาพมันไม่ชัด [ช็อค] ต่อสูงสุดไม่เกิน 32 นิ้ว  [ปาดเหงื่อ] เกือบไปแล้วตรู รีบร้อนซื้อรีบร้อนแก้ปัญหา งบบานปลาย แต่เออช่างเถอะ ยังไงก็ดูได้แล้วละ ดูได้แยะดี ดีกว่าซื้อเสาอากาศละน่า(คิดในแง้ดีไว้ก่อนเพราะเสียตังไปแยะ)

[เท่ห์] นึกขึ้นได้ ทำไมตรูไม่เอามาต่อคอมดูภาพ มัวแต่พยายามติดจานอยู่นั้นแหละ ไม่ลองภาพจากคอมดูสะหน่อย ไหนๆแล้วเสียบแฟรตไดรลง usb ลองหน่อยดิ อ่อฟังเพลงได้ ภาพนิ่ง รับแต่บางนามสกุล ดูหนังผ่านช่อง usb ด้วย hd ภายนอกไม่ได้แหะ  ถอดสาย hdmi จาก lcd 32 ซัมซุงมา แล้วยกคอมมาต่อ เออวุ้ยต้องมาปรับขนาดจออีกวุ้ย แหมมันล๊อคจอไว้ที่ 1360x768 หรือไงเนี่ย ปรับเกินภาพล้น ปรับลดลงมาก็ภาพไม่เต็มจอ ต้องปรับภาพที่ 1360x768 แหะภาพถึงจะพอดี  เออเอาเปิดไฟลหนังหน่อยดิ เอา ดีวีดี 9 ดูก่อนซิ ว่าภาพแจ่มไหม กระตุกเหมือน ซัมซุงไหมหว่า

[ปลื่ม] พอรันภาพ โหแจ่มวุ้ยภาพไหลลื่นดีคมชัดดี จากนั้นผมก็ปิดประตูและหน้าต่าง เพื่อลองหนัง ฮายเดป (มีแต่หนังอย่างว่านะโหลดมาจากเนตหนังธรรมดาดันไม่โหลดมาสักเรื่องฮฮิ)  [ปลื่ม] ภาพสุดยอดมาก ลองปรับภาพดู เออ รู้งี้ เปิดหนังแล้วปรับก็ดี ปรับง่ายมากๆเลย ได้ภาพสวยสุดๆอย่างที่ต้องการ ไม่มึดไปสว่างไปสีสดดีดูสบายตาเป็นธรรมชาติ  [หื่น]
เปิดคอมเปลี่ยนดูจานส้ม  [โย่ว] โอ่ภาพแจ่มแย้วเฟ้ย เสียตังทั้งทีต้องให้ได้อย่างนี้สิ เปลี่ยนกลับมาที่คอมอีกที เปิดเกม ไบโอ5 ลองเข้าดู ภาพเออ ได้วุ้ยถึงไม่งามสุดๆเหมือนต่อจอคอมก็เถอะ เพราะมัน ไม่ใช่ full hd  แต่สีสรรสดคมชัดแจ่ม ภาพใหญ่ดีจัง  เออ พึ่งรู้สึก ดีกับมันแล้วละตั้งแต่ที่ซื้อมา รู้งี้ลองต่อคอมดูภาพตั้งแต่ที่ซื้อมาวันแรกๆเลยแล้วละครับท่านผู้อ่าน
 [yes] สรุปเลยว่า ช๊าป 32 นิ้ว ขอบล่างฟ้าๆ เนี่ย เหมาะเอามาต่อดูจาน หรือเอาต่อดูหนังจากคอมหรือเล่นเกมเนี่ย ใช้ได้เลย แต่ดู ฮายเดปเนี่ย น่าจะดีสุด ลองไฟล์ 1080p แล้ว ชัดดีแจ่มใช้ได้ แต่แพ้จอ full hd ดีหน่อยนะไม่มากถ้าไม่ไปนั่งจอดูไกล้ๆ
มันไม่เหมาะเลยที่จะเอามาต่อเสาอากาศครับ
ปล. จานส้มฝนตกภาพหายครับ หลายคนบอกเขาปรับปรุงแล้วไม่หาย ขอเถียงครับ หายครับ แต่ฝนตกไประยะหนึ่ง ประมาณครึ่งชั่วโมงหรือเร็วกว่านั้นภาพจะมาครับผม เหมือนเมฆหนาๆสัญญาณทะลุเมฆมาไม่ไหวครับ  ล่าสุดผมเพิ่มจุดรับชมจานส้มครับไปเปลี่ยนหัวlnbเองด้วย ฝนตกภาพยังหายเหมือนเดิมครับแต่ดีกว่าหัวเดิมครับคือภาพกลับมาเร็วกว่าหัวเดิมมากประมาณ 10 นาทีดูได้แล้ว  [กระโดด] จบข่าวเล่าบ่นครับ ไม่อยากอ่านผ่านไปเลยก็ได้ครับมันยาวฮิฮิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2011, 10:44:06 pm โดย ziplord »

ออฟไลน์ sister

• *
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 12:35:10 am »

ออฟไลน์ Sunshine

• *
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 04:11:13 pm »
มีเครื่องเก่าอยู่เครื่องนึง LC32-AX3M รีโมทใช้ไม่ได้ นอกจากนี้ภาพยังเปลี่ยนโหมดเองไปเรื่อยๆ (แจ้งช่างแล้ว ไม่รู้ค่าใช้จ่ายจะแพงขนาดไหน) ตอนนี้เลยต้องจำใจปลดประจำการ แล้วไปสอยตัวใหม่จากแดนปลาดิบมาแทน

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:36:18 pm »
ไใ่ใช่เฉพาะชาร์ปหรอกครับ ทุกรุ่นทุกยี่ห้อต้องติดจานเท่านั้นครับ จะใช้หนวดกุ้งแบบ CRT ไม่ได้ครับ รุ่นนี้รุ่นประหยัด ไม่ใช่ full hd ดูทีวีชัดดีครับ

ออฟไลน์ fun__fun

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 02:32:31 pm »

เพิ่งถอย 40LE820M มาเมื่อวันก่อน [เท่ห์] [เท่ห์]     

ภาพผมว่าชัดใช้ได้เลย 

ตอนนี้กำลังจะลองปรับแต่งภาพเพิ่มเติม
ซึ่งกำลังโหลด Digital.Video.Essentials.HD-DVD เพื่อเอามาลองปรับแต่งภาพดูคับ 
ไม่รู้ว่าจำเป็นต้องทำไหม  หรือต้องทำอย่างไรบ้าง  พอจะมีท่านไหนเคยทำบ้างครับ

[โย่ว]
Sharp 40LE820M
Egreat R1-II